Cảm nhận Civic 2.0 (10.000km) VS Altis 2.0 (200km)

pacificboy

Đi bộ
Đúng xe, ồn không quan trọng, quan trọng là xe phai đẹp!

Tuy nhiên, xe hơi tiền tỷ bỏ ra, sướng nhất là được ngồi máy lạnh, yên tĩnh để nghe nhạc, vi vu du ngoạn, thế mà mua chiếc xe đi ồn chẳng khác xe máy cày, nhức cả óc, mà khắc phục cũng chẳng khả thi, để rồi người thi cho rằng nên phun xịt cách âm, người lại bảo thay lốp michellin....xe em chả dại gi ma phun phun xịt xịt, và nếu đã cách âm tốt rồi thì thay michellin con êm hơn gấp nữa, do đó em chọn xe xấu xí (Altis 2.0, nội thất, ngoại thất bằng 1/10 civic như một số bác nghĩ như thế) nhưng cách âm không đến nỗi. Tôi đang đi Altis 2.0-đừng lầm 1.8 nhé (chả có ji phải giấu diếm). Tôi rất ấn tượng về mức tiêu hao nhiên liệu (7.5-8l/100km đường trường), cũng như cách âm... còn xấu chắc là thật, nhưng một số người khi nhìn thấy xe em đã hỏi là "xe nhập khẩu phải không?....", "giá thành bao nhiêu?", và đã có người đặt mua rùi....

thanhcam

Xe máy
CV với Altis cũng tương đương thôi
tùy sở thích thôi

elmi

Xe tải
Nói chung là hai em Civic và Altis đều ngon. Nhưng về cảm giác thì em chưa ngồi CV nhiều nên có cảm giác không gian cả Altis nó rộng hơn thì phải. Có điều kiện em thích đi ben lỳ cơ

waterfall

Xe buýt
Các cụ so sánh hai xe này mà chưa nói đến mục đích và khách hàng mục tiêu của 2 hãng xe khi sản xuất ra nó. Theo em Civic phù hợp với khách hàng trẻ tuổi nên kiểu dáng năng động, thể thao, có đường nét cụ thể và vì thế mà tăng tốc cũng rất sướng. Nếu các bác để ý thì từ cái ghế ngồi của Civic đã thầm nói mục đích của nhà sản xuất rồi (xe thể thao bao giờ ghế ngồi cũng rất ôm). Hệ thống giảm xóc của civic cũng vì thế mà cứng hơn của Altis để mang lại cảm giác lái thật hơn....
Trong khi đó Altis lại chú trọng đến khách hàng già hơn một chút, chú trọng đến sự lịch lãm, ổn định... nói chung là khác với civic vì nó ko xi pót.

Chung quy lại là như vậy, em đang đi Altis nhưng cũng không chê Civic hay khen Altis vì mọi sự so sánh đều khập khiễng hết. :P

inochi

Xe điện
Up nó lên đầu nào

lexus090990

Xe đạp
theo quan điểm e mỗi xe có điểm mạnh điểm yếu riêng.

civic2010

Xe buýt
các bác so sánh làm gì, 2 xe này cùng phân khúc và cạnh tranh ngang ngửa nhau. Ai thích xe nào thì mua xe đấy thôi. Riêng em thích và múc civic 2.0 thấy cũng ổn. Cuối tuần trước vừa chạy HN- Cửa Lò, đi 5 người, đúng tốc độ cho phép, điều hòa hết cỡ vì ngoài trời 38 độ C. Cả đi lẫn về 585 Km đổ hết 680.000 (40.3l) tính ra có 6.8 l/100km. Nội thành HN đi làm hàng ngày khoảng 12l/100km.

Chỉnh sửa cuối:

gauon

Xe máy
bác đang sở hữu civic thì nhận xét sao mà khách quan được. của bác thì lúc nào cũng phải nhất.
Em thấy nhiều bác hay hỏi: "Bác nào đang đi xe xyz? Cho em xin chút cảm nhận." Hề hề, hỏi ngu nhỉ...

Damthidam

Xe tải
Em thì đang đi Civic 2.0 nhưng việc mua xe cũng giống cưới vợ vì nó là cái số. Chỉ có điều, nếu mình lấy đc con vợ xinh đẹp, hiền lành, tử tế thì mình hãnh diện với mọi người hơn thôi. Vợ mình ở chỗ nào đó thì cũng đc nhưng đến chỗ toàn đại gia và sao thì cũng bị...lép vế. Mọi so sánh đều là tương đối giống như em thích vòng 1 còn có bác lại thích vòng 3. Có những bác no xôi, chán chè với các chân dài rồi lại chỉ muốn người có vòng 2 đại tướng??? Ai khen gì thì cứ dùng cái đó dù cũng đầy người chê mình!

