Cảm nhận sau khi lái thử Altis

Rickyman

Xe điện
Lâu lâu mới có một bài đánh giá tương đối khách quan và có thiện cảm với Altis form mới. Em xin bổ sung thêm thông tin mà cụ chưa trải nghiệm: Theo kết quả mà 1 số cụ (trong đó có em) đang sử dụng Altis 1.8G CVT thì tiêu hao nhiên liệu trung bình khoảng 8 - 8.5 Lít /100km (theo thông báo trên đồng hồ taplo xe nhé, đúng sai em ko kết luận) với đường nội thành HN là chủ yếu.
Em nhất trí với kết luận của cụ: "Tóm lại em thấy trong tầm 800 triệu thì cũng đáng đồng tiền bát gạo đấy ạ".
Cụ đọc thế mà bảo khách quan :)), cụ chủ không phải sâu cứ chém cổ em :D

C-Klass

Xe tải
Hehe, em cũng ko quan tâm lắm về việc cụ chủ là sâu Toy hay ko. Chỉ thấy là cụ ấy đưa ra các đánh giá gần với quan điểm của em (là người dùng thực sự) thì em bảo là khách quan thôi.

bonbon8586

Xe tải
Website
www.bonshop.com.vn
mình cũng đang chạy altis 2.0 2010 k có gì phải phàn nàn, giờ chỉ gom lúa mua thêm Prađo nữa thôi kekkeek................... k bao giờ bán em nó hết...............

Evoque90

Xe tải
Cụ đang chạy civic mà sang altis ko thấy hơi... hụt ga ạ :D

Congquehd

Xe hơi
Tks cụ, e cất đi khi nào có 800 mang ra ngâm cứu :))

014.56

Xe hơi
Toyota ko mời cụ về lái cho nó Review nhỉ!:)[/QUOTE như cụ kia bảo là đúng đấy.đến bắc ninh e reset rồi chạy từ bắc ninh lên hn.đồng hồ báo 4,3l.có sao e nói vậy thôi.chứ cũng ko phải thần thánh gì
Toyota ko mời cụ về lái cho nó Review nhỉ!:)
như cụ kia bảo là đúng đấy.đến bắc ninh e reset rồi chạy từ bắc ninh lên hn.đồng hồ báo 4,3l.có sao e nói vậy thôi.chứ cũng ko phải thần thánh gì

hoanganhdhyhp

Xe điện
Chào các cụ, hôm trước em có đăng ký chương trình Lái Thử Chạm - Thử - Tin do Toyota Vietnam tổ chức, tham gia xong về có tý cảm nhận chia sẻ cho các cụ.

Em đang chạy Civic 2008, đang tâm tư đổi sang con nào tầm tầm đấy nên em chọn lái thử là Altis, cũng là con em nghía bấy lâu nay. Ngoại hình Altis thì chắc các cụ không còn lạ gì, riêng em thì kết kiểu ca-lăng mới, nhìn trẻ trung hầm hố hơn hẳn. Thiết kế Toy trước giờ em thấy hơi buồn, nhưng gần đây thì em thấy có nhiều thay đổi, có chất hơn với cả nhìn thể thao hơn.

Nội thất của Altis thì là đúng tiêu chí của rẻ - đẹp - bền của Toy, nhưng em thấy ghế ngồi có hơi nhỏ. Nhưng cái này là cảm nhận cá nhân thôi, có thể do em to con nên thấy vậy, các cụ khác có thể thấy bình thường. Em khá thích cái táp-lô của Altis, trông đơn giản nhưng mà sang, chiếc em chạy thử thì được bọc da hai màu đen trắng toàn bộ táp-lô, nhìn cũng thích mà sờ vào cũng thích. Bảng điều khiển thiết kế kiểu hai tầng, chia rõ trên dưới. Bản em lái thử không gắn LCD chứ nếu có thì trông cũng thích lắm, thay vào đó là đầu CD với hai núm vặn điều khiển, nhìn chung không tệ chút nào.

Nội thất của Altis thì là đúng tiêu chí của rẻ - đẹp - bền của Toy, nhưng em thấy ghế ngồi có hơi nhỏ. Nhưng cái này là cảm nhận cá nhân thôi, có thể do em to con nên thấy vậy, các cụ khác có thể thấy bình thường. Em khá thích cái táp-lô của Altis, trông đơn giản nhưng mà sang, chiếc em chạy thử thì được bọc da hai màu đen trắng toàn bộ táp-lô, nhìn cũng thích mà sờ vào cũng thích. Bảng điều khiển thiết kế kiểu hai tầng, chia rõ trên dưới. Bản em lái thử không gắn LCD chứ nếu có thì trông cũng thích lắm, thay vào đó là đầu CD với hai núm vặn điều khiển, nhìn chung không tệ chút nào.

Cabin xe theo em thấy là rộng dư dả thoải mái, khoái nhất là có thêm cái bệ gác tay ở giữa, ngồi xe nào mà không có cái này thì xác định lái lâu rất mỏi. Em cao gần 1m8 nhưng ra vào xe cũng thoải mái, không bị chạm đầu, ngồi vào ghế lái thì xoay trở cũng dễ dàng. Nghía ra hàng ghế sau em thấy cũng ổn luôn. Em nghĩ nếu chở 4 người đi đường xa thì ngồi cũng dễ chịu, không thành vấn đề. Băng ghế sau có chỗ để chân rộng rãi nhưng theo em nghĩ chỉ ngồi được hai người lớn, ngồi ba người thì chắc là sẽ hơi chật chút xíu.

