[CCCĐ] Campuchia ... Bố tôi sinh ra ở đó. Tìm về những kỷ niệm và hy vọng

Hoàng_Phú Thọ

Xe container

manchester6868

Xe tăng
Em cũng ngồi máy bay vào vài lần, nhưng toàn bay chiều tối nên không biết có những ô vuông đẹp như này.
Đoạn này hình như là trồng cao su thì phải> có kém gì các nước khác mạnh về Nông Nghiệp đâu. Bản thân nhà em cũng thấy bất ngờ

manchester6868

Xe tăng
Giờ đây hàng Duty free đã dễ hơn nếu mua ở Nawaworld, nhưng giá lại đắt hơn ở cửa khẩu khi đi từ HCM qua. CCCM yên tâm có thể mua vài chai tùy thích hoặc thuốc lá hay mỹ phẩm. Hải quan cũng dễ mà nhưng chắc nhiều quá là có chuyện liền. Không biết có sịn không, vẫn vẩn lại rượu ngoại rởm La Phù thì công cốc công cò.

Thời gian làm thủ tục hết khoảng 30 phút tùy theo lượng người đông hay vắng. Nhưng nói chung là ok, hộ chiếu Việt giờ thêm cái Employment not permitted nữa chứ.

Chỉnh sửa cuối:

manchester6868

Xe tăng
chớp nhoáng qua cửa khẩu là cũng là lúc đi được gần nửa đường rồi. Qua Cam bạn có thế mua sim điện thoại để giữ kết nối với VN hoặc roaming. Với mạng Vinaphone thì cú pháp Dk cvqt gửi 9123 nhé. Còn các mạng còn lại cccm tra trên google nhé ...

hầu cccm cái ảnh của một người chú trên fb.

Chỉnh sửa cuối:

phuongchi

Xe buýt
Sang đấy tiếng Việt có bắn được không cụ?

Minhsrr

Xe hơi
Cụ đi qua Mộc Bài ạ? Sao em thấy khác nhiều so với năm 2012 em đi quá. Trong ảnh cụ cửa khẩu xây mới hoành hơn hẳn. Chắc phụ huynh cụ trước ở kv Phnompenh. Em nếu có cơ hội đi lại chắc sẽ lựa chọn bay thẳng vì giờ vé mb đã giảm kha khá từ hồi anh Vietjet mở chặng ạ.

Minhsrr

Xe hơi
Mạn phép cụ thớt em trả lời là dân mình sang làm ăn sinh sống khá nhiều Cụ ạ! Em gặp người VN từ xe cafe dạo đến Nhà hàng Ngon.. nhưng tốt nhất có tí tiếng Anh thì dễ dàng thuận tiện hơn . Em nghe nói lọp bọp cũng vẫn ok mà cụ!

manchester6868

Xe tăng
ngoài tiếng Khmer thì ngôn ngữ giao tiếp chính là Tiếng Anh Hoa Việt ... nói chung là united language khi ở Phnpmpenh, siem rep ... Nhưng nếu sử dụng T. Anh thì sẽ đc cái nhìn khác hơn dù đi chợ, đi ăn hay tuktuk.
Cụ đi qua Mộc Bài ạ? Sao em thấy khác nhiều so với năm 2012 em đi quá. Trong ảnh cụ cửa khẩu xây mới hoành hơn hẳn. Chắc phụ huynh cụ trước ở kv Phnompenh. Em nếu có cơ hội đi lại chắc sẽ lựa chọn bay thẳng vì giờ vé mb đã giảm kha khá từ hồi anh Vietjet mở chặng ạ.
coi trên likebay hay atadi vẫn cao lắm. Mà nhà em kinh doanh thì đi đường bộ sẽ ổn hơn.
Mạn phép cụ thớt em trả lời là dân mình sang làm ăn sinh sống khá nhiều Cụ ạ! Em gặp người VN từ xe cafe dạo đến Nhà hàng Ngon.. nhưng tốt nhất có tí tiếng Anh thì dễ dàng thuận tiện hơn . Em nghe nói lọp bọp cũng vẫn ok mà cụ!
nhà em đồng quan điểm với Cụ

manchester6868

Xe tăng
À mà quên mất vụ ăn trưa khi đi xe đường dài. Nếu chọn chuyến 8h hoặc 9h thì vào trạm dừng chân Khải Nam đúng giờ cơm. Thuận tiện cho cccm có chế độ ăn đúng giờ giấc. Với giá và nhiều món hợp với người Việt nên việc ăn uống không còn là lo lắng.

