Cảm nhận sau khi chạy 100km trên Liberty 3v ie

blackmorning

Xe tải
Em vừa sắm cho gấu 1 quả liberty 3v ie loại màu trắng pha nâu. Tiếng là mua cho gấu nhưng 100km đầu toàn em chạy. Post lên đây vài cảm nhận cá nhân em, các cụ góp thêm ý kiến nhá:

Ưu điểm:

- Xe nổ êm và ga rất nhẹ so với chính con LX ie mà em đang đi

- Nhỏ gọn và nhẹ nhàng, kiểu dáng và màu sắc thì tàm tạm

Một vài điểm em chưa hài lòng lắm:

- Hôm đầu mua về đổ đầy bình. Tuy nhiên phao xăng chỉ nửa bình. Đổ đến lần thứ 2 nó mới chỉ đúng :-s

- Về ăn xăng thì em đổ 90k lúc kim chỉ 10km. Em đi đường thành phố, đi từ tốn nhẹ nhàng nhá, đến 100 km thì báo hết xăng. Giá xăng RON 92 giờ là 23.640 đồng/lít. Như vậy, tính vo thì em đi 4 lít/100km. Cái này thì em cho là nó chẳng tiết kiệm được hơn so với con LX ie mà em đang chạy. Trong khi quảng cáo là tiết kiệm hơn [-(

- Đề loại xe này hơi khác liberty và các dòng Piaggio cũ. Đấy là khi đề không được trượt tay ga. Chỉ cần hơi trượt là sẽ khó nổ. Cái này em hơi khó chịu vì phải thay đổi thói quen và hơi khó thực hiện thao tác vì kiểu gì lòng bàn tay cũng phải úp vào tay ga [-(

- Chỗ để chân cho người ngồi sau rất vướng người ngồi trước. Em đèo gấu đi đường những lúc phải chống chân rất khó chịu vì cái để chân sau nó tì sát vào cẳng. Chân gấu mà dính bẩn là quần em cũng bẩn luôn :((

- Cốp nhỏ chỉ vừa 1 mũ nhỏ. Mũ của gấu nhà em chỉ hơi to hơn một chút do có cái quai chỗ mang tai thế là ko đóng nắp yên được. Hik... Yên bé nên cụ nào mông to ngồi lên thì tha hồ mỏi :-"

- Đầu xe khi quay cứ có tiếng kêu cọt kẹt nhẹ. Chắc hôm nào rảnh em đem ra Hãng nó check xem vì sao. Nhưng đúng là xe mới mà có tiếng kêu thì thấy nó khó chịu thế nào ấy ah:-s

- Phanh theo cảm nhận của riêng em là không bằng con LX ie mà em vẫn đi. Cái này là cảm nhận cá nhân thôi chứ đem ra thợ Hãng họ bảo là "Mỗi dòng mỗi khác" :D

Trước mắt em mới cảm nhận sơ sơ được có vậy. Mời các cụ góp gạch đá tiếp ah :D

thangngo

Xe tăng
xe thời trang, gấu cụ đi vậy là đẹp rùi, cụ người to thì đi su hào hay lên gts đi, em mê gts của Pi lắm
ông anh họ em mua ie được 1 tuần thì nó ra 3V, số quá nhọ
Mà cái đo xăng của cụ chắc không chuẩn được đâu, vì báo xăng của mấy em Li này cũng không chuẩn, phải đi nhiều nhiều mới đo như thế được, chứ 1 lần đổ chưa ăn thua, hoặc cụ đi hết sạch xăng :D

Chỉnh sửa cuối:

kikvakik

Xe buýt
1 năm sau kụ sẽ phải nuốt hận vì chọn Pi :D

thangngo

Xe tăng
cụ này ném cho viên gạch to quá, chạy thanh cảnh nhẹ nhàng có vấn đề gì lớn đâu cụ, chẳng qua chi phí sử dụng nó cao hơn dòng khác thôi

nemesistan

Xe tăng
chuẩn bị tinh thần thay vành nhé, đang điên với cái vành của nó đây.

anhse_bienmat

Xe hơi
Mấy giờ rồi mà cụ còn đo xăng theo kiểu này??? Đo kiểu đấy thì 100km có khi lại tốn 5, 6 lít xăng ^:)^

vietdt8338

Xe máy
Oài đọc xong bài của cụ sao mà nghe nản quá vậy,nhược nhiều hơn cả ưu !

