Cảm nhận sơ bộ về Hyundai Sonata 2010 !!!

mrzk84

Xe hơi
Kính chào các bác, hôm nay, sau hơn 2 tháng và 5000 KM (cả đường trường và đô thị) em quyết định chia sẻ vài dòng cảm nhận của em về nàng Hyndai Sonata xinh tươi.

Về ngoại thất riêng em thấy quá đẹp, rất phù hợp với độ tuổi của em cho nên em yêu nhất nàng ở vẻ ngoài. Ở quê em ( thị xã Cao Bằng) nàng Sonata của em là đầu tiên, màu trắng, ra đường luôn luôn nhận được những ánh mắt của người đi đường, thậm chí lúc em dừng đèn đỏ còn có người ới sang hỏi, xe này xe gì, bao nhiu tiền, đẹp quá chú em ạ. Rồi trong một lần dừng xe mua ít đồ liền bị một bác đi Cam 2010 và một bác đi Captiva phi vào hỏi han.

Thật tuyệt vời là thiết kế nội thất của em nó cũng khá tương xứng với vẻ ngoài hấp dẫn, chất liệu nội thất theo em là quá ổn so với số $ bỏ ra, nội thất đẹp và mang phong cách hiện đại, về điểm này em cũng rất thích.

Vận hành của em nó em thấy cũng rất được, máy 2.0 (165hp) với vận tốc dưới 60Km/h em hoàn toàn hài lòng với độ vọt của em nó, thậm chí nếu đi trong phố em luôn kích hoạt ECO, vừa tiết kiệm nhiên liệu mà chủ yếu là tránh trường hợp đạp ga quá chân làm em nó vọt lên ngoài ý muốn. Tuy nhiên nếu đi đường dài và vận tốc trên 60km/h, nếu muốn tăng tốc nhanh để vượt xe chẳng hạn thì phải đạp ga sâu, thậm chí là sát sàn thì mới đủ để em ý vọt lên nhanh, lúc này độ trễ của chân ga là thấy rõ ràng và tiếng em nó gầm gừ cũng khá to. Quê em là miền rừng núi, đèo dốc thì thôi rồi, cua thì toàn tay áo, vì vậy mà em có rất nhiều điều kiện để cảm nhận em nó khi vận hành ở loại đường này, với những con dốc 10% thậm chí hơn nữa, để em nó phi lên với vận tốc 40km/h thì vòng tua máy sẽ ở mức 2000v/phút và lúc đó là số 4, tiếng máy lọt vào khoang lái khi đó cũng chưa lớn lắm, nếu mở nhạc để volume ở mức 8 trở lên thì không nghe thấy em nó gầm gừ, vậy là em hài lòng. Về khẳ nang ôm cua theo em so với mấy ông anh gầm cao em nghĩ đương nhiên là ngon hơn rồi, xe không nghiêng, bám đường, tay lái phản ứng nhanh và tốt.
Tuy nhiên hôm vừa rồi trên đường từ Hà Nội về qua đoạn từ Chợ Mới (Bắc Kạn) đến thị xã Bắc Cạn, em đã hết hồn vì bị một bác Mitshubishi Pajero cho hít khói, mặc dù em đã lướt với vận tốc khoảng 90 - 100 km/h trong đa số đoạn đường đó, và nhiều khúc cua thiết nghĩ nếu không có (hộ thân chân pháp tuyệt vời) ESP em nghĩ có thể em đã bay ra vệ đường rồi (vào cua gấp ở vận tốc 80km/h vào được nửa cua phát hiện có chướng ngại nên phải đánh thêm lái, xe như muốn trượt ra ngoài, lập tức em đạp phanh và lúc ấy như có một lực kéo vô hình kéo em nó ngược hẳn lại hướng văng tức thì), giờ em nghĩ lại còn thấy hết hồn, không phải vì em sợ các tình huống khi đó mà em sợ bác Mitshu kia, kính nể, kính nể (em có quay lại video bằng phone, ngày mai xin up lên hầu các bác). Tóm lại về vận hành và cách âm em hoàn toàn hài lòng, chỉ có điểm ghét cái ghế lái, ngồi hơi đau lưng, kể ra với thằng bạn thì nó cười bảo là mày đi HN gái gú nhiều quá nên mới đau lưng chứ tại gì cái xe, hơ hơ, oan em quá. Em ước gì em nó có thêm Điều khiển hành trình nữa thì thỏa tâm nguyện.

