[Thảo luận] Cấm xe gì đây?! [ảnh]

sieucoai

Xe đạp
Các cụ cứ lằng nhằng.

Biển phụ ghi "Cấm xe máy" chứ có phải "cấm xe gắn máy" đâu. Dân VN mình vẫn hiểu ngầm với nhau: Xe máy = Mô tô + xe gắn máy
Biển phụ "Cấm xe máy" nghĩa là cấm cả mô tô và xe gắn máy chứ còn gì nữa. Mà cái đấy cũng chả phải là biển phụ.

Thật ra cái biển cấm người đi bộ ở trên lúc đầu là biển cấm mô tô, nhưng không biết bác nào akay cầm 2 bình sơn đen trắng ra sửa thành biển cấm người đi bộ như thế. Không tin các bác qua đấy cứ đi gần vào nhìn kỹ sẽ thấy vết xóa lem nhem.
Em đi qua đấy cũng nhiều, cả 2B và 4B nên em bít.

thangktvta

Xe tăng
Các cụ cứ lằng nhằng.

Biển phụ ghi "Cấm xe máy" chứ có phải "cấm xe gắn máy" đâu. Dân VN mình vẫn hiểu ngầm với nhau: Xe máy = Mô tô + xe gắn máy
Biển phụ "Cấm xe máy" nghĩa là cấm cả mô tô và xe gắn máy chứ còn gì nữa. Mà cái đấy cũng chả phải là biển phụ.

Thật ra cái biển cấm người đi bộ ở trên lúc đầu là biển cấm mô tô, nhưng không biết bác nào akay cầm 2 bình sơn đen trắng ra sửa thành biển cấm người đi bộ như thế. Không tin các bác qua đấy cứ đi gần vào nhìn kỹ sẽ thấy vết xóa lem nhem.
Giờ mới thấy cụ nói chuẩn nhất, thực ra em cũng k nghĩ tới vụ "xe máy" với "xe gắn máy" :))
Còn vụ cái biển cấm mô tô thành biển cấm đi bộ em nghi là k phải bác nào làm đâu cụ ạ, vì trước đây em xem kỹ cái biển ở đầu cầu Thanh Trì rồi, lem nhem là do mấy ông GTCC dán cấm Mô tô, sau đó lại xé đi, dán cấm Đi bộ. Hic.
Cả cái đường cao tốc dài mấy chục Km mà lại cấm Mô tô có 1 đoạn thì chả hiểu là có ý nghĩa gì các cụ nhỉ?

yeswrong

Xe buýt
người ta bổ xung cho những ngườiii ko biết đọc biển ý mà
Dân mình cứ phải viết rõ ràng chứ để hình ảnh không hiểu. Kiểu như ~4 có biển cấm oto rẽ trái nhưng phải có biển ghi rõ "CẤM ÔTÔ RẼ TRÁI" =))
Đúng rồi như cái biển cấm xe xúc vật kéo thì hầu hết người điểu khiển xe xúc vật kéo chẳng đi học luật GT thì sao mà biết được ý nghax chứ, thậm chí chẳng biết cả chứ ý chứ cụ nhể

dongkijote

Xe điện
Ở Sài Gòn trong trường hợp này Sở GTVT sẽ cắm cái biển bằng chữ dễ hiểu: CẤM XE 2 BÁNH.

nam-misu

Xe điện
Ở miềng mọi người đánh đồng 2b là xe máy hết, các cụ nhà ta viết thế cho dễ hỉu í mờ!:D

nguyentoyotahn

Xe buýt
Em thì cứ cho là: xe máy dung tích dưới 50cm3, mô tô từ 50cm3 trở lên---> vậy cấm xe máy thì mô tô đi được.

gia doi

Xe điện
Cụ không để ý nên vô tình vi phạm đấy, nhà em ở đây, ngày nào cũng ít nhất 2 lần đi về đường này, biển cấm xe 2B được cắm ở đây ngay từ đầu cụ ạ, lúc đầu thì cớm rình bắt ở trên cầu, sau thấy dân đi nhiều quá nên mới bày biển và người điều hành như hiện nay.
Em cững nghĩ như cụ Top đoạn đường này là cấm 2 bánh mà

nguyentoyotahn

Xe buýt
Các cụ cứ lằng nhằng.

Theo em thì thế này "cấm xe máy" trong khi luật ghi là "cấm xe gắn máy" hoặc "cấm mô tô" đã là luật không thể hiểu ngầm với nhau được, người hướng dẫn luật phải rõ và ghi rõ tránh hiểu nhầm (đây là cái đáng buồn mấy ông GTCC có học mà n. gu hoặc ko học vẫn được vào làm).

phutungford

Xe điện
Các bác cho em hỏi, tại sao lại phải cấm xe 2b trên đoạn đường như thế ạ?

billnantes

Xe container
có gì đâu mà không hiểu ,đoạn này cấm xe máy đi lên trên ,đường bên trên chỉ dành cho oto đi ,cái này có từ lâu rồi mà bác ơi.

tuanzs

Xe container
Vịt mình hay có kiểu gắn thêm chữ để giải thích cho BIỂN nên nó lằng nhằng thế đấy

Ý ở đây là cấm tuốt luốt các loại Xe 2 cẳng, Xe gắn máy, Mô tô. Đường này dành cho Xe Con trở lên
Dạo này đi qua có chú ngồi canh 2b ở lối lên trông cần mẫn phết

thangktvta

Xe tăng
có gì đâu mà không hiểu ,đoạn này cấm xe máy đi lên trên ,đường bên trên chỉ dành cho oto đi ,cái này có từ lâu rồi mà bác ơi.
Đâu có, cái này mới cụ ợ. Trước chỉ cấm xe gắn máy, xe Mô tô đi tốt. Giờ mới cấm tất các thể loại 2 cẳng 2 bánh đới ạ.

thangktvta

Xe tăng
Các bác cho em hỏi, tại sao lại phải cấm xe 2b trên đoạn đường như thế ạ?
Cấm xe gắn máy thì đúng, tại vì nó là đường cao tốc, có những đoạn Vmin=60km/h, mà xe gắn máy thì k thể chạy Vmax=60 cây chuối được, nên cấm xe gắn máy là có lý, còn vì sao cấm cả mô tô thì em chịu :))

Nếu chỉ để biển cấm Mô tô thì xe gắn máy có được đi k? Cụ nào giải thích có lý cho hiểu với ạ.

Furious

Xe điện
Biển báo của VN thì phải đa dạng cụ ợ. Biển báo nó mập mờ nhưng theo mấy ông quan liêu thì mô tô cũng gọi là xe máy.

ngocanhpdc

Xe tăng
Em thì em nghĩ là các bác GTCC lắp nhiều biển báo thế để cho ai cũng có thể hiểu được chứ theo em chỉ cần cái biển xanh xanh trên cùng: ĐƯỜNG DÀNH CHO XE ÔTÔ là đủ để cấm tất cả các phương tiện khác không phải là ô tô hoặc không tương tự như ô tô đi rồi các cụ ợ!

thangktvta

Xe tăng
Em thì em nghĩ là các bác GTCC lắp nhiều biển báo thế để cho ai cũng có thể hiểu được chứ theo em chỉ cần cái biển xanh xanh trên cùng: ĐƯỜNG DÀNH CHO XE ÔTÔ là đủ để cấm tất cả các phương tiện khác không phải là ô tô hoặc không tương tự như ô tô đi rồi các cụ ợ!
Cái này chuẩn nhất, trước giờ em cứ tưởng cái biển xanh hình chữ nhật ấy là "làn đường ưu tiên của xe ô tô" :D