Cảm nhận vẻ đẹp đất nước, con người Việt Nam và thế giới rộng lớn

Thái Phượt

Xe tăng
ui trùi ui ! xem xong bài và ảnh của Mợ E khỏi cần đi phượt nữa ,lời văn và hình ảnh nét nèn nẹt thế ni thì " Tiền xăng ngại tốn ,con đường ngại xa ,ko đi em ở lại nhà ,đọc thread của Mợ lọ là đi đâu " E nhại bài Rau sắng chùa Huơng của cụ Tản Đà để tỏ lòng khâm phục Mợ. TB: câu Mợ giải thích về từ " Yến Sào " là do phải lấy bằng sào E lại thấy khác với sự hiểu nông cạn của E, theo E hỉu từ " Sào " ( sào huyệt -hang ổ ) tiếng Hán Việt có nghĩa là " Tổ ,Ổ " ..." Yến Sào " là cái Tổ làm bằng nước dãi chim Én ( Yến ) .do đặc thù làm tổ nơi cheo leo vách đá nên phải gác sào làm thang như câu " Lấy tổ phải leo bằng sào chớ leo hàng rào nó cào mặt ra :)) " Đôi lời nói vui cùng Mợ ,nhà Iem là khâm phục Mợ lắm đấy

Chỉnh sửa cuối:

Huehoa

Xe tăng
ui trùi ui ! xem xong bài và ảnh của Mợ E khỏi cần đi phượt nữa ,lời văn và hình ảnh nét nèn nẹt thế ni thì " Tiền xăng ngại tốn ,con đường ngại xa ,ko đi em ở lại nhà ,đọc thread của Mợ lọ là đi đâu " E nhại bài Rau sắng chùa Huơng của cụ Tản Đà để tỏ lòng khâm phục Mợ. TB: câu Mợ giải thích về từ " Yến Sào " là do phải lấy bằng sào E lại thấy khác với sự hiểu nông cạn của E, theo E hỉu từ " Sào " ( sào huyệt -hang ổ ) tiếng Hán Việt có nghĩa là " Tổ ,Ổ " ..." Yến Sào " là cái Tổ làm bằng nước dãi chim Én ( Yến ) .do đặc thù làm tổ nơi cheo leo vách đá nên phải gác sào làm thang như câu " Lấy tổ phải leo bằng sào chớ leo hàng rào nó cào mặt ra :)) " Đôi lời nói vui cùng Mợ ,nhà Iem là khâm phục Mợ lắm đấy
Cụ Thái ơi, cụ làm em xí hổ quá. Em đâu dám "múa rìu qua mắt thợ". Thanks cụ đã cho em hiểu biết thêm về "Yến Sào", cách giải thích của em chỉ toàn dựa vào trực quan sinh động mà thôi, chứ không sâu sắc như cụ được đâu ợ. Em rót rịu mời lại cụ để cụ có cảm hứng ứng khẩu thêm vài vần thơ nữa ợ :)

Huehoa

Xe tăng
Cái này bổ ích đây, cụ hết cảm xúc mà e lại dần dần có cảm xúc với Nha Trang mới lạ chứ...
Cụ Cá Trắng có thêm cảm xúc gì thì chia sẻ đi nhé, em "dự" là cụ đang ở Nha Trang, phải không ạ?

wavechien

Xe container
Quê cụ ở Lai Châu ạ? Em viết theo cảm nhận từ đậm đến nhạt, tức là có ấn tượng nhất với quê cụ đấy ợ
Hí hí, cháu cảm ơn, giấy khai sinh của cháu thì là Lai Châu, cơ mà giờ là Điện Biên roài :)). Cháu đầu năm nay có làm cái thớt "Bia Lê Lợi, những ai đã từng đi" cụ chủ vào đấy ngắm cái "phóng sự" của cháu về 2 tỉnh này :D

catrang7557

Xe hơi
Nhà em hiện đang ở Quảng Ngãi, vừa hỏi kinh nghiệm cụ Titach ve mấy vụ đi chơi ở Quy Nhơn và Nha Trang, nhưng không biết có được cảm xúc giống cụ HueHoa ko vì trách nhiệm nặng nề quá vừa làm lái xe, vừa làm tourguide, vừa làm quản gia,...
Cụ Cá Trắng có thêm cảm xúc gì thì chia sẻ đi nhé, em "dự" là cụ đang ở Nha Trang, phải không ạ?

