[CCCĐ] CAMBODIA đất nước kỳ lạ (HorsePower 2018)

HorsePower

Xe container
Sau khoảng 2 giờ bay, Vĩnh Phúc hiện ra phía dưới, loáng nhoáng ánh đèn đường.

HorsePower

Xe container
Chuyến đi trong 6 ngày nhưng kể chuyện cả 3 tháng. Phần vì chụp nhiều ảnh nên có nhiều tư liệu viết bài, phần vì chuyến đi rất ấn tượng với nhiều cảm xúc bạn bè, đầm ấm gia đình và đặc biệt có Angkor, nguồn cơn mang lại lại xúc động mạnh. Hoặc có thể càng thêm niên càng lèm bèm..haha...
Chuyến đi của HP dừng tại đây.
Lấy cái xe gửi bãi đối diện sân bay rồi về Home, quay về với cuộc sống cũ, với công việc, với bụi bặm, với đông đúc. Nhưng có lẽ những thứ quen thuộc đó lại như có màu sắc khác, bởi người nhìn nhận nó đã khác...hắn đã già đi 6 ngày...haha
Cám ơn các cụ mợ đã xem bài, đặc biệt các cụ mợ comment vào đây (Riêng mợ Số em xin hầu 1 chầu cafe sau vì luôn quan tâm tới bài)
Hẹn các cụ mợ bài sau.
Kô hêu!

hailuatn

Xe container
Em vào comment đẩy thớt lên và hóng chuyến tiếp của cụ :)).

comfortable

Xe đạp
Campuchia chưa bao giờ là 1 phần của VN. Thời Minh mạng sang cai trị được vài năm ko thành công phải rút về. Chỉ tiếc là VN có trả lại 1 số vùng biển đảo gần Hà tiên cho Campuchia, tỉnh Svay riêng, cao nguyên đông bắc Campuchia. Lào thì VN có mất tỉnh Hủa phăn, một số huyện giáp VN. Nói chung là ko đáng ngại vì vị trí địa lý của VN làm 2 nước này ko thể thoát được cũng như chống đối VN. Thực tế là chính quyền 2 nước này vẫn giữ mối quan hệ tốt với VN.

comfortable

Xe đạp
Năm 1800 thì Xiêm chiếm được và sau phải trả lại rất nhiều đất cho Lào và Campuchia thuộc Pháp đến tận ngày nay. Nếu nói tiếc nuối thì Xiêm phải tiếc hơn rất nhiều VN

HorsePower

Xe container
Campuchia chưa bao giờ là 1 phần của VN. Thời Minh mạng sang cai trị được vài năm ko thành công phải rút về. Chỉ tiếc là VN có trả lại 1 số vùng biển đảo gần Hà tiên cho Campuchia, tỉnh Svay riêng, cao nguyên đông bắc Campuchia. Lào thì VN có mất tỉnh Hủa phăn, một số huyện giáp VN. Nói chung là ko đáng ngại vì vị trí địa lý của VN làm 2 nước này ko thể thoát được cũng như chống đối VN. Thực tế là chính quyền 2 nước này vẫn giữ mối quan hệ tốt với VN.
Năm 1800 thì Xiêm chiếm được và sau phải trả lại rất nhiều đất cho Lào và Campuchia thuộc Pháp đến tận ngày nay. Nếu nói tiếc nuối thì Xiêm phải tiếc hơn rất nhiều VN
Thanh kiu cụ.

HorsePower

Xe container
Đọc các báo trong và ngoài nước Campuchia năm 2018 này thấy họ vẫn căng thẳng với đảo Phú quốc mà họ gọi là Koh tral lắm bác à. Ko riêng gì tiếng nói của Đảng đối lập Campuchia đâu.
Cụ chắc hẳn là người có nhiều liên quan đến CPC nên rất rành.

Trác Mộ Thu

Xe điện
Em nghiên cứu lấy kinh nghiệm đi chơi.

