Cảm xúc và hệ quả lần đầu tự thay lốp

thaibinhdutu

Xe buýt
Em chạy Kia Sorento, mua cuối 2010, xe nhập
. Thứ bẩy ngày 16/03/2013, em chạy từ Thái Bình qua Ninh Bình -> Tam Điệp rồi lên Cúc Phương, nghỉ qua đêm ở hồ Mặc. Sáng dậy lấy xe chở cả nhà vào lõi rừng khu trung tâm, thấy bánh sau trái bị xịt. Oánh xe vào gần cầu ở hồ Mạc, thay lốp. Lần đầu tiên, lóng ngóng, may có quyển manual đọc, lóng ngóng từ việc lấy cái kích, tìm chỗ đặt kích, tìm ốc vặn hạ bánh dự phòng, hạ xong tìm cách tháo bánh dự phòng . Lúc đầu còn nâng kích nâng xe rồi giữ bánh vặn ốc, vặn hoài mà không ra ốc vì không có điểm tựa, sau rồi mới hạ xe, mới vặn được ốc. Hì hục mãi cũng thay xong cái bánh, lúc thay cũng điện hỏi lung tung tìm dịch vụ, vừa làm vừa run. Nhìn quyển manual hướng dẫn ốc 1->5 các vị trí, vặn xong 3 ốc mới nhớ, sợ, mãi mới so thấy con ốc nào cũng giống nhau nên tặc lưỡi. Vặn xong ốc mãi chả tháo được bánh ra, hóa ra lâu ngày khít nên phải lấy công cụ đập đập vào phía trong bánh dăm bẩy lần mới nhích ra, rồi nhấc cái ra luôn. Hic, thay được cái bánh, 4 người vãi mồ hôi, xanh mặt. Từ lúc thay xong bánh, dù ốc xiết chặt hết mức, chạy vẫn cảm thấy sao sao ấy, mất chút niềm tin vào xe. Về Hà Nội chạy đường đại lộ Thăng Long, đóng có 90km/h em vẫn thấy không tự tin. Chạy đường Pháp Vân - Cầu Giẽ, nhớ tết năm ngoái đóng ~150km/h em vẫn thấy được, giờ chạy có ~90km/h em vẫn thấy không thoải mái. Chắc rất lâu nữa mới tin vào con xe hoặc phải đổi đời xe khác hẳn. Giờ em không tin nó nữa

ValkyrieLenneth

Xe tăng
Cụ làm gì căng thẳng thế, lốp cụ thay là lốp dự phòng hay lốp full size. Xe nào chả có lúc thủng. Cụ cứ lốp chuẩn, cân bằng chuẩn thì đi thôi. Chả liên quan gì đến cái xe.

HAICON

Xe điện
. Thứ bẩy ngày 16/03/2013, em chạy từ Thái Bình qua Ninh Bình -> Tam Điệp rồi lên Cúc Phương, nghỉ qua đêm ở hồ Mặc. Sáng dậy lấy xe chở cả nhà vào lõi rừng khu trung tâm, thấy bánh sau trái bị xịt. Oánh xe vào gần cầu ở hồ Mạc, thay lốp. Lần đầu tiên, lóng ngóng, may có quyển manual đọc, lóng ngóng từ việc lấy cái kích, tìm chỗ đặt kích, tìm ốc vặn hạ bánh dự phòng, hạ xong tìm cách tháo bánh dự phòng . Lúc đầu còn nâng kích nâng xe rồi giữ bánh vặn ốc, vặn hoài mà không ra ốc vì không có điểm tựa, sau rồi mới hạ xe, mới vặn được ốc. Hì hục mãi cũng thay xong cái bánh, lúc thay cũng điện hỏi lung tung tìm dịch vụ, vừa làm vừa run. Nhìn quyển manual hướng dẫn ốc 1->5 các vị trí, vặn xong 3 ốc mới nhớ, sợ, mãi mới so thấy con ốc nào cũng giống nhau nên tặc lưỡi. Vặn xong ốc mãi chả tháo được bánh ra, hóa ra lâu ngày khít nên phải lấy công cụ đập đập vào phía trong bánh dăm bẩy lần mới nhích ra, rồi nhấc cái ra luôn. Hic, thay được cái bánh, 4 người vãi mồ hôi, xanh mặt. Từ lúc thay xong bánh, dù ốc xiết chặt hết mức, chạy vẫn cảm thấy sao sao ấy, mất chút niềm tin vào xe. Về Hà Nội chạy đường đại lộ Thăng Long, đóng có 90km/h em vẫn thấy không tự tin. Chạy đường Pháp Vân - Cầu Giẽ, nhớ tết năm ngoái đóng ~150km/h em vẫn thấy được, giờ chạy có ~90km/h em vẫn thấy không thoải mái. Chắc rất lâu nữa mới tin vào con xe hoặc phải đổi đời xe khác hẳn. Giờ em không tin nó nữa
Vấn đề gì đâu cụ? Làm vài lần rồi quen thôi. Ấy cũng là hệ quả của việc ko đọc hướng dẫn sử dụng trước khi dùng, và những cái đơn giản nhất toàn nhờ thợ mà ko tự làm. Chúc cụ làm quen dần với vợ 2 mặc dù cụ cưới đã lâu.

