[Funland] Cảm thấy đứng đắn khi mua nhà ngoại ô các cụ ạ

coolpix8700

Xe ngựa
...
Trẻ thì cảm cúm, hắt hơi sổ mũi không sao, chứ về già thì cũng cần đi viện cho nhanh khỏi đấy.
Thực ra để người bệnh đến bệnh viện mà chỉ quanh mấy quận ngoại thành, thậm chí các tỉnh xung quanh sẽ không thành vấn đề. Xe cấp cứu chạy vù cũng tới được. Vẫn đề là người chăm nom. Nếu nhà không quá xa, cứ 2B ra vào hàng ngày sẽ tiện hơn. Còn ở xa sẽ phải thuê nhà trọ nếu không có người quen ở xung quanh!

huhong1992

Xe tải
Nhất cụ rồi, nhà mình ở ngoại ô, sáng phóng xe vào nội thành làm việc, tối lại về nhà, cty cách nhà 15 km, 45p di chuyển, thấy khỏe re. Cứ duy trì như vậy, mục tiêu lâu dài là làm thế nào để khỏi phải vào nội thành nữa là ok, chứ ko bao giờ nghĩ tới phương án mua nhà (chung cư) trong nội thành. :D Có lẽ mỗi người 1 lý tưởng, chỗ mình ở cách đây 5~6 năm có nhiều bạn trẻ thuyết phục ông bà già bán đất để mua chung cư trong nội thành, đang ở nhà 200~300 m2 ko muốn lại muốn chui vào cái tổ 70~80m2.Đến giờ thì lại kêu hối hận.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Cái việc sống ở quê với ở phố là sở thích của từng người, thường những người sinh ra ở quê thì hay thích ở quê, và ngược lại, trừ một số người, số người sinh ra và lớn lên ở thành phố mà thích về quê thì ít hơn số người ở quê thích ở thành phố...
Em sinh ra trong thành phố, nhưng cũng có thời gian dài sống ở nông thôn (cả rừng núi nữa) nên cũng rất thích không khí cánh đồng, núi rừng.
Cuộc sống trong thành phố sẽ tiện hơn rất nhiều thứ (tụi bạn em chủ yếu ở quanh đây), nên em cố đưa không khí nông thôn về nhà trong thành phố. Cây cối khó trồng nên cũng chỉ trồng được 1 ít hoa, nhưng chim chóc thì cố tìm những con chim ngày xưa thường nghe hót (em không nuôi con nào đang được sống tự do quanh nhà). Trên XN cũng cấm hội bảo vệ bắt mấy con hay hót. Nghe tiếng kêu em đoán đàn bìm bịp trên ấy cũng hơn chục con đực rồi!

Đây là con tìm vịt. Tiếng nó hót lúc chiều tối hay nửa đêm trên đồng lúa nghe rất buồn

Chỉnh sửa cuối:

Quê bầm

Xe điện
Quê em cũng yên bình, có cánh đồng xanh mướt, có tiếng chim gù mỗi sáng trên đồi cây, tiếng bìm bịp kêu mỗi chiều, vẫn còn những nơi cho trẻ con thả diều, trọi dế, câu cá có nơi cho bọn em ký ức trẻ thơ ùa về, cũng chỉ ngót 2 tiếng đạp ga… nhưng về quê thăm các cụ anh em họ hàng em chỉ ở đươc đến ngày thứ ba em muốn quay lại thổ đu rồi, ở quê lại nhớ cái kẹt xe, cái khói bụi, nhớ cốc bia hơi chiều, café chém gió mặc dù cứ lẩm nhẩm về già phải về quê.

huhong1992

Xe tải
Quê em cũng yên bình, có cánh đồng xanh mướt, có tiếng chim gù mỗi sáng trên đồi cây, tiếng bìm bịp kêu mỗi chiều, vẫn còn những nơi cho trẻ con thả diều, trọi dế, câu cá có nơi cho bọn em ký ức trẻ thơ ùa về, cũng chỉ ngót 2 tiếng đạp ga… nhưng về quê thăm các cụ anh em họ hàng em chỉ ở đươc đến ngày thứ ba em muốn quay lại thổ đu rồi, ở quê lại nhớ cái kẹt xe, cái khói bụi, nhớ cốc bia hơi chiều, café chém gió mặc dù cứ lẩm nhẩm về già phải về quê.
Mình thì khác cụ, như đợt vừa rồi covid ở nhà mấy tháng trời ở quê thấy phê lòi, éo bao giờ muốn quay lại nội thành. Tạm thời vì miếng cơm manh áo thì vẫn phải lết vào thôi. Cố vài năm nữa tài chính đủ lực thì về hưu sớm, mở cái cơ cở kinh doanh nho nhỏ ở quê cho vk quản lý, mình thì ở nhà chăm vườn chăm cây, đánh cờ với hàng xóm, khỏi phải bước chân vào nội thành nữa :D