Trác Mộ Thu

Xe điện
Em vào hóng cụ chủ bổ sung thêm ảnh.

angkorwat

Xe container
Người OF
Từ 1988 đến giờ em chưa có dịp nào quay lại Kampuchea. Sau Tết có lẽ sẽ đi một chuyến, lang thang những nơi đã từng đi qua.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Pháp cắt chứ VN không tự nguyện giao. Toshiba thằng P.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Siam tiếc nhiều. Hồi tôi sang Thái có nói chuyện với mấy cậu quen. Thấy mình hiểu lịch sử họ cũng thoải mái chia sẻ. Họ coi Lào như 1 quốc gia nhân tạo do P lập ra trên phần lãnh thổ Thái. Tới hồi sang Lào thì nghe bác chủ nhà người Lào rất sõi tiếng Việt kể chuyện ân oán đôi bên dù rất gần nhau về chủng tộc và văn hóa.

197716102003

Xe container
Chuyến đi trong 6 ngày nhưng kể chuyện cả 3 tháng. Phần vì chụp nhiều ảnh nên có nhiều tư liệu viết bài, phần vì chuyến đi rất ấn tượng với nhiều cảm xúc bạn bè, đầm ấm gia đình và đặc biệt có Angkor, nguồn cơn mang lại lại xúc động mạnh. Hoặc có thể càng thêm niên càng lèm bèm..haha...
Chuyến đi của HP dừng tại đây.
Lấy cái xe gửi bãi đối diện sân bay rồi về Home, quay về với cuộc sống cũ, với công việc, với bụi bặm, với đông đúc. Nhưng có lẽ những thứ quen thuộc đó lại như có màu sắc khác, bởi người nhìn nhận nó đã khác...hắn đã già đi 6 ngày...haha
Cám ơn các cụ mợ đã xem bài, đặc biệt các cụ mợ comment vào đây (Riêng mợ Số em xin hầu 1 chầu cafe sau vì luôn quan tâm tới bài)
Hẹn các cụ mợ bài sau.
Kô hêu!

Sắp hết năm rồi cụ.Mọi ân oán,nợ nần ta tính đi thôi nhỉ :D

Hình ảnh này rất độc đáo khi hội tụ nhiều yếu tố:
- Công trình bằng đá vững chắc, đủ để chịu sức nặng của cây khổng lồ
- Công trình bị bỏ quên trong 1 thời gian rất nhiều năm,đủ để cây phát triển tới kích cỡ khổng lồ.(Nếu còn được sử dụng người ta vặt từ lâu khi cây còn nhỏ)
- Loại cây Kơ nia sống khỏe nhờ bộ rễ vươn dài khắp nơi đủ nuôi cây lớn và phát triển với kích thước khổng lồ.

rễ cây này chưa bằng rễ cây Kơnia Tây nguyên VN, nó còn vươn tới tận Bắc Việt cơ

HorsePower

Xe container
rễ cây này chưa bằng rễ cây Kơnia Tây nguyên VN, nó còn vươn tới tận Bắc Việt cơ
Cụ rất hài.
Rễ cây này thật ra mọc sau, căn cứ theo tuổi cây để biết đền bị bỏ hoang từ lúc nào. Cây cùng lắm hơn trăm năm tuổi hoặc hơn, còn đền thì đã Nghìn năm

nvanamdinh

Đi bộ
Đá ngổn ngang. Người ta sẽ còn phải mất công rất nhiều để phục dựng lại nguyên trạng ngôi đền. 1 Puzzle khổng lồ

Nếu là vật liệu nhân tạo sẽ mục nát theo thời gian, nhưng đây là đá tự nhiên nên không hề hấn gì
Hi cụ
Em đọc một lèo từ hôm qua đến giờ từ trang 1 đến gần hết bài của cụ. Bị cuốn hút theo từng tấm ảnh, thuyết minh đi kèm của cụ. Cảm xúc tăng dần theo từng cung bậc vì em cũng đang định đi một vòng 3 nước Đông Dương.
Kính cụ chén rượu cho ấm bụng, vì nghe nói ngoài Bắc đang lạnh lại. Tks cụ.

Được gửi từ iPhone 6s - Otofun