[Funland] Cảm thấy đứng đắn khi mua nhà ngoại ô các cụ ạ

datinh

Xe container

Em ở bên kia cầu TL, thấy mát mẻ, thoải mái. Ngày mất 10km sang bên Duy Tân làm thấy cũng không vất vả gì mấy. Về đến nhà cảm giác như thoát hẳn cuộc sống xô bồ phía bên kia sông.
ơ hay vậy
báo cáo các cụ làng em tiếng là ven sông. nhưng tịnh chả có cái bến nước nào như này.
muốn ngắm nước nôi phải đợi dịp nước lên. mò mẫm ra mãi chỗ gầm cầu vĩnh tuy mới thấy óc ách.

newmtc

Xe tăng
Ý cụ là trước ở trong nội thành thì thiếu đứng đắn, giờ ra ngoại thành mặc dù rau gà đủ cả nhưng thấy mình đứng đắn hơn trước ấy gì? Hehe
ở trung tâm thì gà 1-2kg đến gà 45-47kg đều sẵn. Ăn bất kể giờ nào trong ngày mà không phải vặt lông ( miễn là sẵn tiền )

dpl

Xe lăn
Nhà mình có mấy căn, cho thuê cả, chuyển về vùng ven ngoại ô sinh sống, gần bệnh viện gần chợ. Buổi chiều mát mẻ. Có vài hộ dân mới chuyển đến. Tình làng nghĩa xóm cũng ok.

Ngẫm lại trước cố gắng mua chung cư để nhà cho thuê nhưng thuê ở thử vài tháng thì quyết định đúng đắn là mua ra ngoại ô.

Đô thị có xô bồ nhưng đi qua cầu cái là thấy nhịp sống chậm lại, đầu óc thoải mái hơn. Rau gà đủ hết.
Cũng tùy nội đô ntn. E ở gần hồ 3 mẫu nên ko khí mát mẻ. Giao thông thuận tiện đủ trường học, chợ, trung tâm thg mại, bệnh viện
Nhà vợ bên long biên thì rộng hơn nhg ko tiện bằng

Mr. Bonjames

Xe tải
Nhà mình có mấy căn, cho thuê cả, chuyển về vùng ven ngoại ô sinh sống, gần bệnh viện gần chợ. Buổi chiều mát mẻ. Có vài hộ dân mới chuyển đến. Tình làng nghĩa xóm cũng ok.

Ngẫm lại trước cố gắng mua chung cư để nhà cho thuê nhưng thuê ở thử vài tháng thì quyết định đúng đắn là mua ra ngoại ô.

Đô thị có xô bồ nhưng đi qua cầu cái là thấy nhịp sống chậm lại, đầu óc thoải mái hơn. Rau gà đủ hết.
Khu nhà cụ bây giờ giá đất ô tô vào được khoảng bao nhiêu nhỉ?

iomb4ilu

Xe tải
Em có cái nhà cách chỗ đang ở 22km, mà 1 năm e chưa về, em thấy xa, đi oto mà cứ ngoài 30p là e ngại
Vậy có lẽ cụ mua nhà ngay cạnh chỗ làm, chứ ở HN mà đi làm 30 phút e thấy là thuộc loại nhanh rồi.

ở trung tâm thì gà 1-2kg đến gà 45-47kg đều sẵn. Ăn bất kể giờ nào trong ngày mà không phải vặt lông ( miễn là sẵn tiền )
Ở quê cũng vậy cụ ơi, nhà e toàn gọi điện báo là xách gà thịt sẵn đến tận nhà, toàn người làng. Hải sản cũng thế, giờ giao thông thuận tiện nên e thấy ở đâu cũng sẵn đồ lắm.

Chỉnh sửa cuối:

coquay

Xe container
em vừa lang thang miền tây 1 tuần mới về có cụ nào thích sống nhẹ nhàng chi phi sinh hoạt rẻ cả đầy đủ tiên nghi thì cứ về Sóc Trăng, Bạc Liêu ở cho e ở các tp đấy sống khoái lắm ăn uống rẻ bệnh nhẹ thì có viện tỉnh còn nặng hơn tí thì chạy xe 60km lên Cần Thơ là có đủ luôn
nồi lẩu hải sản ở Bạc Liêu 240k có đủ cả mực, cua, cá và cả tôm nữa

HeoQuay66

Xe tăng
Có tiền, thu nhập thụ động rồi, không phải bươn chải kiếm ăn nữa thì ở đâu chả đứng đắn ;))

cusao

Xe lăn
Em có cái nhà cách chỗ đang ở 22km, mà 1 năm e chưa về, em thấy xa, đi oto mà cứ ngoài 30p là e ngại
Thế thì lười quá ạ
Em ở nội đô, chỗ làm nội đô, đi làm bằng 4b giờ cao điểm thì cần 1 giờ để đi từ nhà đến chỗ làm. Chỉ cần dịp valentine, 8-3, 20-11 ...thì cần 1,5 giờ để đi hết quãng đường ấy....chả lẽ mua nhà cạnh chỗ làm

