[Funland] Cầm vô lăng ở Việt Nam phải thật bình tĩnh

Chắc nay mới được cô giáo giảng bài mới nên ngay lúc cu cậu vứt đc cái cặp sách xuống bàn học là nó đã lon ton đến chỗ em hỏi xoáy đáp xoay: “bố có biết chuyện hai con dê qua cầu có ý nghĩa gì không” như một thói quen trả bài, em nói vanh vách, cũng may mà nó không hỏi đến đoạn ví dụ chứ không em lại phải chế thì hèn với con mình quá.

Cái câu chuyện hai con dê thì chắc CCCM cũng chả lạ gì nhưng bảo quen thì cũng không phải. Ở tây thì em không rõ chứ ở ta văn hóa nhường nhịn nó là một cái gì đấy rất xa xỉ, nó còn xa xỉ hơn vàng bạc châu báu. Như vụ việc mà em mới gặp phải hôm qua trên con phố nhỏ (chỉ vừa đủ cho hai làn xe) trước nhà mình. Thấy ngoài phố xôn xao, ồn ào, em chạy ra xem thì thấy hai tài xế ô tô đang cãi nhau inh ỏi, trong khi đám đông khác cố can ngăn.
Chuyện là hai chiếc xe chạy theo hai hướng ngược nhau, tới khúc này, vì một xe khác đỗ bên đường nên hai tài xế không thể cũng đi qua một lúc. Nhưng thay vì một bên chấp nhận lùi lại một chút để nhường người còn lại qua trước, thì cả hai lại thi gan với nhau, quyết đòi đi trước cho bằng được. Kết quả, sau một màn đấu còi, đấu khẩu, hai bên tính nhảy bổ vào nhau để phân thắng thua bằng máu… Qua bài học vỡ lòng của câu chuyện hai con dê qua cầu về hành vi ứng xử cơ bản trong đời sống này lại không được nhiều người ghi nhớ và áp dụng trong thực tế. Vậy nên mới dẫn đến chuyện cả con phố ách tắc vì hai tài xế không chịu nhường đường, hay cả ngã tư hỗn loạn vì các tài xế giành nhau từng giây đi trước...
Cuối năm cuối tháng rồi, em chúc CCCM luôn bình tĩnh trong mọi hoàn cảnh (vui khỏe gì vài giây vài phút phải không CCCM), vững tay lái, chắc chân ga để có một cái tết ấm no hạnh phúc. Sáng dậy mới kịp rửa mặt ăn cái bánh mì, chưa chạy được cuốc nào, thôi em tranh thủ đi kiếm bát cơm kẻo tối về lại ko nộp đủ quỹ thì đêm nay ngủ ngoài, mà trời HN dạo này rét lắm …

Xe_Dù

Xe buýt
văn hóa nhường nhịn. Em thì cứ nhường cho được việc cả đôi. Có khi cái văn hóa nhường nhịn nên thành khẩu hiện dán ở xe cc nhỉ

hailuatn

Xe container
Bài viết thú vị cụ cứ mang nick chính ra mà xài :)).

shiluo

Xe container
Giờ nếu cả 2 cùng nhường thì không ai đi được và cũng tắc đường, cũng khó phết đấy :D

xedaprach

Xe điện
Ôi đi đường em gặp đầy, không đến nỗi 2 con dê đấu đầu nhưng kiểu phóng nhanh lượt lách tạt đầu giành đường thì vô số kể, sáng đi làm gặp mấy trường hợp em đều tụng niệm lẩm nhẩm "lợn lái xe" cho mình đỡ ức chế.

Bài viết thú vị cụ cứ mang nick chính ra mà xài :)).
=)) cụ hiểu sai ý em rồi! chuyện về cái nick của em nó là ntn :)))
em có ông ông anh vợ chơi trên OF này cũng đc gần chụ năm rồi, off nào của hội nhà mình ông ấy cũng đi, thành ra em tò mò. Đúng dịp OF chuẩn bị tổ chức SABC, nên em mới tạo nick mới vào để đăng ký tham gia đi cùng ông ấy xem hội nhà mình ntn mà cuốn ông ấy vậy đấy cụ :))

Xe_Dù

Xe buýt
nhiều đường bé mà không nhường thì khó qua, cái bài này chắc nhiều thầy lái không dạy ở trường thì phải. Có đường không vừa nổi 2 xe, chỉ có cách 2 xe cùng né xéo thì sẽ qua được.

hưvô

Xe lăn
Cái này quy chung lại nó gọi là văn hoá giao thông cụ thớt nhỉ.

hưvô

Xe lăn
em có ông ông anh vợ chơi trên OF này cũng đc gần chụ năm rồi, off nào của hội nhà mình ông ấy cũng đi, thành ra em tò mò. Đúng dịp OF chuẩn bị tổ chức SABC, nên em mới tạo nick mới vào để đăng ký tham gia đi cùng ông ấy xem hội nhà mình ntn mà cuốn ông ấy vậy đấy cụ :))
Ko biết có nick Chọc Bị Gạo trên này ko cụ nhỉ ;))

nhiều đường bé mà không nhường thì khó qua, cái bài này chắc nhiều thầy lái không dạy ở trường thì phải. Có đường không vừa nổi 2 xe, chỉ có cách 2 xe cùng né xéo thì sẽ qua được.
Các khóa đào tạo lái xe ở ta toàn đa phần dạy luật với kỹ năng lái xe thôi cụ, chứ văn hóa ứng xử khi tham gia giao thông thì ko được học =)) bộ đề 650 câu mới lần này có không thì em kb =)) nhường cụ dưới

xe mo cau

Xe buýt
Sao cụ chủ ko ra xúi bọn chúng đánh nhau để 2 con cùng lăn xuống suối.

kh-oa

Xe buýt
Cháu đi đường luôn chủ động nhường cho người bất lợi hơn mình, nhưng buồn cười một điều là dù cháu đến trước và chủ động nhường nhưng mấy người đến sau đi xe máy cứ sấn xổ vào cắt đầu thành ra nhiều lúc nhường cũng như không.

hailuatn

Xe container
Vậy mà cụ dùng văn phong chuẩn quá làm em cứ tưởng :)).

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Các khóa đào tạo lái xe ở ta toàn đa phần dạy luật với kỹ năng lái xe thôi cụ, chứ văn hóa ứng xử khi tham gia giao thông thì ko được học =)) bộ đề 650 câu mới lần này có không thì em kb =)) nhường cụ dưới
E nghi cái này cần gì trường lớp nào dạy, nó là ý thuc của mỗi con người, nó thể hiện văn hoá của người lái xe

hai10

Xe buýt
văn hóa nhường nhịn. Em thì cứ nhường cho được việc cả đôi. Có khi cái văn hóa nhường nhịn nên thành khẩu hiện dán ở xe cc nhỉ
Để chấn chỉnh hành vi xấu của phần CON hơn phần người khi tham gia giao thông, cháu nghĩ phải bắt CCCM trước khi lấy bằng phải ngồi đút chân vào gầm bàn học 1 môn văn hóa giao thông hay bọn trẻ con bjo học giáo dục công dân ấy cụ

hai10

Xe buýt
E nghi cái này cần gì trường lớp nào dạy, nó là ý thuc của mỗi con người, nó thể hiện văn hoá của người lái xe
xong lại mang cái ý thức đấy về dạy con, con bướng không nghe lời thì lại bảo máy giống ai mà láo thế phải ko mợ =))