inochi

Xe điện
Em vẫn Civic là số 1

OmegaO9

Xe container
Chào cả nhà

Em thì em chạy Vịt nhà em được gần 10,000 km rồi và hôm rồi cậu bạn có lấy Altis LD 2.0, em cũng được trải nghiệm em nó nhân một chyến đi chơi gần gần (200 km), sau đây là một số cảm nhận của em:

- Về hình thức:
+ Mỗi thằng có một ấn tượng và lựa chọn cho một đối tượng khách hàng khách nhau nên em không ý kiến, có điểm chung là cả hai đều 05 chỗ
+ Trông Altis với bộ body nhìn khá mạnh mẽ và lịch lãm
+ Civic thì trông trẻ trung và đầy chất thể thao (thể hiện cả trong việc thiết kế nội thất xe)

- Nội thất
+ Altis 2.0
= Ốp vân gỗ cho hộp số và cửa
= Ghế da, màu sáng, nên em nghĩ là khá bẩn
= Ngồi tại ghế lái thấy em này thiết kế nội thất khá thuận tiện, các nút bấm, thao tác dễ sử dụng
= Ghế lái cao, dễ bao quát xe khi vận hành, người mới lái có thể thích điểm này (không giống CV nếu là lái mới thì tầm quan sát đẫu xe khó khăn hơn)
= Ghế ngồi không ôm người
= Có đèn báo mở cửa trên cánh xe
= Vô lăng trông hợi thô, cầm vô lăng thì thấy cảm giác tay cầm bé quá
= Tích hợp điều khiển trên vô lăng
= Cốp sau cho cảm giác rộng hơn Civic
= Có 02 cốp đựng đồ chỗ ghế phụ
= Không gian phía trước khoang lái không được rộng rãi (bao quát các đồng hồ hiển thị khó)
= Điều hòa tay (muốn mát phải vặn thêm)
= Một số chi tiết như phanh tay, lẫy mở cốp xăng, cốp sau trông như đồ hàng mã, xấu quá (gọi Civic bằng cụ mấy thứ mày)
= Gương điều gập tự động (nhưng điểm đặt nút bấm khá khuất, hôm qua lái lại em mới để ý nó có cái nút này, trước bảo với các bác là không, em xin nhận lỗi)

+ Civic 2.0
= Ghế da, màu tối, che đậy được những cái xấu trên ghế
= Ngồi tại ghế lái nhìn về phí trước trông trong xe rất sport
= Ghế ngồi khá ôm người
= Không có đèn báo mở cửa xe (trên cánh cửa)
= Vô lăng ngọn và đẹp
= Tích hợp điều khiển trên vô lăng
= Có 01 cốp đựng đồ chỗ ghế phụ
= Không gian phí trước khoang lái rộng rãi (bao quát tốt)

- Vận hành
+ Altis 2.0
= Vận hành khá êm ái, tốc độ 50km/h với vòng tua máy là 1300 vòng/phút
= Hộp số chuyển tưong đối êm ái (Altis tự động 4 cấp, còn Civic là 5 cấp)
= Số tay trên vô lăng
= Hỗ trợ lên dốc và xuống dốc (+/-)
= Có đồng hộp báo mức tiêu hao nhiên liệu đoạn đường đang đi, nhiêu liệu tiêu thụ trung bình, ...
= Tự động Auto lock cửa khi xe chạy tố độ > 30 km/h
= Gương điều khiển tự động đóng mở
= Khi lái Altis thấy xe dễ bao quát phía trước hơn Civic
= Khi tăng tốc không có cảm giác vọt mạnh mẽ như Civic
= Khi lùi, với 2 sensor nên dễ bị hôn vào tường hoặc các vật thể lạ cạnh xe
= Cách âm ngon ơn Civic (cái này là cảm nhận của riêng em)
= Theo dõi đồng hồ hiển thị tốc độ trên xe khó (Civic đồng hồ điện tử dễ quan sát)
= Đi đường dài sẽ mỏi tay, do không có chỗ tì tay khi lái

+ Civic 2.0
= Vận hành khá êm ái, tốc độ 50km/h với vòng tua máy là 1500 vòng/phút
= Hộp số chuyển tưong đối êm ái (5 cấp)
= Có đồng hồ báo đoạn đường đã đi (ít thông số về tình trạng tiêu thụ nhiên liệu hơn so với Altis)
= Khóa cửa bằng tay
= Tự động đóng và gập gương
= Khi lái Civic thấy xe bao quát phía trước khó (mới lái)
= Khi tăng tốc có cảm giác vọt mạnh mẽ
= Khi lùi, với 4 sensor nên rất an toàn
= Theo dõi đồng hồ hiển thị trên xe thuận thiện, ngồi nhìn phí trước là có thể bao quát được toàn bộ các thông số của xe
= Đi đường dài rất thỏa mái, có thể tì tay vào cửa hoặc hộp dựng đồ chỗ lái

