[Funland] Cầm tiền mặt bây giờ là tiêu sản đúng ko các cụ

Đông86

Xe điện
Nhà đất em cho thuê kinh doanh người thuê còn bỏ tiền ra sửa sang đắp vào để kinh doanh cho đẹp và thuận lợi, chứ em ko phải bỏ tiền ra bù đắp hao mòn, và nhà đất của em tăng giá phi mã. Ví dụ của cụ chỉ đúng với nhà chung cư bỏ tiền ra sửa hao mòn.
Cho thuê phải sửa chữa không nhiều đâu. Em bị 1 lần duy nhất, chi phí bằng 8 tháng tiền nhà. Nâng cấp nhà đẹp cho thuê cao lên. Lo làm chi.

tunglam2806

Xe tăng
Cho thuê phải sửa chữa không nhiều đâu. Em bị 1 lần duy nhất, chi phí bằng 8 tháng tiền nhà. Nâng cấp nhà đẹp cho thuê cao lên. Lo làm chi.
Em cho thuê xác nhà. Toàn đồ chợ nên sửa hết độ 3tháng tiển thuê. Cũng định nâng cấp đồ lên để cho thuê được giá hơn nhưng tính đi tính lại thấy không hơn nhiều. Lại mất công sửa chữa nên thôi.

TorienT

Xe container
Em cho thuê xác nhà. Toàn đồ chợ nên sửa hết độ 3tháng tiển thuê. Cũng định nâng cấp đồ lên để cho thuê được giá hơn nhưng tính đi tính lại thấy không hơn nhiều. Lại mất công sửa chữa nên thôi.
Em cho thuê 3 mảng.
1. Văn phòng: Cái này có team vận hành.
2. Nhà chung cư: Cho thuê nguyên trạng, có một chú chạy vòng quanh các nhà hỗ trợ sửa chữa lặt vặt.
3. Biệt thự: Em cho thầu luôn.
....
Nói chung năm ngó chắc độ 2 lần, không mất mấy công sức thời gian.

Đông86

Xe điện
Em cho thuê 3 mảng.
1. Văn phòng: Cái này có team vận hành.
2. Nhà chung cư: Cho thuê nguyên trạng, có một chú chạy vòng quanh các nhà hỗ trợ sửa chữa lặt vặt.
3. Biệt thự: Em cho thầu luôn.
....
Nói chung năm ngó chắc độ 2 lần, không mất mấy công sức thời gian.
Vâng cụ, mảng chung cư nhàn nhất, từ xa cũng nắm được tình hình, đâu cần ghé qua.

TorienT

Xe container
Vâng cụ, mảng chung cư nhàn nhất, từ xa cũng nắm được tình hình, đâu cần ghé qua.
Thực sự thì đến giờ em còn chẳng nhớ nổi số tầng, số phòng một số căn rồi vì mình mua với mục đích rõ ràng là cho thuê nên mua xong là cho thuê luôn đến tận giờ. Với lại độ an toàn pháp lí nhà cc em thấy khá cao, có những người họ thuê của nhà em đến 10 năm em cũng thấy không rủi ro gì, nhưng đất mà cho thuê chục năm thì dè chừng đấy. Nói chung với e chung cư, tòa văn phòng ở Hà Nội, Sài gòn và biệt thự bờ biển vẫn là ưu tiên trong phân khúc dòng tiền.

tunglam2806

Xe tăng
Thực sự thì đến giờ em còn chẳng nhớ nổi số tầng, số phòng một số căn rồi vì mình mua với mục đích rõ ràng là cho thuê nên mua xong là cho thuê luôn đến tận giờ. Với lại độ an toàn pháp lí nhà cc em thấy khá cao, có những người họ thuê của nhà em đến 10 năm em cũng thấy không rủi ro gì, nhưng đất mà cho thuê chục năm thì dè chừng đấy. Nói chung với e chung cư, tòa văn phòng ở Hà Nội, Sài gòn và biệt thự bờ biển vẫn là ưu tiên trong phân khúc dòng tiền.
Công nhận chung cư hiên nay là an toàn nhất cả về pháp lý và tỷ suất sinh lời với dân không chuyên. Nếu biết như thế này xưa múc thêm dăm căn giờ chỉ đi chơi cuối tháng ting ting khoẻ re.

TorienT

Xe container
Công nhận chung cư hiên nay là an toàn nhất cả về pháp lý và tỷ suất sinh lời với dân không chuyên. Nếu biết như thế này xưa múc thêm dăm căn giờ chỉ đi chơi cuối tháng ting ting khoẻ re.
Vâng cụ, em có cậu em từ trước giờ chỉ mua phân khúc 1 tỉ (trước sốt) cứ dư ra là mua rồi cho thuê 5-6tr. Đúng giống kiểu các cụ già mỗi lần mua chỉ vàng tích lũy. Thời đấy ae kiếm được cứ buồn cười trêu nó kiểu đầu tư bỏ lọ này. Rồi giờ nó lên quãng 20 căn thì chả ai cười nổi nữa. Dễ mua, dễ bán, dễ cho thuê. Mà giá những căn đấy nhẹ nhàng đều x2 rồi.