Em lên xe đạp thử vài vòng loanh quanh khu Phú Mỹ Hưng Q7 thì có vài cảm nhận như sau: Xe tăng tốc ổn, hộp số CVT của Altis có vẻ mượt và ngọt hơn, bớt ì ạch hơn mấy con xe nhỏ khác, đấy là chưa kể xe chở đủ tải gồm một anh nhân viên Toyota với hai cụ khác cùng đi thử xe hôm đấy với em. Tay lái khá nhẹ, đánh lái có vẻ là ngon hơn các đời trước, em vào cua tầm 60-70kmh thấy cũng êm, nhanh hơn thì em chưa thử. Mặc định các cụ gài về D thì xe sẽ chạy chế độ Eco, đáp ứng đúng nhu cầu tiết kiệm của các cụ khi mua xe này. Chán chán thì gài qua M chạy cũng vui, hộp số CVT nhưng giả lập 7 cấp để thêm tý cảm giác thể thao cho xe, em đã thử và thấy cũng hay phết, nếu có thêm lẫy chuyển số trên vô-lăng thì quá ngon luôn.

Nhìn chung xe chạy êm, nhún khá đằm và không xóc. Theo em biết thì hệ thống treo sau của xe là dạng thanh xoắn nên vào cua ổn định, cảm giác đuôi xe không bị quăng. Cách âm gầm và cách âm động cơ đều ở mức khá, bác nào về chịu khó phun keo hay dán cách âm nữa thì ngon hẳn. Về mức độ ăn uống của xe thì em chỉ mới chạy thử một buổi nên chưa dám bàn đến, nhưng Toy thì nổi tiếng tiết kiệm các bác ai cũng biết rồi.

Tóm lại em thấy trong tầm 800 triệu thì cũng đáng đồng tiền bát gạo đấy ạ. À với cả cụ nào muốn đăng ký lái thử thì vào link này nhé https://laithutoyota.vn/
Giảm 100tr và lắp thêm VSC cho bản 1.8 là ok ngay, đảm bảo xe bán chạy nhất phân khúc=D>

FuLL OpsừN

Xe đạp
Giảm 100tr và lắp thêm VSC cho bản 1.8 là ok ngay, đảm bảo xe bán chạy nhất phân khúc=D>
Em nghĩ chỉ cần thêm VSC, tự gập gương khi khóa cửa, nút mở cốp trên chìa khóa dùng được là ok thôi cụ ạ, không cần giảm đâu.:-j:-j:-j.

fadco

Xe container
Altis chạy sướng hơn mẹc C thật

fadco

Xe container
=))=)) cụ chạy Mer C chưa vậy? Hay mới nghe nói thôi ak. Nhà em có Camry nhập mà chạy còn chán hơn Mer, hay chắc Altis mới bây giờ đi sướng hơn cả Camry =))=))=))
Mẹc em chạy chán roài, ko êm ái bằng Altis đâu:)))

hoanganhdhyhp

Xe điện
Mẹc em chạy chán roài, ko êm ái bằng Altis đâu:)))
^:)^ cụ quả là biết hưởng thụ, trừ khi em làm ăn kém đi em mới xuống đời xe chứ không thì em chỉ phấn đấu lên đời cao hơn thôi. Cụ đi nhiều cụ biết con nào nó an toàn hơn, em thích sướng nhưng cũng phải thật an toàn. Hôm trước em có việc bận phi cao tốc HN-HP 160-180km/h thấy bình thường, nếu là Altis chắc em cũng chả dám lên 160km/h:D

bachnhat1.8

Xe buýt
Mec hay siêu xe gì đó đi tốc độ 180 km đụng đâu cũng đai hết, hay ho gì mà cụ com ở đây như thế

C-Klass

Xe tải
^:)^ cụ quả là biết hưởng thụ, trừ khi em làm ăn kém đi em mới xuống đời xe chứ không thì em chỉ phấn đấu lên đời cao hơn thôi. Cụ đi nhiều cụ biết con nào nó an toàn hơn, em thích sướng nhưng cũng phải thật an toàn. Hôm trước em có việc bận phi cao tốc HN-HP 160-180km/h thấy bình thường, nếu là Altis chắc em cũng chả dám lên 160km/h:D
Hehe, Vios G mà cụ còn lên được 150 km/h cơ mà (hình như thấy cụ có khoe cái ảnh chụp 150 km/h ở thớt nào đó), lo gì Altis ko lên được 160 ?
Em thì chưa chạy quá 100 km/h. Xe nào cũng thế, đường nào cũng vậy.

hoanganhdhyhp

Xe điện
Hehe, Vios G mà cụ còn lên được 150 km/h cơ mà (hình như thấy cụ có khoe cái ảnh chụp 150 km/h ở thớt nào đó), lo gì Altis ko lên được 160 ?
Em thì chưa chạy quá 100 km/h. Xe nào cũng thế, đường nào cũng vậy.
Em chạy thế thử xe thôi, có lúc Vios lên 160 nhưng em giảm xuống ngay, tốc độ đó e sợ xe em cất cánh như Boing lắm:))

Phucghe

Xe tăng
Cảm thấy thích r