Duymaster8

Xe tải
Em test thử thì chỉ hết khoảng 2,8l/100 km thôi mà cụ.
Cái kim báo xăng là em không thèm nhìn rồi.
Cái cốp đúng là nhỏ thật, mũ to là không để được
Còn cái đầu xe kêu em mang ra hàng sửa xe người ta bảo do dây công tơ mét, dây phanh với 1 lũ dây lằng ngoằng gì đó cọ vào khung, xe nào cũng bị
Cái để chân thì khốn nạn thật, may là vẫn FA, không biết có ai chế cháo kiểu gì không

phuongtv_76

Xe container
Còn cái đầu xe kêu em mang ra hàng sửa xe người ta bảo do dây công tơ mét, dây phanh với 1 lũ dây lằng ngoằng gì đó cọ vào khung, xe nào cũng bị
Cái để chân thì khốn nạn thật, may là vẫn FA, không biết có ai chế cháo kiểu gì không
Nhờ hóng hớt KN của các cụ, e lúc lấy xe đã yêu cầu bọn sale nó bôi mỡ búi dây đầu xe, thấy ko bị kêu nữa

Liberty125.ie

Xe buýt
Nói chung là vẫn chung chung bệnh cũ quá, có cái đột phá duy nhất là nổ êm và ga bốc hơn đời cũ

winter1989

Xe tải
Em chạy gần 2 năm rồi mà chưa thấy tiếc gì nhỉ. ;))
Cụ chủ đo xăng kiểu chủ quan quá, muốn đo cụ đổ đầy đến miệng, chạy chán chê đi ra hàng đổ đầy lại ồi tính cho nó chuẩn, li ie của em còn chỉ có 3l thì li 3v của cụ ko có lẽ nào lại tốn hơn được.

winter1989

Xe tải
Có gấu ko sao cụ ạ, chống vướng lần đầu rồi quen thôi, chống chân lùi lùi lên là xong, chỗ để chân sát phía trên nên gấu ko ngồi sát vào mà ôm là ko được =))

KuAnh

Xe tăng
Xe mới được công nghệ mới ăn ít xăng đe nổ êm hơn nhưng mà bệnh như đời cũ có bị Không thì sau khoảng 1 vấn mới đánh giá vụ thể được các cụ ạ :)

quangtayho

Xe container
Cùng phòng với em có 2 mợ nuốt hận rồi :)). Trong vòng có 6 tháng thôi chứ chưa đến 1 năm. 1 mợ đã chuyển dang di VISION rồi.

Shu.Rin Coulli

Xe máy
chủ thớt thời nào r mà còn đo xăng kiểu như vậy? thứ nhất chưa hết rốt-đa thì chưa nên kết luận mức hao xăng. Sau này rốt-đa xong thì dùng Fuel Log mà tính xăng nhé! Đúng chính xác 10000%, xe e chưa hết rốt-đa nhưng cứ tính thử trên Fuel log thì 2,6L

robocop

Xe buýt
xe mới mà bác tính xăng thì chưa chính xác đâu ạ !!

soniic

Xe đạp
bác đo xăng thế là sai rồi bác noi đổ 90k =100km mà không noi là hết sạch xăng chưa ? xe mà về kim đỏ cuối cùng thì vẫn còn hơn 1lít trong bình nữa cơ rốn nó sâu lắm mà loại bình lib trên tóp dưới phình lên đừng nhìn kim xăng. đo thì đo thế chứ bt cứ khi nào đèn báo xăng chuyển từ nhấp nháy qua sáng luôn thì hãy đi đổ !! lib nhập thì mới 4lít/100km bác chủ ạ.<br />
còn các lỗi kia cũng chẳng phải lỗi nữa<br />
cái tiếng kêu cót két ở cổ lúc đi bảo dưỡng bác kêu nó bôi mỡ cho là hết thôi. Con cái để chân đâu gọi là lỗi do thiết kế của nó mà đẹp tướng ngồi thì phải chiụ vướng víu rồi =]]<br />
trừ khi bác bị lỗi vành là lỗi to nhất của lib bác không bị là may mắn rồi.
bác thay cái yên nhập ngồi cho êm

Chỉnh sửa cuối:

troc9696

Xe tăng
Cùng phòng với em có 2 mợ nuốt hận rồi :)). Trong vòng có 6 tháng thôi chứ chưa đến 1 năm. 1 mợ đã chuyển dang di VISION rồi.
chắc trươc đấy 2 mợ ý đi xe số rồi lên li

Duymaster8

Xe tải
Nhờ hóng hớt KN của các cụ, e lúc lấy xe đã yêu cầu bọn sale nó bôi mỡ búi dây đầu xe, thấy ko bị kêu nữa
Em mang ra quán sửa xe bảo nó bôi mà nó chả thèm bôi, chắc sợ tốn công. Hôm nào đi bảo hành năn nỉ mấy ông ở đấy xem có được không. Mà xe của em không biết nó xoáy vít kiểu gì vỡ hết cả cái nhựa ở chỗ gần tay phanh, tháo ra lắp đèn thì phát hiện con ốc để gắn công tơ mét vào khung xe không thấy đâu. Mấy cái vít bắt vào phần nhựa ở đẫu xe nhìn như sắp vỡ đến nơi rồi ý