Huehoa

Xe tăng
Hí hí, cháu cảm ơn, giấy khai sinh của cháu thì là Lai Châu, cơ mà giờ là Điện Biên roài :)). Cháu đầu năm nay có làm cái thớt "Bia Lê Lợi, những ai đã từng đi" cụ chủ vào đấy ngắm cái "phóng sự" của cháu về 2 tỉnh này :D
Em vừa tham khảo thớt Lai Châu - Điện Biên của cụ, đúng là du lịch như em chỉ là cưỡi ngựa xem hoa thôi. Nhờ các cụ bản địa mở mang thêm cho em với ợ. Vốt kụ

Huehoa

Xe tăng
Nhà em hiện đang ở Quảng Ngãi, vừa hỏi kinh nghiệm cụ Titach ve mấy vụ đi chơi ở Quy Nhơn và Nha Trang, nhưng không biết có được cảm xúc giống cụ HueHoa ko vì trách nhiệm nặng nề quá vừa làm lái xe, vừa làm tourguide, vừa làm quản gia,...
Chúc cụ hoàn thành xuất sắc mọi bổn phận nhé và có thêm nhiều cảm xúc mới lạ....

Huehoa

Xe tăng
Thừa Thiên Huế (12)

Huế thường là địa danh du lịch được đánh dấu đầu tiên đối với dân du lịch từ phía Bắc. Đặc biệt là đối với dân du lịch 4 bánh, cặp bài trùng Huế - Đà Nẵng thường là điểm đến đầu tiên trong những lần thử sức đi xa vì quãng đường không quá gần mà vừa đủ xa. Huế cuốn hút vì nó khoác trên mình tấm áo thâm trầm của lịch sử với sự phong phú của đền đài, lăng tẩm của các vị vua triều Nguyễn. Huế ngày nay còn cuốn hút vì sự phát triển của du lịch biển với bãi biển Lăng Cô, bãi biển Thuận An,…

Em cũng vậy, chuyến đi du lịch mang tính khám phá lần đầu tiên của cuộc đời cũng là Huế - Đà Nẵng. Năm đó, khi bắt đầu trưởng thành, bắt đầu bước vào quãng thời gian đi chơi về muộn không phải xin phép, có hai con người rủ nhau đan một cái rọ và rủ nhau chui đầu vào và rồi bắt đầu cùng nhau làm chuyến phượt đầu tiên của cuộc đời. Năm đó lấy đâu ra 4 bánh, chiếc xe máy Dream - “Niềm mơ ước” - được gửi lên tàu thống nhất để cùng du hí vào Huế, từ Huế sẽ đi xe máy qua đèo Hải Vân (năm đó cũng chưa có hầm Hải Vân) để đến Đà Nẵng, rồi cả người và xe lại lên tàu quay về Hà Nội. Có lẽ cái chất phượt cũng ngấm vào người từ đó

Huehoa

Xe tăng
Vài ngày chạy xe lang thang ở Huế mới thấy Huế buồn, mưa nhiều. Các điểm đầu tiên trong hành trình khám phá Huế là khu Đại Nội và hệ thống lăng tẩm.

Ấn tượng nhất với em là lăng Khải Định với sự đồ sộ và hoành tráng của các khối đá đen lớn

Hệ thống các pho tượng to bằng người thật được dựng ở sân chầu

Cái máy chụp ảnh bằng phim Olympus mang theo được sử dụng rất tiết kiệm vì vậy kí ức bằng ảnh của em cũng rất hạn chế.

Huehoa

Xe tăng
Cưỡi “Niềm mơ ước” để vượt đèo Hải Vân cũng thật đáng nhớ, cảm giác đi trên con đèo nguy hiểm nhất Việt Nam lúc đó, nhìn thấy hàng loạt miếu thờ các nạn nhân dọc trên con đèo làm em cứ gai hết cả người

Chiếc xe và thời trang những năm 90 đây ạ

Từ đó đến nay, em vẫn chưa thăm lại lăng tẩm Huế, hôm nay mới giật mình khi chợt nhận ra một lỗ hổng lớn trong hành trình du lịch của mình.

Năm 2005, cũng chỉ ghé qua lăng Tự Đức một chút trong hành trình xuyên Việt

Cũng nhiều lần dừng nghỉ ở Huế, vậy mà trong đầu không hề có suy nghĩ phải đi thăm lại lăng tẩm Huế, các F1 cũng đã lớn mà lại chưa được đến…Không biết bây giờ đã có gì thay đổi không? Chà chà, khẩn trưởng bổ sung vào kế hoạch du lịch trong tương lai gần mới được

Huehoa

Xe tăng
Năm nay, em cũng dừng nghỉ ở Huế 2 đêm, một đêm ở Lăng Cô lúc đi vào và một đêm ở trung tâm thành phố Huế lúc đi ra

Lại một năm du lịch quốc gia – Huế 2012

Không hiểu sao năm nay, Huế lại tổ chức festival Huế sớm như vậy, vào tháng 04, trong khi mọi năm đều vào tháng 06. Có vẻ như cứ 2 năm một lần, festival Huế lại được tổ chức

Năm 2010, em đến tham dự festival Huế vào tháng 06, là tháng học sinh được nghỉ hè nên lượng khách đến Huế rất đông

Huehoa

Xe tăng
Nếu có đi xuyên Việt bằng QL1 thì kiểu gì cũng phải đi bằng đường qua trung tâm thành phố Huế, mặc dù QL1 qua Huế đã có đường tránh