Thanh Lam

Xe buýt
Thi thoảng cũng phải bóp chân cho vợ 2 chứ cụ. " Vợ 2 chở cụ mãi có kếu đâu chưa gì đã mất niềm tin"

DreamLiner

Xe tải
Bình thường mà cụ, lốp e thay cả 5 cái ý chứ, Sò Full size rồi

Tran Nam Hai

Xe tăng
E lúc máu lên còn tự đảo lốp ấy.
Giao lưu với Cụ tí kinh nghiệm thay lốp. Đầu tiên là kéo hết tầm phanh tay, đóng số P với xe tự đọng or vào số rồi nới lỏng ốc hãm lốp, ốc bị xiết căng quá thì Cụ cứ mạnh dạn đu cả người lên tay công mà nhún, thứ tự thì cứ tháo ốc chéo nhau là đc. Bước 2 Cụ kích xe lên, chú ý đặt kích vào đúng thanh trụ dọc xe, bước 3 Cụ tháo lốp ra, lay lốp ra k được thì Cụ đạp cho nó mất phát đều khắp mặt ngoài lốp. Sau đó Cụ cho sơ cua vào rồi thì siết ốc hết tay, hạ kích rồi siết chặt, lại đu người lên cho nó một phát là yên tâm chạy mái thoải Cụ ạ.

Hanhtd

Xe hơi
Nghe cụ miêu tả mà em thấy hồi hộp quá. may mà ngon lành cành đào cụ nhỉ.

vanvuong

Tháo bánh
Em học thay lốp trước khi mua xe, lưu ý các cụ phải sắm thêm tay công tối thiểu 50cm dài, xỏ vừa vào tay khóa mở lốp. Không có ngày " ngồi khóc" với con ốc trong rừng đấy ạ. Em từng mượn xe mà gặp quả ốc cực chặt tay khóa 50cm + tay công 80cm (tuýp nước) và phải nhảy lên nhún mới ra đó ( có lần đen hơn bị gãy tay khóa nữa cơ). Cho nên gặp chỗ vá xe tải có súng hơi to như con lợn con mà vặn hờ ốc rồi đẩy máy chạy cái xèo có đà, hãm ốc kêu cái ịch là chết. Phải bảo nó giảm số vặn từ từ vừa sát, rồi siết chặt thì súng bằng cơm mới có đường tháo ra.

DrHuy81

Xe tăng
Vụ này lúc mua xe về là em mần ngay. Đọc lý thuyết, kinh nghiệm của các cụ xong em thực hành cho thành thạo. Phòng khi cần dùng.
Ngoài ra nên sắm cái bơm điện Mini để trong cốp xe.

batmancar

Xe điện
Đúng ra cụ nên tập ở nhà trước, không thì đem tối lọ mọ không biết lấy kích ở đâu cũng lóng ngóng lắm. đơn giản thôi mà. nhưng nên có týp cong cho nhẹ nhàng.

dungce912

Xe điện
cảm xúc lần đầu thay lốp của em vừa mệt vừa cú, đi vào làng ăn ngay cục bê tông ( chắc để chặn công nông)
toi ngay quả lốp vì rách cạnh ko vá đc, mà cái cục bê tông này nó ko cao, chỉ bằng gang tay, 2 cục 2 bên đường, lại mùa phơi rơm ko nhìn thấy :(

thaibinhdutu

Xe buýt
Cảm giác lần đầu phải tự sửa chữa, nó phức tạp lắm. Nhưng giờ em cũng hơi quen quen, đỡ sợ rồi. Con xe đầu tiên em tự mua là con 2B Jupiter, chạy ngon, mỗi tội thỉnh thoảng bị xịt xăm, nhiều bữa nửa đêm chạy đường đê, xịt xăm, hì hục dong xe mấy km mới tìm được chỗ vá, nửa đêm đập cửa nói khó lạy người ta vá hộ. Em ác cảm với bệnh xịt lốp. Đi 4B tưởng an tâm hơn, lần đầu bị xịt lốp, lềnh phềnh!