Lần tới nếu đi HN em sẽ chọn cung đường Cao Bằng - Lang Sơn - Hà nội để thử bộ giảm xóc của em nó (đoàn từ Đông Khê đến Na Sàm đường rất xóc), cung đường Cao bằng - Bắc Kạn - HN tương đối đẹp vì toàn là Alphan phẳng lỳ, lâu lâu mới có vài cái gợn nhưng em cũng có cảm nhận sơ bộ là bộ nhún khá êm ái. Nhưng chủ yếu là em muốn thử tính năng vận hành ở tốc độ tương đối một tí, có thể là trên 140km/h một tí [-O< .

Hệ thống am thanh trên xe với em như thế là hài lòng, nghe ngon ra phết, USB, AUIN, Bluetooth, mỗi tội trong cái DVD lâu lâu phát ra tiếng kêu rè rè, em dự là một chân cắm nào đó bị lỏng, ghét quá X_X .

Tóm lại với 48K bỏ ra em hoàn toàn hài lòng, Options tạm ổn, được sướng cái thân và còn được nhiều người ngắm, hỏi han, he he he. Em nó đỗ cùng mấy em Lex, Bim, Mec em nó được ngắm và ném đá nhìu hơn á. Kỳ sau xin post thêm ảnh và vài đoạn video em quay trên đường từ nhà xuống HN hầu các bác.

Chỉnh sửa cuối:

SmallRiver

Xe điện
Chúc mừng cụ, vợ mới bao giờ chả ngon. Khi nào đi tầm 2 vạn cụ cho xin ít revew nữa nhé!

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Cụ vào cua gấp ở tốc độ 80km/h thì e thấy cũng ghê ghê, e chạy khá nhiều rồi nhưng đèo dốc e cứ chạy chậm lại cho chắc, e ko ỉ lại vào xe và các hệ thống VAS hay ESP... e cứ chậm mà chắc thôi.
Còn xe của cụ cụ nhớ up nhiều ảnh cho e xem với nhé, e cũng thích e này nhưng e lại cưới 1 e khác mà e thích hơn ạ :))

OmegaO9

Xe container
Cụ đua với Pajero là không ổn rồi, dù sao nó cũng là dòng SUV , 4WD và máy V6, momen xoắn khỏe hơn nhiều trong điều kiện đường đồi núi và có thể cụ kia còn rất quen đường nữa.Cụ post thêm mấy tấm hình cho anh em thưởng nhãn đi ạ.:o)

oasiss

Xe hơi
cho em hỏi cách âm lốp của con y20 này có ok ko bác, so đc với BIM 3 hay merc C ko, (ở mặt đường ít atphan ấy, chứ mặt đường tốt thì em thấy KM cũng giống S500 ;)))

OmegaO9

Xe container
Chỉnh sửa cuối:

haiphus

Xe buýt
cho em hỏi cách âm lốp của con y20 này có ok ko bác, so đc với BIM 3 hay merc C ko, (ở mặt đường ít atphan ấy, chứ mặt đường tốt thì em thấy KM cũng giống S500 ;)))
Merc C thì em đi lâu rồi không nhớ lắm nhưng chắc chắn là tốt hơn Venza rất nhiều.

chai.dau1784

Xe điện
Website
vietwingshanoi.com
Cụ đua với Pajero là không ổn rồi, dù sao nó cũng là dòng SUV , 4WD và máy V6, momen xoắn khỏe hơn nhiều trong điều kiện đường đồi núi và có thể cụ kia còn rất quen đường nữa.Cụ post thêm mấy tấm hình cho anh em thưởng nhãn đi ạ.:o)
SUV lợi thế về điều đó nhưng do có trọng tâm cao mà vào cua gắt thì cũng ghê lắm cụ ạ. Chắc bác này chạy quen đường và tăng tốc tốt ở những đoạn đường ko có cua gắt

SonataHQ

Xe điện
Thế mà bác không thêm tý tiền mua K7 đẹp hơn. Em nói thật nhé, cái nội thất Sonata đời mới của Bác không đẹp bằng nội thất đời N20 cũ của em,có ốp gỗ ấm áp hơn.

Shinta

Xe tăng
mừng cụ! ^^

DreamLiner

Xe tải
Chúc mừng cụ, giấc mơ của em đấy cụ ạ :)

Cụ rì viu rất hay, e khoái khoái cái khoản ngắm ngắm, ngía ngía nhất, còn chạy e nghĩ cụ nên chạy điềm đạm thôi :)

À mà e nó xăng dầu ra sao cụ nhỉ :)

hanoi_tinhyeu

Xe máy
Khả năng cách âm của Sonata tốt ở phía sau, nhưng lại khá ồn ở khu vực người lái, đấy là theo cảm nhận của Autonet, em thấy không gian của Sonata nó cũng tạo cảm giác hơi gò bó cho những người mới ngồi vào đúng không ạ.
Bài so sánh Sonata:
http://autonet.com.vn/thuxe/trongnuoc/201010/Bo-ba-sedan-co-trung-Sonata-Teana-Camry-2008074/
Đời 2010 thì e k rõ lắm, nhưng xe em đời 2009 thì khoang khá rộng, ngồi rất thoải mái, chiều dài xe là 4,8m, chiều rộng là 1,8m. Cảm giác thoải mái hơn rất nhiều so với những xe đã từng ngồi.