Lần nào cũng chụp hình ảnh đặc trưng nhất của Huế

Đã là di tích cổ thì sự không thay đổi là điều cần thiết, mãi mãi không thay đổi với thời gian …

Lý do em khuyên các bác không nên đi đường tránh Huế là vì thế này

Chuyến xuyên Việt năm ngoái nhà em không định dừng nghỉ ở Huế nên quyết định đi đường tránh Huế, và kết luận là “dại quá”

Bắt đầu từ đầu đường

Càng đi càng xấu

Từ đó đến nay, con đường này vẫn bị bỏ quên, xe ô tô con thì còn lách bằng đường qua trung tâm thành phố Huế được, chứ xe tải và xe khách thì thật khổ sở. Năm nay tình hình vẫn thế, nhiều xe ô tô to không chịu được đành tìm cách chạy trộm qua thành phố, thế là lại tạo thêm công ăn việc làm cho các *** của Huế

Huehoa

Xe tăng
Với em, kí ức nhiều nhất về Huế có lẽ là biển Lăng Cô, khi đã đi hầu hết tất cả các bãi biển ở Việt Nam thì em cho rằng biển Lăng Cô là biển đẹp nhất Việt Nam, em luôn lấy Lăng Cô làm thước đo tham chiếu cho các bãi biển đẹp khác như Sa Huỳnh hay Ninh Chữ,…

Biển Lăng Cô nằm cách thành phố Huế khoảng 70km, ngay dưới chân đèo Hải Vân

Đi qua vài ba con đèo nhỏ là đèo Phước Tượng và đèo Phú Gia thì đến thị xã Lăng Cô

Thỉnh thoảng nhìn thấy đường sắt chạy lòng vòng xuyên đèo ở bên dưới,

Nếu đi bằng tàu thống nhất, thì đoạn này cũng là đoạn mà tàu phải đi qua nhiều hầm nhất, nhưng đổi lại, phong cảnh ngắm từ trên tàu xuống biển và núi thì rất đẹp, đẹp hơn là đi bằng oto

Huehoa

Xe tăng
Đèo Phước tượng năm nay đặc biệt nổi tiếng

… do sự làm việc rất tích cực của các *** trên con đèo này, lúc em đi vào cũng may mắn là không bị làm sao mặc dù cũng chưa biết đến thông tin này. Lúc ra thì đã được cảnh báo của anh bạn đi trước bị bắt ở đoạn này nên cẩn thận hơn. Cả đoạn đèo, vạch đường được kẻ rõ ràng, các xe ùn ứ lại vì không xe nào dám vượt vì mấy cái biển cấm vượt

Hết đèo cũng là bắt đầu đến Lăng Cô với đặc sản mắm và …gỗ chống trôi xe

Huehoa

Xe tăng
Lâu đời nhất ở Lăng Cô là có 3 cái resorts nằm ngay cạnh đường QL1, một loạt resort mới được xây hoặc đang xây dở dang thì nằm ở đường vào cảng Chân Mây

Langco Beach Resort có lẽ là resort lâu đời, đẹp và sịn nhất ở đây, so với Thanh Tâm resort và Làng Cò resort

Năm nay em chọn Langco Beach Resort

F1 nhà em thích nhất trò này khi nghỉ ở đây

Huehoa

Xe tăng
Tiếp đến là tắm biển, biển Lăng Cô sóng to, nước trong. Biển hôm em tắm hơi động do ảnh hưởng của đợt áp thấp nhiệt đới, nhưng không ảnh hưởng gì đến sự thích thú của các F1

Nào cùng nhảy sóng

Em cõng chị nhảy sóng nhá

Huehoa

Xe tăng
Ngày hôm sau, biển lặng hơn. Bãi cát trắng mịn là đặc sản của Lăng Cô mà không nơi nào có được

Nếu để ý thì thấy bước chân trên cát ở Lăng Cô sẽ phát ra tiếng “rít rít” dưới chân. Đó chính là sự đặc biệt ở đây

Nếu là những hôm thời tiết đẹp thì biển sẽ xanh ngắt như thế này

Huehoa

Xe tăng
Tiếp đến là bể bơi, duy nhất Langco Beach resort là có bể bơi. Bên khu Thanh Tâm hay Làng Cò không thấy có bể bơi

Quang cảnh trong khu resort này khá sạch sẽ và thoáng đãng

Chọn nơi này để nghỉ dưỡng vài ngày thì cũng hợp lý, vì vậy resort này luôn đông khách trong mấy tháng hè

Huehoa

Xe tăng
Khu Thanh Tâm và Làng Cò thì có vẻ bình dân hơn. Năm 2009, em ở trong khu Thanh Tâm

Huehoa

Xe tăng
Khu Thanh Tâm cũng khá đông khách, đặc biệt là khách tour và xe oto lớn

Tuy nhiên, em không thích khung cảnh của Thanh Tâm lắm vì cảm giác không thoáng đãng, lối đi nhỏ phủ đầy cát và lá phi lao, hàng cây phi lao thì lùm xùm vướng víu