cuongcao113

Xe tăng
Chả bù cho em.
Tháng tháo lốp mấy lần vì nó thủng liên tục ( hay chui rúc lung tung nên hay thủng ).
1 quả lốp thay mất 7 phút.
Thay mãi thành quen.
Còn thei xe cụ em đánh giá như sau.
1. Cụ thay lần đầu nên k biết thành ra lóng ngóng hồi hộp.
2. Cụ mất niềm tin là do tuổi lốp, độ mòn k đống đều của lốp khi thay lốp dự phòng vào. ( thay lại lốp cũ khi vá xong )
3. Khi vá rồi thay quả cụ lại thì k yên tâm do có cái lỗ thủng ( việc này k ngại )

hoanglee94

Xe tăng
Riêng quả thay lốp thì đến cả nhà Vietvoiz còn phải vái lạy xe em :))
Xe Matiz cũ thợ showroom đóng ốc chặt như của xe tải 15 tấn ?!?!? đi lên Lương Sơn 2 bố con hì hục mãi đếch tháo được, thợ cũng phải dùng trò hàn ốc để tháo ra."
Về Hà Nội em sợ quá cho vào xử lí thay 16 con bulong mới, 16 con ốc tắc kê mới :)) siết bằng tay thôi !!!

RAVA

Xe ba gác
Cảm giác lần đầu phải tự sửa chữa, nó phức tạp lắm. Nhưng giờ em cũng hơi quen quen, đỡ sợ rồi. Con xe đầu tiên em tự mua là con 2B Jupiter, chạy ngon, mỗi tội thỉnh thoảng bị xịt xăm, nhiều bữa nửa đêm chạy đường đê, xịt xăm, hì hục dong xe mấy km mới tìm được chỗ vá, nửa đêm đập cửa nói khó lạy người ta vá hộ. Em ác cảm với bệnh xịt lốp. Đi 4B tưởng an tâm hơn, lần đầu bị xịt lốp, lềnh phềnh!
-Hình như cái đường vào Cúc Phương nó rải đinh hay sắt nhọn hay sao ấy nhỉ? Cách đây khoảng 1 tháng em cũng vào Cúc Phương resort và bị dính ngay, em chạy xe gần 2 chục năm mà đây là lần đầu tiên xe em bị hết sạch hơi, phải tự thay lốp. Mà em thấy kinh nghiệm thay lốp thì các bác trên đã chia sẻ rồi nhưng em thấy còn thiếu 1 thứ, đó là trước khi kích lốp lên các bác phải tìm cái chêm chứ A hay hòn gạch, cục đá to to 1 tý để chặn bánh xe chéo với bánh xe bị kích (nếu chặn cả 3 bánh còn lại thì càng tốt).

nvh_hn

Xe container
Nhà cháu vừa lấy xe chạy về bãi, sáng hôm sau đi có việc đã thấy dính đinh rồi:D. Cũng hì hục mãi mới tháo & lắp được quả lốp sơ cua.

quyluong_3bánh

Xe điện
Em chả sợ hết xăng hay sước xe nhưng rất sợ bị dính đinh khi tham gia giao thông.chả hiểu sao các cụ ạh

thaibinhdutu

Xe buýt
Thay xong quả lốp là em hơi bị mặc kệ. Tìm đường ra đường Hồ Chí Minh, từ Cúc Phương em phi thẳng đường tiểu ngạch sang Ao Lương đường núi đồi liên bản vừa đủ 1 xe đi đường toàn ổ trâu gà hai bên toàn cây dại, ác chiến, xe xước hết. Muốn ra sao thì ra, may cuối cùng cũng mò ra được đường HCM

lehiep109

Xe hơi
Kô biết lốp xe cụ thế nào chứ KM của em thì lốp dự phòng nó ghi chỉ nên chạy tối đa 80km/h. Cụ chạy 90km/h thì cảm giác kô thoải mái là đúng rồi