scb360

Xe tăng
chúc mừng cụ chủ có sonata 2011, xe cụ là giấc mơ nhiều người rồi

mrzk84

Xe hơi
Trình các bác, mấy hôm vừa rồi em ko ở nhà nên chưa kịp up ảnh lên Fun, hic, mấy hôm ko online, em nhớ fun nhà mình quá.
Em bắt đầu từ vẻ ngoài của nàng.

Nội thất đây ạ

Quả ghế cho babe nhà em

Em rất thik cái cửa sổ trời full này, quê em không khí trong lành không bụi bặm nên em mở nó thường xuyên

Camera de. ban đầu nhìn không quen em toàn nhìn gương

DVD kết nối Bluetooth nhé

Cảm biến áp suất lốp. tổng thiệt hại 2,5 củ. Sau khi lắp xong em nghe giang hồ đồn là Sonata của em hình như có sẵn cảm biến áp suất lốp rồi :((

Cái trắng trắng là sạc pin IPhone

Sấy hàng ghế trước, có cả nóng và lạnh, ghế sau chỉ có sấy nóng

Vô lăngtich hợp mấy cái phím, thật acay là không có mấy cái phím CruiseControl

Và đây, ESP, đã từng cứu em bàn thua trông thấy

Mai em up thêm video em "đua" với chiến binh rừng núi Pajero các bác ạ

Chỉnh sửa cuối:

mrzk84

Xe hơi
Theo em được biết điểm yếu nhất của Sonata so với đối thủ cùng hạnh là cách âm, ko biết có đúng không nhưng em thấy càng đi chậm tiếng máy nghe càng rõ, khi đi nhanh thì tiếng máy có vẻ nghe nhỏ hơn. Hết đời lốp theo xe em sẽ đổi sang lốp Michel.

mrzk84

Xe hơi
Khả năng cách âm của Sonata tốt ở phía sau, nhưng lại khá ồn ở khu vực người lái, đấy là theo cảm nhận của Autonet, em thấy không gian của Sonata nó cũng tạo cảm giác hơi gò bó cho những người mới ngồi vào đúng không ạ.
Bài so sánh Sonata:
http://autonet.com.vn/thuxe/trongnuoc/201010/Bo-ba-sedan-co-trung-Sonata-Teana-Camry-2008074/
Trước em chạy xe bán tải, sau khi mới đổi sang xe này lúc mới ngồi vào em cảm giác như tay chân cứ động đậy là bị vướng bác ạ. Nhưng giờ em quen rồi.

mrzk84

Xe hơi
Cụ vào cua gấp ở tốc độ 80km/h thì e thấy cũng ghê ghê, e chạy khá nhiều rồi nhưng đèo dốc e cứ chạy chậm lại cho chắc, e ko ỉ lại vào xe và các hệ thống VAS hay ESP... e cứ chậm mà chắc thôi.
Còn xe của cụ cụ nhớ up nhiều ảnh cho e xem với nhé, e cũng thích e này nhưng e lại cưới 1 e khác mà e thích hơn ạ :))
Vì khi đó là chạy ban đêm, em cua có thể cắt cua mà vẫn tương đối ko sợ gặp xe ngược chiều vì có đèn chiếu. Với lại khi đó em bị bác Pajero cho hít khói trong khi em đang chạy ở 90km/h nên em hứng lên đua một tí cụ ạ. Nhưng mà em thua tâm khẩu phục

mrzk84

Xe hơi
Em không thể phủ nhận tay lái lụa của cụ Pajero kia, nhưng đúng là cụ đấy cũng rất quen đường vì xe cụ ấy biển số Bác Kạn bác ạ

mrzk84

Xe hơi
Thế mà bác không thêm tý tiền mua K7 đẹp hơn. Em nói thật nhé, cái nội thất Sonata đời mới của Bác không đẹp bằng nội thất đời N20 cũ của em,có ốp gỗ ấm áp hơn.
Lúc đầu em ko định mua Sedan, quên em là miền núi, đi Sedan bị hạn chế rất nhiều, nhưng không ngờ đi xem SantaFe mà cuối cùng em lại mua Sonata :)) . Em bị tình yêu sét đánh. về nội và ngoại thất em thik phong cách hiện đại, nếu nội thất con Sonata này mà có gỗ là e ko mua rồi :)

mrzk84

Xe hơi