landaumuaxe

Xe điện
Thế thì lười quá ạ
Em ở nội đô, chỗ làm nội đô, đi làm bằng 4b giờ cao điểm thì cần 1 giờ để đi từ nhà đến chỗ làm. Chỉ cần dịp valentine, 8-3, 20-11 ...thì cần 1,5 giờ để đi hết quãng đường ấy....chả lẽ mua nhà cạnh chỗ làm
đấy là cụ ở nội đô đi làm mất thời gian quá thôi, như e đi làm 7km nội đô e đi 20p, vừa đủ cảm thấy không mệt, còn vợ e thì đi xe máy mất có 5p, mọi cái đang thuận lợi cho việc học, việc đi làm cũng như đi chơi, nhà cách bệnh viện xanhpaul, việt đức, phụ sản đều trong phạm vi 3km thôi, công viên , lăng bác , hồ tây thì dưới 2km nên tiện, đi bộ độ 5p là ra phố đủ món ăn uống... e thấy sống rất dễ chịu, chỗ e ở thì thoáng , môi trường không gian sống ok, xanh mướt, ....công bằng mà nói thì sẽ k thể bằng các cụ ở ngoại ô, nhưng mà tổng thể hài hòa nhiều yếu tố thì e thấy hoàn toàn hài lòng, chứ về xa đi độ vài chục km đi làm với e là cực hình, kể cả bên ecopark mà sang nội thành làm e cũng chịu, em quen đi gần rồi, cuối năm ngoái e mua cái nhà này, trong kđt , cũng có đủ quán ăn, siêu thị định tính sau về ở, nhưng mà chắc còn xa rồi, có lẽ như cụ trên, nếu già hẳn thì vào miền trong, sống gần biển thích hơn là loanh quanh mấy chỗ nửa phố nửa quê :D

pandahn

Xe điện
Ngoại ô là ở tận chỗ nào thì các cụ ở đây mới đánh giá được. Nói chung chung thế biết đường nào mà lần.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng có kinh nghiệm ở ngoại ô (cách HN 50km)
Xong rồi vẫn phải trở lại HN ở dù đã xây nhà quê khá tốn kém
Đi lại đi đi về về ngày 110km nó bào mòn sức khỏe khủng khiếp, chưa kể học tập của con cháu ở vùng ngoại ô ko dc như trung tâm HN sau về HN lại như kiểu trên rừng mới về
Chữa bệnh cũng thế nhà có ai ốm đi đi về về cũng sinh bệnh
Già ko vướng bận j thì ngoại ô chuẩn.
Con cái còn học hành mà ra ngoại ô là aq chính truyện thôi :)).

Cụ tận hưởng thêm quả nhậu nhẹt tưng bừng, karaoke đến 11h hàng đêm, đun than tổ ong, chó ỉa cửa nhà rồi lên đây review 1 thể. Em thì em vẫn thích ngoại ô nhưng nhiều khi cũng phát bực.

loptoxenho

Xe hơi
Em cũng có kinh nghiệm ở ngoại ô (cách HN 50km)
Xong rồi vẫn phải trở lại HN ở dù đã xây nhà quê khá tốn kém
Đi lại đi đi về về ngày 110km nó bào mòn sức khỏe khủng khiếp, chưa kể học tập của con cháu ở vùng ngoại ô ko dc như trung tâm HN sau về HN lại như kiểu trên rừng mới về
Chữa bệnh cũng thế nhà có ai ốm đi đi về về cũng sinh bệnh
Em thấy 20km đã mệt rồi, 50km thì quá oải luôn ấy chứ.

congngo

Xe điện
Thế thì lười quá ạ
Nếu công ty trụ sở ổn định, ít di chuyển (như công ty em gần 20 năm mới chuyển văn phòng có hai lần, lần gần đây nhất là năm 2010) thì nên chuyển chỗ ở về gần văn phòng cụ ạ. Tốt nhất là không quá 2Km, hôm nào thấy kẹt xe thì đi bộ.

Chu An

Xe điện
Tiền nào của nấy, 1m2 quận Hoàn Kiếm = 100 m2 Từ Sơn, Tôi cứ ở chỗ nào đắt nhất thôi. Ra ngoại thành an ninh không đảm bảo. Mình mà có nhiều hàng xóm thịt lúc nào không biết!
Hoàn Kiếm nào và Từ Sơn nào vậy bác? So sánh 1 tẹo: Mặt phố Lê Quang Đạo- Từ Sơn 180tr/m2, mặt phố Chợ Giàu - 240tr/m2. Mặt đường Lê Duẩn - Hoàn Kiếm (đoạn gần Nam Ngư) 280tr/m2.

Em cũng mơ vài trăm m2 đất ngoại ô, xây cái nhà cấp 4, một cái chuồng oto, một cái hồ bơi, một thảm cỏ tươi xanh vậy là mãn nguyện.

datinh

Xe container
Cũng tùy nội đô ntn. E ở gần hồ 3 mẫu nên ko khí mát mẻ. Giao thông thuận tiện đủ trường học, chợ, trung tâm thg mại, bệnh viện
Nhà vợ bên long biên thì rộng hơn nhg ko tiện bằng
bên long biên thì rất nhộn. chỗ thì xịn như khu của tay gì đấy nào nguyệt quế nào ha mô luy.... chỗ bãi ven sông thì tuy có khởi sắc nhưng vẫn còn phọt phẹt. con lợn con gà cây chuối cây chiếc.

dpl

Xe lăn
bên long biên thì rất nhộn. chỗ thì xịn như khu của tay gì đấy nào nguyệt quế nào ha mô luy.... chỗ bãi ven sông thì tuy có khởi sắc nhưng vẫn còn phọt phẹt. con lợn con gà cây chuối cây chiếc.
Nhà vợ e ở gia quất
Trc là cánh đồng. giờ thì thành cái trg học nên cũng đc