Nhận xét: Mỗi em một phong cách riêng, ấn tượng riêng nên sẽ tùy vào mọi người, riêng em vẫn thấy lựa chọn Honda Civic của em là đúng đắn và em yêu nó, nếu có điều kiện đổi xe em vẫn chọn Acura

Cám bác cho em cảm nhận nhé, đây là ý kiến của riêng em nếu ai không thích thì cứ cho em cục đá vào đầu. Cám ơn các bác
(P/s: hiện em đang lái Civic)
Em nghĩ nếu so sánh về vận hành, so một xe 10.000 km với 1 xe 200 km có vẻ như hơi thiên vị cái xe ĐÃ CŨ ( vì đi được nhiều hơn kia ) vì với mọi người, thì 1 vạn mới là thời điểm hết rốt đa và máy lúc đó mới Tròn, và đương nhiên xe 1 vạn cũng sẽ sướng hơn nhiều so với 200 km.Không biết em nói vậy đã chính xác chưa ạ.
Nếu có điều kiện cụ đổi sang Acura MDX hay ZDX đấy ạ,cụ khôn thế, đổi từ dẫn động trước sang toàn thời gian thì ai mà chả muốn đổi, >:)

cv6179

Xe hơi
Dạo này OL ghê nhỉ. Xe người ta bảo đi thử đọan đường gần 200km chứ ko phải xe chỉ mới đi được 200km

inochi

Xe điện
Chào cụ

Giờ thì xe Altis đi còn nhiều hơn xe em rồi
Mà em cũng máu đổi Acuza lém, mỗi tội chưa đủ xiềng, sắp tới em chuyển sang X-Trail cụ ạ
Theo cụ thì chưa được Acuza mình dùng X-Trail có được không ?

Em nghĩ nếu so sánh về vận hành, so một xe 10.000 km với 1 xe 200 km có vẻ như hơi thiên vị cái xe ĐÃ CŨ ( vì đi được nhiều hơn kia ) vì với mọi người, thì 1 vạn mới là thời điểm hết rốt đa và máy lúc đó mới Tròn, và đương nhiên xe 1 vạn cũng sẽ sướng hơn nhiều so với 200 km.Không biết em nói vậy đã chính xác chưa ạ.
Nếu có điều kiện cụ đổi sang Acura MDX hay ZDX đấy ạ,cụ khôn thế, đổi từ dẫn động trước sang toàn thời gian thì ai mà chả muốn đổi, >:)

OmegaO9

Xe container
Chào cụ

Giờ thì xe Altis đi còn nhiều hơn xe em rồi
Mà em cũng máu đổi Acuza lém, mỗi tội chưa đủ xiềng, sắp tới em chuyển sang X-Trail cụ ạ
Theo cụ thì chưa được Acuza mình dùng X-Trail có được không ?
Chúc cụ sớm lên đời được chiếc xe như ý nhé.
Nếu cụ là dân xây dựng hoặc thường xuyên di chuyển đường trường thì X-trail là sự lựa chọn tuyệt vời đấy,em thấy rất nhiều người mê xe này,máy 2.5 dẫn động 4x4,máy khỏe ,khung gầm chắc chắn,và phù hợp túi tiền.Nhưng em chưa được trải nghiệm em này nên không bình luận gì hơn, chỉ biết là có rất nhiều ý kiến khen về chiếc xe địa hình đích thực này.Lúc mới ra mắt 2001-Nissan chỉ hy vọng bán được 23.000 chiếc/năm, nhưng thực tế đạt được 54.000 chiếc/năm và đã bán được hơn 400.000 chiếc tại Châu Âu.Ở Vn thì Xtrail được đánh giá là chiếc SUV/Crossover nên chọn thứ 2 với mức giá xấp xỉ 1 tỷ,đứng sau CRV theo đánh giá của Autonet.
Acura thì thực sự cao cấp rồi, máy 3.7,dẫn động toàn thời gian, cái SH-AWD này cụ đi đường quê bùn đất như Phú Thọ mới thấy nó hữu ích thế nào,ộng cụ em đăng ký em này biển 30F ,chưa bị hỏng vặt gì hết, chỉ duy có đèn gầm bị rộp lên mà thôi.Nhà em đang muốn bán em này đấy =:)

Chỉnh sửa cuối:

Tienthinh

Xe tăng
E thì em thích kiểu dáng Civic lắp máy Altis vào là ổn nhất,mỗi xe có ưu và nhược điểm.

inochi

Xe điện
Thì phong cách của mỗi hãng xe Nhật là khác nhau
- Toy thì thường lịch lãm
- Honda thì thường trẻ chung
- Nissan thì thường hầm hố, phủi bụi hơn
- Mazda thì phong cách hơn
Mỗi lứa tuổi sẽ thích các phong cách khác nhau, mỗi tội Việt mình xe đắt nên mỗi khi muốn đổi phong cách khác nhau thì là cả vấn dề $$$$$$$