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Em hóng cụ chủ thớt chia sẻ nhiều điều hơn chứ không phải mỗi bài trên, vì đọc chưa hiểu lắm và mỗi thế thì cần gì mở thớt :))
Chừng này thì hưu được rồi cụ nhỉ :))

? Ngoại ô là ở đâu mà có vài hộ dân chuyển đến cụ?
Qua cầu nào? Cụ làm ở đâu? :-/
Kiểu nhiều tiền rồi, không quan trọng công việc, làm ở đâu cũng được nên ra ngoại thành là đúng rối, đất rẻ, yên tĩnh.

tank_fun

Xe tăng
Ở xa thiếu tiện ích bất tiện lắm, đi khám bệnh xa càng mệt, con cái học trường chất lượng thấp, vào đại học thì lại đi học xa nhà, muốn mua đồ cũng phải đi xa, muốn ăn bát phở ngon cũng khó, muốn đi cà phê ngắm phố cũng thành việc xa xỉ. Túm lại e vẫn ở trung tâm thành phố cho lành.

Dream Thai

Xe điện
Đứng ở góc độ người nhiều tiền, xong bẩu các anh phải dư tôi đơi nài mới hạp ní, u là trời ;))
Khổ nhất là a dua & nghe theo thằng có tiền, trong khi kte hạn hẹp, chú phải cho con đi học trường xịn chứ,đi chơi phải ở hotel 5 sao, rồi phải xây cái nhà thờ họ to to vào, mồ mả các cụ phải xây to hơn thằng bên cạnh .... =))

Tyhuu88

Xe buýt
Cũng tuỳ hoàn cảnh mà sống thôi, mình thì thích 1 bước xuống đường ăn gì uống gì ngon sạch đẹp, ăn để sống hay sống để ăn.

Gét chó

Xe hơi
văn vở lủng củng, linh ta linh tinh chả hiểu viết gì?
- Mua nhà ngoại ô thì đứng đắn, còn nhà nội ô thì không đứng đắn à?
- Nhà mình có mấy căn, cho thuê cả ...nhưng thuê ở thử vài tháng thì quyết định đúng đắn là mua ra ngoại ô.
- Đô thị có xô bồ nhưng đi qua cầu cái là thấy nhịp sống chậm lại ...Cầu nào? cầu tõm à?mà đi cầu tõm thì không nhanh được thật.

Ca phê thôi

Xe tăng
Nhà mình có mấy căn, cho thuê cả, chuyển về vùng ven ngoại ô sinh sống, gần bệnh viện gần chợ. Buổi chiều mát mẻ. Có vài hộ dân mới chuyển đến. Tình làng nghĩa xóm cũng ok.

Ngẫm lại trước cố gắng mua chung cư để nhà cho thuê nhưng thuê ở thử vài tháng thì quyết định đúng đắn là mua ra ngoại ô.

Đô thị có xô bồ nhưng đi qua cầu cái là thấy nhịp sống chậm lại, đầu óc thoải mái hơn. Rau gà đủ hết.
Nó phù hợp với cụ thôi còn đa số các cụ trên of vẫn mong thế nhưng chưa thực hiện được do nhiều lý do.
Chắc cụ cũng lớn tuổi rồi, con cái lớn rồi, không vướng bận công việc, kinh tế ...

bspvietnam

Xe tăng
Vài năm nữa, cái mức độ NGÁN nội thành nó tăng lên mãnh liệt do vấn đề kẹt xe, ô nhiễm.... em e rằng tạo ra xu thế dạt ngoại thành.