rất nhiều lựa chọn, chỉ 3 phút thôi là đã có món order và kèm theo một cốc đá để uống trà miễn phí.

dù đô đã gần 23k nhưng 5 đô nhà hàng vẫn tính 100k VND, cũng lời một chút rồi

Chỉnh sửa cuối:

manchester6868

Xe tăng
Phía ngoài trạm dừng có một cửa hàng bán đồ ăn vặt nhỏ. Nhà em kết nhất là những món hoa quả chấm muối bột tôm. Ngồi trên xe thỉnh thoảng nhâm nhi 1 vài miếng. Vị ngọt của tôm chua chua của hoa quả cay của ớt mặn của muối làm của giác thèm một ngụm nước mát mà kg có. Quả thật là khó tả ...

chua chua cay cay quãng đường đi sẽ ngắn lại

manchester6868

Xe tăng
khoảng gần 15h xe đến Phnompenh, nhà em lựa chọn guest house cách điểm đến Khải Nam 2 phút đi bộ cho thuận tiện đi về. Gía phòng một giường 12 đô, phòng 2 giường nhỡ 15 đô. Nói chung là khá ok ... mỗi tội chỗ này không có dịch vụ thuê xe máy. Lần sau sẽ chọn chỗ khác để vi vu 2 bánh ... vừa rẻ vừa tiện.

hongminhphat

Xe điện
Cụ chủ tiếp đi , em hóng chưa bao h được đặt chân đến đây

luuanhchien

Xe buýt
Cụ ơi. Em hỏi chút. Các tour đi Cam đến Nong pênh đều có 1 ngày cả chơi và đi về Việt Nam. Chả nhẽ Nông pênh ko có gì chơi và thưởng thức ? Em đang xem book tour mà thấy ở thủ đô ngắn quá

muadem

Xe cút kít
Hay quá, chuyến đi nhiều ý nghĩa như này thì cảm xúc lắm đây.

phuongchi

Xe buýt
Cảm ơn cụ đã tư vấn giúp em. Mong một ngày được xuất ngoại như cụ chủ.
Tiếng anh của em lởm quá. Lâu không dùng, nghe thì được chứ nói thì thua luôn.

manchester6868

Xe tăng
Cụ chủ tiếp đi , em hóng chưa bao h được đặt chân đến đây
Vâng cụ ơi, em sẽ tiếp. Vì chụp bằng mấy loại điện thoại nên đang copy đưa vào cho đúng lộ trình.
mời Cụ
Cụ ơi. Em hỏi chút. Các tour đi Cam đến Nong pênh đều có 1 ngày cả chơi và đi về Việt Nam. Chả nhẽ Nông pênh ko có gì chơi và thưởng thức ? Em đang xem book tour mà thấy ở thủ đô ngắn quá
cái đấy cũng ok nhưng chắc về SG rất muộn hoặc chỉ đi và đánh bài trên Nawaworld thôi cụ

cháu cũng muốn đi 1 lần
chúc cụ sớm xách balo lên đường
Hay quá, chuyến đi nhiều ý nghĩa như này thì cảm xúc lắm đây.
cảm ơn cụ động viên.
Cảm ơn cụ đã tư vấn giúp em. Mong một ngày được xuất ngoại như cụ chủ.
Tiếng anh của em lởm quá. Lâu không dùng, nghe thì được chứ nói thì thua luôn.
cần gì cụ, body language cho nó nhiều kỷ niệm.