[Funland] Cảm thấy khó chịu khi 2 gia đình hay ăn cơm chung

tangauotophun

Xe đạp
Có lẽ các cụ nói đúng, bơ đi mà sống :D!!!!

Chỉnh sửa cuối:

emcobietdau

Xe container
Chia sẻ với Cụ. Cũng có cái khó. Cụ nên thông cảm, chia sẻ cho vợ Cụ thì hay hơn.

mihkun

Xe tăng
Thớt đã thử nói chuyện với vợ và gia đình người em một cách thẳng thắn chưa?
Có gì cần góp ý thì cứ nói thẳng, nếu không thì bỏ qua. Còn lên đây kể lể thì vứt.
Và hãy nhớ là tình anh em (dù là bên vợ) nếu biết giữ gìn thì quý hơn bạn bè vạn lần.

Phuco2007

Tháo bánh
Chuyện trog nhà nhiều khi cũng khó xử ra phết cụ chủ ợ

Người cát

[Tịch thu bằng lái]
Chấp vặt làm giề, bơ đi cho nhẹ đầu

tangauotophun

Xe đạp
Thớt đã thử nói chuyện với vợ và gia đình người em một cách thẳng thắn chưa?
Có gì cần góp ý thì cứ nói thẳng, nếu không thì bỏ qua. Còn lên đây kể lể thì vứt.
Và hãy nhớ là tình anh em (dù là bên vợ) nếu biết giữ gìn thì quý hơn bạn bè vạn lần.
Em chỉ nói với vợ thôi cụ, nhưng được 1 vài hôm lại thế.
Còn chuyện tình anh em là chuyện khác cụ. Giúp đỡ những việc khác. Còn em chỉ tích riêng tư. Kể cả anh chị em ruột của em em cũng như thế.

Quản Tượng

Xe tăng
E hóng xem các cụ khác vào phân tích ntn. cá nhân e thì nghĩ ko phải đặt nặng vấn đề điện nước, ăn uống nhưng ở chung là e cảm thấy có gì đó ko thoải mái lắm.

inovavgj

Xe container
Thớt hay soi vặt rồi , thuê giúp việc gấp đi 3 đứa thì vất vả lắm ,
nhà em có bà lên thì toàn gọi anh em tụ tập cho vui
Vợ cụ nó đẻ cho cụ 3 đứa con là hy sinh lớn lắm , vợ vui là được đừng vặt vãnh quá mất vui

Sonast

Xe hơi
Thông cảm cho chủ thớt chứ cũng không biết khuyên gì.

lum..zzz

Xe điện
Đứa em nào may ra có 1 đuứa ý tứ. Còn em 3 nhóc, vợ em gái lớn ăn xong dọn dẹp nếu ko rửa thì em rửa tuyệt nhiên cô em ko sờ vào. Nhiều lần nhắc thì nó bảo bát ai người nấy rửa và rửa đúng bát và đũa m. Nhưng thôi, nó là ruột già mình bảo ko nghe ra xã hội dạy. Cụ trao đổi thẳng thắn với vợ. Bt đâu thêm bát đũa thêm vui, các em nó ý tứ hơn

Khem

Xe buýt
Nếu là em ruột cụ thì sao ợ?

Race Dead

Xe điện
Bán nhà đi ở chỗ khác , mà thằng cọc chèo chắc nó cũng quý ông anh phải biết :D