XSim

Xe container
Vâng cụ, em có cậu em từ trước giờ chỉ mua phân khúc 1 tỉ (trước sốt) cứ dư ra là mua rồi cho thuê 5-6tr. Đúng giống kiểu các cụ già mỗi lần mua chỉ vàng tích lũy. Thời đấy ae kiếm được cứ buồn cười trêu nó kiểu đầu tư bỏ lọ này. Rồi giờ nó lên quãng 20 căn thì chả ai cười nổi nữa. Dễ mua, dễ bán, dễ cho thuê. Mà giá những căn đấy nhẹ nhàng đều x2 rồi.
Chung cư x2 nhưng nhà đất vẫn tăng cao hơn đấy cụ.

alceste

Xe điện
Nhưng chung cư dễ mua cụ à, kể cả có hơn 1 tỉ 2020 vẫn mua được, đất tiền ít khó mua hơn, khả năng kẹp cao nếu mua những mảnh nhỏ tiền (vì sẽ xa thành phố, mua kiểu chờ), và ko có dòng tiền hàng tháng.
Còn tất nhiên đất nếu mua đúng lúc đúng địa điểm ra vào đúng thì khéo nhân 10 chứ ko phải nhân 2.

DonaldTrump79

Xe tăng
Cụ mới có hơn ba mươi năm cuộc đời mà thấy chuyện lạ nhỉ. Em gần 60 năm cuộc đời rồi nhưng chưa thấy ai vay Banks mà phải “chốn” nợ cả. Chỉ có vay tín chấp thì mới phải “chốn” chứ vay thế chấp thì việc gì phải “chốn” ? ~o)
Vay cả bank lẫn bên ngoài ạ, cụ chắc biết vụ TT hành chính chuyển về 3 vì cách đây hơn 10 năm nhỉ. Hồi đấy nhiều người máu chiến lắm vay mỗi bank không làm sao mà ôm được nhiều trong thời gian ngắn được :D

TorienT

Xe container
Nếu cụ mợ muốn x nhiều thì em giới thiệu cụ mợ thử đầu tư vào lĩnh vực văn hóa, nghệ thuật xem sao. Đầu tư trúng một tác giả chưa thành danh khi nổi tiếng có thể x1000 giá trị tác phẩm.

XSim

Xe container
Nếu cụ mợ muốn x nhiều thì em giới thiệu cụ mợ thử đầu tư vào lĩnh vực văn hóa, nghệ thuật xem sao. Đầu tư trúng một tác giả chưa thành danh khi nổi tiếng có thể x1000 giá trị tác phẩm.
Thôi cái này như chơi lan var em không thạo nên có lời nữa em cũng không ham.

Còn về sinh lời thì như em nói tính ra chung cư vẫn thấp hơn đất, tuy vậy mức sinh lời này vẫn vượt quá tưởng tưởng của nhiều người rồi. Nhớ hồi 2015-2021 gần như ai cũng mặc định mua chung cư giá chỉ có xuống dần thôi.

gik_nguyen

Xe buýt
Em ở HD, chiều nay em vừa cầm chục triệu thụt két của nóc nhà, dạo quanh một vòng các cửa hàng vàng (Mạnh Hải, Hải Hoà, Doji...) thì các cửa hàng đều đang hết vàng để bán, cả SJC và vàng nhẫn 9999. Thế là em lại đành full cash trở về, ghé qua chợ mua ít đồ về làm bữa lẩu cải thiện và tự dặn lòng mình là "cash is the king" 😅

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Thôi cái này như chơi lan var em không thạo nên có lời nữa em cũng không ham.

Còn về sinh lời thì như em nói tính ra chung cư vẫn thấp hơn đất, tuy vậy mức sinh lời này vẫn vượt quá tưởng tưởng của nhiều người rồi. Nhớ hồi 2015-2021 gần như ai cũng mặc định mua chung cư giá chỉ có xuống dần thôi.
Nay em xong việc, lại sắp lượn chém dài tí.
Cụ mợ nói đất sinh lời hơn chung cư nhưng đồng tiền đầu tư ngoài yếu tố lợi nhuận/đồng vốn còn nhiều yếu tố khác cần tính. Nó như phải giải 1 hàm số hơn 1 ẩn. Như mợ alceste nói là nó có thể bắt đầu bằng nguồn vốn thấp, tính thanh khoản (ai tham gia mua bán bđs đều biết mua dễ, bán khó là như thế nào) cao gấp nhiều nhiều lần đất. Chưa kể điểm rất quan trọng là nó sinh ra dòng tiền, làm ăn gãy dòng tiền là chết đúng không ạ (ngồi trên đống tài sản vẫn gãy là thường), chưa kể giờ cụ mợ có độ 5,7 cái chung cư phát sinh dòng tiền bền vững độ 50-100tr/1 tháng cơ bản có thể coi là tự do tài chính rồi. Còn chuyện 2015-2021 coi chung cư chỉ xuống giá thì quanh em mọi người vẫn tích sản bằng chung cư rất nhiều (bên cạnh những pp khác). Một quy luật hiển nhiên nếu nhìn sang các quốc gia khác là tỉ lệ ở nhà cho thuê sẽ ngày càng cao vậy mua chung cư nội đô không bao giờ sai. Đất nền em x 5, x10 cũng có mà chia 2, chia 3 cũng có. Quan trọng là đánh giá cả rủi ro và lợi nhuận mà phân bổ đầu tư nữa. Lại phải được cô thương, không nói hay được đâu ạ.
P/S: Em nghiệm ra chuyện đầu tư chẳng có đúng sai, thắng là đúng mà thua là sai nhất là thị trường còn hoang dã như mình. Mỗi người có khẩu vị và công thức riêng làm gì ai cũng giống ai được ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Đông86

Xe điện
Tiền mặt giờ làm vua bác ạ
Hôm trước em ở ngân hàng, đang làm việc thì nghe khách quầy bên trao đổi:
- Em cho chị nhập lãi vào sổ này nhé.
- Cái sổ 65 tỷ hả chị?
Nhìn sang 1 chị ăn mặc bô nhếc mà giàu phết.
Tiền dân gửi tài khoản còn nhiều lắm