Dream Thai

Xe điện
Vài năm nữa, cái mức độ NGÁN nội thành nó tăng lên mãnh liệt do vấn đề kẹt xe, ô nhiễm.... em e rằng tạo ra xu thế dạt ngoại thành.
Qtrong là nơi làm việc có dạt ra ngoại thành ko cụ ạ, nhưng e nghĩ khi mà xu hướng làm việc từ nhà (WFH) thì việc dạt ra ngoại ô là chắc chắn roài.
Như nhà e nằm ngay ở con đường đau khổ LVL mà e cũng ko có ý ra ngoại thành, vi 1 bước e ra tới công viên, bể bơi, cafe, quán nhậu, nơi lv thì ngay ở góc kia của ngã 4, mặc dù có hôm đi mất 30p =)) =))

bspvietnam

Xe tăng
Mỗi một môi trường sống đều có ưu-nhược điểm đối với mỗi người.
Em sinh ra ở một vùng quê, cuộc sống xô đẩy PHẢI về TP, nhưng TP chưa bao giờ là ước mơ của em, thế mới lạ. Nội ngoại nhà em đều ở khu vực "quận", nhà em cứ tạt té nội ngoại trong tuần, ngày nghỉ thì đi hai cái xe máy về "căn nhà ngoại ô" cách NTS hơn chục km, đầy ốc sên, sâu bọ, ong ve, chuồn chuồn, cho f1 tắm ngoài sân..., f1 chạy đi chơi suốt ngày với lũ trẻ hàng xóm, chỉ đến lúc ăn mới về, người đen thui, chân tay suốt ngày sướt xát. Em thì buổi tối nằm đất, mắc màn, mở tung cửa làm giấc cho đến khi nghe thấy tiếng chim hót líu lo ngoài sân (chim tự nhiên, chứ không phải chim trong lồng).
Qtrong là nơi làm việc có dạt ra ngoại thành ko cụ ạ, nhưng e nghĩ khi mà xu hướng làm việc từ nhà (WFH) thì việc dạt ra ngoại ô là chắc chắn roài.
Như nhà e nằm ngay ở con đường đau khổ LVL mà e cũng ko có ý ra ngoại thành, vi 1 bước e ra tới công viên, bể bơi, cafe, quán nhậu, nơi lv thì ngay ở góc kia của ngã 4, mặc dù có hôm đi mất 30p =)) =))

datinh

Xe container
ngán ngủng giời mà tài chính không đủ thì cũng ráng mà ở. mà hít
em thật những ai có đk họ đều có nhà vùng ven cả rồi. kẻ thì bán căn hộ cũ đi làm một mớ rồi nhảy đi. người thì tích cóp dồn tiền kiếm mảnh nho nhỏ rồi dần xây lên. nhà cũ vẫn giữ lại.

Dong A phuong

Xe tải
Tiền nào của nấy, 1m2 quận Hoàn Kiếm = 100 m2 Từ Sơn, Tôi cứ ở chỗ nào đắt nhất thôi. Ra ngoại thành an ninh không đảm bảo. Mình mà có nhiều hàng xóm thịt lúc nào không biết!

doctor103

Xe điện
Em cũng có kinh nghiệm ở ngoại ô (cách HN 50km)
Xong rồi vẫn phải trở lại HN ở dù đã xây nhà quê khá tốn kém
Đi lại đi đi về về ngày 110km nó bào mòn sức khỏe khủng khiếp, chưa kể học tập của con cháu ở vùng ngoại ô ko dc như trung tâm HN sau về HN lại như kiểu trên rừng mới về
Chữa bệnh cũng thế nhà có ai ốm đi đi về về cũng sinh bệnh
50km thì xa quá, tầm 20,30km thôi

Dream Thai

Xe điện
Tiền nào của nấy, 1m2 quận Hoàn Kiếm = 100 m2 Từ Sơn, Tôi cứ ở chỗ nào đắt nhất thôi. Ra ngoại thành an ninh không đảm bảo. Mình mà có nhiều hàng xóm thịt lúc nào không biết!
E biết ông anh ruột bà chị dâu, tầm gần 70t, nhà mặt phố Huế, HN gốc. Giờ chuyển về ở hẳn trên BA VÌ rồi, ông ấy bảo sắp tới chuyển bàn thờ các cụ lên BA VI (ông này con trai duy nhất, còn lại là ce gái)