Cấm xe máy, nhà đất trong ngõ và căn hộ chung cư sẽ diễn biến ra sao?

Tập Thiền

Xe tải
Như các cụ đã biết, việc cấm xe máy đã được xác định là phải làm và đã có lộ trình. Như vậy thời điểm này có nên mua đất hay nhà ở trong ngõ nữa ko ạ?
Căn cứ ở đâu hả cụ? Mà kể cả có lộ trình chắc nó cũng giống quy hoạch ở ta thôi, lộ trình và phác thảo ngon lành.
Đến khi thực hiện thì như nồi cám lợn.

Với đặc điểm kinh tế ở ta thì việc cấm xe máy ở HN-SG em e là 15-20 năm tới chưa chắc đã làm nổi.

Westminster

Xe hơi
Toàn các cụ người giời lấy ví dụ Tấy Tàu đâu đâu quên mất thực trạng nước nhà, cách đây 5 năm em bị gãy tay trái bó bột mất 1 tháng nên phải đi = xe buýt, đi vào tan tầm phải gọi là vcl, xe bỏ bến, chen chúc đông nghịt, lúc nào cũng bị ép cứng, nơm nớp lo móc túi. Xin thưa với các cụ là nếu cấm xe máy này nọ thì giá đất nội thành tăng mạnh nhé, đơn giản vì nội thành hệ thống xe buýt phủ sóng hết rồi, đi vài mét là có bến xe buýt, còn ngoại thành thì chí ít cũng phải đi tầm 2-3km mới có điểm đỗ. Như nhà em cách 1 điểm đõ có 1,5km nhưng mà nó ko có tuyến đến chỗ làm thì em vẫn phảii đi đến trạm cách 3km nếu muốn đi.

minhnv174

Xe hơi
Cháu hóng. Thông tin ở đâu đấy ah. Mà cụ chủ lo xa thế ah

Venusrose

Xe đạp
Toàn các cụ người giời lấy ví dụ Tấy Tàu đâu đâu quên mất thực trạng nước nhà, cách đây 5 năm em bị gãy tay trái bó bột mất 1 tháng nên phải đi = xe buýt, đi vào tan tầm phải gọi là vcl, xe bỏ bến, chen chúc đông nghịt, lúc nào cũng bị ép cứng, nơm nớp lo móc túi. Xin thưa với các cụ là nếu cấm xe máy này nọ thì giá đất nội thành tăng mạnh nhé, đơn giản vì nội thành hệ thống xe buýt phủ sóng hết rồi, đi vài mét là có bến xe buýt, còn ngoại thành thì chí ít cũng phải đi tầm 2-3km mới có điểm đỗ. Như nhà em cách 1 điểm đõ có 1,5km nhưng mà nó ko có tuyến đến chỗ làm thì em vẫn phảii đi đến trạm cách 3km nếu muốn đi.
Em thì em nghĩ thế này, cũng chẳng phải so sánh trời Tây hay trời Tầu gì cả, nhưng đó là thực tế và phải diễn ra như thế

1. Cách đây chục năm thì ông nào chả chửi rủa việc phải đội mũ bảo hiểm trong nội đô + thí điểm việc phạt đội mũ bảo hiểm. Rồi đến khi nó thành quy chế, Luật rõ ràng thì mọi thứ đã "văn minh" hơn không ít.
2. Đã gọi là "lộ trình" thì tức là nó sẽ phải tính cả, khi mà không còn nhiều xe máy đi trên đường thì các phương tiện công cộng tất nhiên sẽ nhiều hơn, phục vụ tốt hơn, và xã hội cũng không phải "gồng gánh" trợ giá cho nó nữa. Em hỏi cụ chứ nếu đông khách đi xe hơn, thì đầu tư vào mảng công cộng sẽ có lãi chứ không phải suốt ngày kêu "lỗ" như hiện tại. Cụ đồng ý trả 10k/lượt - 300k/ tháng chẳng hạn, chất lượng sẽ khác nhiều. Và rồi cuối cùng nó sẽ "có nề có nếp" và "có văn hóa" hơn cụ ạ.
3. Em thì cũng đi Đông đi Tây nhiều nhưng không có dịp ngắm phố ngắm phường "nhà chúng nó", em chẳng dám chém nhiều, công nhận với hạ tầng giờ thì sẽ còn không thiếu điều để phải tính đến, như Malay nó hơn mình như thế vẫn tắc đến 11 12h trưa đó thôi, nhưng nếu cứ "chờ" rồi đến "đợi" thì chả bao giờ khác được các cụ ạ. Em đi qua cái đường Tố Hữu không chục thì đến vài chục cái nhịp đèn. Đến khổ

Mr Hoàng Tuấn

Xe đạp
Cấm xe máy thì nhà thổ cư rẻ như cho. Nhà phân lô, liền kề đường to (tính cả vỉa hè 11m trở lên) lại lên ngôi.
Các bác nhầm. Cấm xe máy thì ờ đâu cũng thế thôi. Nhưng chắc là thổ cư các quận trung tâm sẽ lên ngôi. Bác cứ nghĩ bác làm ở Đống Đa nhà ở Hà Đông đi bus hay tàu điện đến chổ làm với ông ở Đống Đa đi làm bằng xe đạp. Cái nào hơn.

