Cảm nhận VIOS AT 1.5G !!!

karel

Xe đạp
Cảm nhận VIOS AT 1.5G

1-Kiểu dáng

Về kiểu dáng, xe VIOS mới dài hơn, trông cứng cáp và góc cạnh hơn, khoảng cách giữa hàng ghế trước và hàng ghế sau được mở rộng, ngồi đỡ chật và thoải mái, độ dài tổng thể dài thêm 15 mm, ở mức 4.300 mm, còn chiều rộng và chiều cao mỗi phía dài thêm tương ứng là 5 mm và 10 mm. Nhìn tổng thể bên ngoài đỡ ghét hơn đời cũ, chất liệu khung xe cơ bản vẫn mỏng và nhẹ, nếu xe độ lốp R16 thì nhìn trông sẽ khỏe và thể thao hơn. Xe rất hợp thời trang đối với các chị em chân dài :)

2-Nội thất

Sang trọng hơn mẫu xe cũ rất nhiều với ghế da mịn, màn hình điều khiển nhìn cũng bắt mắt, nhựa xe nhìn dễ chịu hơn (không giống nhựa tái sinh rác thải y tế như xe đời cũ), thiết bị nghe nhạc được trang bị CD đọc được mp3, wma với 6 loa (nghe chất lượng âm thanh tốt hơn so với đời cũ có thể do cách âm xe tốt), các phím điều khiển âm lượng và đài được gắn trên vô lăng (bọc da) và đặc biệt với hệ thống đo áp suất lốp rất thuận tiện trong việc biết được tình trạng áp suất và nhiệt độ khi vận hành. Tay lái trợ lực điện điểu khiển cực nhẹ, có nút ấn gập gương điện, ghế da ngồi êm và được nâng cao lên (ngồi không bị đau mông như đời cũ). Phiên bản G này không hiểu sao lại thiếu khởi động xe bằng nút bấm (start/stop), trong khi đó ở Thái thì lại có?

3-Vận hành

Trang bị động cơ 1.5G, (4 xi-lanh thẳng hàng), trục cam kép DOHC và tích hợp công nghệ điều khiển van biến thiên VVT-i. Công suất cực đại của động cơ này là 107 mã lực, mô-men xoắn tối đa 144 Nm. Như vậy, các thông số động cơ gần như tương đương với thế hệ cũ, phù hợp với điều kiện đường xá phố phường Việt Nam. Nếu ra đường cao tốc thì xe hơi yếu, khi tăng tốc nhanh sẽ nghe thấy tiếng máy gầm rú bên tai, bù lại được cái tiết kiệm xăng (mất 6-7 lít/100km trong phố). Khi thử tăng tốc 0-100km mất khoảng hơn 15 giây. Cảm giác vận hành khá tốt và an toàn khi ở tốc độ 80 hay 100km/h và phanh gấp do có trang bị chống bó cứng phanh ABS, phân bổ lực phanh điện tử EBD, hỗ trợ phanh khẩn cấp BA và hai túi khí trước, bảo vệ môi trường với tiêu chuẩn khí thải Euro 4.

4-So sánh với các loại xe khác: So với Yaris, Getz, Morning thì Vios 2007 vẫn là sự lựa chọn tốt hơn từ hình thức ngoại nội thất đến động cơ, chỉ có về phần giá nếu có thể hạ xuống thêm 1000$ nữa thì sẽ hợp lý hơn. Một vài nhận xét, mong các bác đừng kêu em (b)

Chỉnh sửa cuối:

huancongtu

Xe tăng
Ảnh đầu tiên là vợ bác sao

laomap

Xe đạp
Có bác nào đi thủ chưa,cảm nhận em cai..

Head_lamp

Xe tải
Có bác nào đi thủ chưa,cảm nhận em cai..
Ngồi khá thoải mái, điều khiển rất dễ dàng (đặc trưng của loại xe dành cho các chị). Độ tăng tốc thì tất nhiên là không thể hài lòng được vì chỉ có 1.5, đạp lút cán với mình cũng chẳng hài lòng. Tuy nhiên với chị em thì ổn hay chạy trong thành phố cũng không quá tệ. Chưa thử khả năng tăng tốc qua những chỗ cần vượt nhưng có lẽ với xe công-ten-nơ dài thì các bác cũng phải đề phòng.
Xe chạy tới 80km thấy ngon lành, vận hành khá trơn tru. Tuy nhiên lên hơn thì bắt đầu thấy tròng trành. Hôm chạy thử đi vào đoạn đường không được bằng phẳng lắm nên có cảm giác như xe sắp bay. Chạy lên tới 120km thì sợ suýt vãi ra nên thôi (chắc tại em hơi yếu tim tí).
Nói chung, dành cho chị em thôi, bác nào chân dài mà ngồi thường xuyên là hơi vất vả nhé! (y) (y)

Xe tải
Đẹp đấy chứ các bác nhỉ, em trông nó giống Yaris sedan !!! Nói chung so với đời cũ thì hơn hơn hẳn.

Thị Vẹt

Xe tải
Cái xe Vios này có ưu điểm là trong khi lái, cổ dễ nghẹo sang bên phải để nhìn bảng táp lô đồng hồ

T72

Xe tải
Website
foshanceramic.com.vn
Ngoài giá đắt không biết nó còn thêm nhược đểm gì không các Bác nhẩy??

Meoto

Xe đạp
Không biết các Pác có ngắm kỹ không nhưng tôi thấy nó cứ tròn tròn thế nào ậy Tôi lại thấy kiểu dáng đời trước đẹp hợn, hơi hoài cổ một tý mong anh em thông cạm

Federer

Xe tải
Nhà Bác chủ xe Vios này xịn nhể! Hình như là Villa

Trungtroc

Xe điện
Em này với em Yaris trông như chị em sinh đôi ý nhỉ! Chẳng biết nội ngoại thất có khác nhau cái gì ko?

hungapu

Xe buýt
Cho em hỏi ngu các bác với. EM thấy vios và yaris sedan chả khác nhau là mấy. Hay chỉ khác nhau tên gọi ở thị trường thôi? EM có cảm giác yaris sedan dài hơn thì phải. Các bác trả lời em rồi em bún chả nào.

Longvh

Xe điện
Em thấy nhà bác chủ xe này ở cái chỗ quen quen, ko biết có phải gần đường Láng trong cái ngõ gì ko nhỉ???

Bác nào viết 1 cái review Focus 1.8 AT nữa đi cho anh em so sánh nào :D

Civic2306

Xe điện
cái nì thì kg đúng, chỉ cần liếc là thấy, trong khi đồng hồ ngay vô lăng phải cuối xuống mới thấy
Cúi xuống còn đỡ bác ạ. Chứ liếc nhiều, sau này đi ăn tiệc dễ lườm rau gắp thịt lắm :))

nixSon

Xe tải
em thì thấy quá tốt để sở hưu nó nếu có một land cruiser và một Vios này.
đi trong Tp nhẹ nhàng k xót xăng :D xoay sở dễ.

maiyeu9924

Xe đạp
Đi trong phố thì thế là OK roài , nhưng mà đắt vãi........
Xăng tăng giá , em chỉ muốn đi Matiz 0.66 cho nó lành :)