Airbus A350

Xe điện
Vợ em là chị cả trong gia đình 3 chị em. 2 đứa em 1 đứa đi học, 1 đứa đi làm ở nhà em.
Nhà em cũng chả giàu có gì (nhà em có 2 nhóc, vợ sắp sinh đứa thứ 3 nên ở nhà trông mình em đi làm), nhưng em cũng chẳng tính toán gì chuyện ăn uống, điện nước (nóng lạnh điều hòa bật thoải mái), đối nội đối ngoại em bảo vợ em tự quyết, nội cũng như ngoại.
Đúng là thi thoảng em hay khó chịu chuyện quần áo thay ra không chịu giặt, không chịu phơi, không chịu gấp. Thay ra thì vứt ở máy giặt, việc còn lại để em lo. Vợ em ở nhà nấu cơm, ăn cơm xong thì đứa em trai lên phòng luôn hoặc đi học chứ không rửa bát, đứa em gái thì hôm nào ăn ở nhà thì rửa trong khi chị gái bụng chửa vượt mặt dọn dẹp, em trông con hoặc đổi lại vợ trông em rửa, cháu thì cả 2 đứa chả bao giờ trông. Em thi thoảng nói với vợ, trên đời anh thấy 2 đứa em em chắc chỉ có 1. Thôi cũng tặc lưỡi chúng nó ở 1 vài năm rồi chúng nó lập gia đình riêng là hết.
Khi đứa em gái cưới, em nói thẳng với vợ luôn. Trước nó độc thân thì thế nào cũng được. Nhưng đã lấy chồng thì không có chung đụng gì hết => vợ em cũng liến thoắng kêu lấy chồng rồi còn chung đụng gì nữa. Cưới xong, 2 vợ chồng thuê cạnh nhà em vì vợ em muốn bà ngoại lên chăm cả 2 đứa cháu, em thì không muốn kể cả việc nhờ ông bà lên chăm, em thích thuê giúp việc hơn nhưng chưa tìm được người quen nên cũng ậm ừ chờ vợ sinh rồi tính sau, đứa em trai vẫn ở nhà em.
Ấy thế mà thi thoảng em đi làm về lại thấy vợ chồng nó ngồi ăn cơm. Hôm thì vợ em lấy lý do là chúng nó bận không nấu cơm được, em ở nhà tiện nấu gọi chúng nó sang ăn cơm. Khi thì bà ngoại lên mấy ngày thì ngày nào cũng thấy chúng nó sang. Thức ăn thì thi thoảng em thấy vợ mang sang kêu bà ngoại gửi lên cho 2 chị em.
Biết chị em quý nhau là đúng, cứ thế này em cảm thấy rất ức chế, nhiều lúc không muốn về nhà. Nói vợ nhiều lần lại đâu vào đấy. Làm thế nào để vợ em nó tách biệt ra hẳn bây giờ :(. Nhiều lúc em tự nghĩ có phải mình nhỏ nhặt quá không nhỉ?
Cụ kệ cmn đi, đàn ông rộng lượng ra 1 tý, vợ cụ nó chả sợ vất vả, chị em họ chăm sóc nhau thì cụ xuê xoa 1 tý cho đỡ đau đầu.

mihkun

Xe tăng
Em chỉ nói với vợ thôi cụ, nhưng được 1 vài hôm lại thế.
Còn chuyện tình anh em là chuyện khác cụ. Giúp đỡ những việc khác. Còn em chỉ tích riêng tư. Kể cả anh chị em ruột của em em cũng như thế.
Cụ nói với vợ để cả hai gia đình ngồi nói chuyện với nhau cho thoải mái.
Nếu vợ cụ ngại, cụ có thể rủ em cọc chèo đi uống bia rồi tâm sự cho thân tình.
Chúng nó ít tuổi, ít kinh nghiệm sống. Cụ có hiểu biết và là anh thì nên thẳng thắn, chân tình và đại lượng.

Nhà cụ cũng như nhà em thôi. Mấy đứa trẻ có kinh nghiệm và biết cách cư xử nếu không được góp ý? Nếu cụ làm tốt thì sẽ có thêm tình thân, còn làm sai coi chừng vừa mất anh em mà vợ chồng lại lục đục. Hai vợ chồng cụ đều xa quê phỏng ạ? Vậy ngươi thân máu mủ là quý lắm đấy.

Chung đụng là mệt rồi, bọn kia lớn rồi sao không biết ý gì vậy :)

norvo

Xe tải
Nói chung là khi có gia đình thì mọi thứ nên độc lập. Ở gần thi thoảng cuối tuần tụ tập thì dc.

Mơ Mer

[Tịch thu bằng lái]
Ăn chung thế có được ngủ chung không cụ.
Nếu nói mãi mà vợ không nghe thì cụ ngủ chung 1 lần, chắc vợ sẽ nghe luôn thôi :))

Nhà em đến giờ cũng gần chục năm "nuôi" em (em vợ, em ruột, em họ) ăn ở học hành. Em chả tính toán gì chuyện hao tốn 1 chút, không bao giờ nhận tiền của bố mẹ chú bác nhưng đứa nào mà kiểu lười biếng dựa dẫm, sinh hoạt bê tha là em tống cổ ra ngoài tự ở trọ luôn. Việc cá nhân thì đứa nào lo của đứa đấy, còn việc nhà thì chia nhau làm. Em nào thì cũng hưởng công bằng vậy.

Nói chung là thoải mái gì thì thoải mái nhưng nhà mình phải có rule của mình. Ai chấp nhận thì chào đón, không thực hiện được thì bye bye.