Lacet_ti

Xe container
Em thì em nghĩ thế này, cũng chẳng phải so sánh trời Tây hay trời Tầu gì cả, nhưng đó là thực tế và phải diễn ra như thế

1. Cách đây chục năm thì ông nào chả chửi rủa việc phải đội mũ bảo hiểm trong nội đô + thí điểm việc phạt đội mũ bảo hiểm. Rồi đến khi nó thành quy chế, Luật rõ ràng thì mọi thứ đã "văn minh" hơn không ít.
2. Đã gọi là "lộ trình" thì tức là nó sẽ phải tính cả, khi mà không còn nhiều xe máy đi trên đường thì các phương tiện công cộng tất nhiên sẽ nhiều hơn, phục vụ tốt hơn, và xã hội cũng không phải "gồng gánh" trợ giá cho nó nữa. Em hỏi cụ chứ nếu đông khách đi xe hơn, thì đầu tư vào mảng công cộng sẽ có lãi chứ không phải suốt ngày kêu "lỗ" như hiện tại. Cụ đồng ý trả 10k/lượt - 300k/ tháng chẳng hạn, chất lượng sẽ khác nhiều. Và rồi cuối cùng nó sẽ "có nề có nếp" và "có văn hóa" hơn cụ ạ.
3. Em thì cũng đi Đông đi Tây nhiều nhưng không có dịp ngắm phố ngắm phường "nhà chúng nó", em chẳng dám chém nhiều, công nhận với hạ tầng giờ thì sẽ còn không thiếu điều để phải tính đến, như Malay nó hơn mình như thế vẫn tắc đến 11 12h trưa đó thôi, nhưng nếu cứ "chờ" rồi đến "đợi" thì chả bao giờ khác được các cụ ạ. Em đi qua cái đường Tố Hữu không chục thì đến vài chục cái nhịp đèn. Đến khổ
Vn làm gì có cái gì gọi là thực tế diễn ra.
Giờ là thời của lợi ích nhóm, của các con sói hám tiền.
Cái câu mà chuẩn. Vn đã học đc, nhưng đã vứt đi rất lâu, hoặc ko chịu áp dụng cho đô thị : điện - đường - trường - trạm.
Nghĩa là: hạ tầng luôn đi trước ct vài bước. Như cụ 108 gì đó nói ở Nhật. Nó ko cho dân xây nhà ( chỉ cải tạo) ở những ngõ nhỏ - điều Vn bắt trước đc ở Phố cổ và TQ bắt trước hoàn toàn. Và khi nó xây hạ tầng đến đâu, tự khắc các ct tự thân( thêm NN kk) sẽ chuyển mình, biến đổi thành các khu đo thị mới.
Vn thì hiện tại. Tất cả các tp lớn đều là nồi lẩu thập cẩm. Tất cả đều đủ các thứ : ngập ngụa, bẩn thỉu , tắc, đông đúc và luộm thuộm..

thanhloanbds

Xe đạp
Em nghĩ các cụ cứ hay lo xa. Ở Việt Nam thì từ lộ trình đến thực tế là một đoạn đường dài, lắm gian nan và đầy chông gai :D:D Em sợ đến khi luật nó lên kệ thì các cụ cũng hết tuổi đi xe máy rồi ấy chứ =))=))

vodafone36

Xe tải
Nếu cấm thật thì sẽ rất nhiều ngõ nhỏ phải được mở rộng.Cụ nào có tiền mua ở đằng sau chút tự dưng có khi ra đường to.

Tranha131076

Xe tăng
Cấm là đúng, bắt chuyển qua đi xe đạp điện hoặc phương tiện giao thông công cộng cho đỡ ô nhiễm môi trường, dẹp bớt nhà ổ chuột giá cao đi. Kg đâu như Việt Nam, người có tiền mà lại thích ở nhà ổ chuột!

Dan du an

Xe ba gác
Cụ nào nhà trong ngõ muốn bán giá rẻ như cho bán luôn cho cháu. Bao nhiêu cháu ôm hết.

thangdc

Xe buýt
Cấm thì ko cấm đc đâu nhưng e nghĩ sẽ giống bên Tây ấy, thuế và chi phí cho con xe máy rất cao. Bên đấy ông nào có điều kiện mới chơi đc motor đấy.

Tiendat0711

Xe hơi
Lộ trình của 30năm sau. Các cụ lo xa quá ah. Mà mỗi lần thay lđ lại khác mà. Vn này cái gì ko làm trong nhiệm kỳ thì đừng tính vội ah

dungnghean

Xe hơi
em đồng ý phương án cấm xe máy và oto đi vào nội thành, chỉ sử dụng BRT và tàu điện, xe đạp

be bư

Xe ngựa
mua chứ , để tiền làm gì

tuantrandb

Xe hơi
chả bjo cấm được đâu cụ, nhìn là biết

trốn nợ

Xe buýt
việt năm cũng theo những gì thế giới đã trải qua thôi. nhưng chắc còn lâu

Santo70

Xe buýt
Đọc xong chuyện cụ thớt rồi. Em chỉ muốn nói các cụ đang ở VN, có đến hết đời các cụ cũng chưa có chuyện nhà ngõ nhỏ các cụ bán rẻ như cho đâu ạ.

barcamylove

Xe hơi
Cấm thôi, em chán đi xe máy lắm rồi, lên xe bus, tàu điện rảnh rang đọc sách ngắm gái nghe chừng tao nhã hơn các cụ ạ. Nhà thì chung cư hay nhà đất miễn là gần các ga tàu em nghĩ sẽ lên giá, xa thì sẽ xuống giá, đặc biệt là các ngõ nhỏ xa tít mù khơi đi bộ 1km chưa ra tới đường lớn