Cảm nhận ban đầu về Chevrolet Cruze LS sau 850 km!!!

gnuhjp2003

Xe buýt
chào các cụ
em là lính mới và cũng đang định múc một chú ls giống cụ chủ thớt.
các cụ tư vấn cho e 2 cái với
1. các cụ có làm thêm cái gì để phòng chống bị vặt tai ko?? em là em lo nhất khoản này vì chắc là e ko để xe trong nhà được :((((
2. ở chỗ showroom e định mua có bày mấy cái màn hình dvd bảo là chính hãng của Chevrolet dành cho Cruze luôn. theo các cụ nên mua hàng chính hãng hay là mua ngoài hơn? mà thực sự là có nên lắp thêm ko nhỉ??? em là em vẫn cay cú vì ls ko có lỗ cắm usb mà chỉ có mỗi aux....

bichngoc12345

Xe tải
Chào các bác, chuyện là em vừa mới lấy em Chevrolet Cruze LS. Đến nay đã chạy được 850 km. Nay em có vài cảm nhận ban đầu về em nó muốn chia sẻ cùng các bác. Em đã chạy qua các loại xe như Camry 9x, Previa 9x, Civic 2.0 2009 , Lacetti EX 2009, New Morning AT 2010…Nên em sẽ cố gắng viết một cách khách quan tránh viết theo kiểu “xe mình mình khen”, tuy nhiên những cảm nhận này là của cá nhân em mà thôi, nên nếu không phải lòng ai đó thì cũng bỏ qua cho nhé!!!

Một điều nữa em muốn ngỏ ý cùng các bác là : Đây là bài viết cảm nhận về một mẫu xe do người dùng viết trên cơ sở đang sử dụng chiếc xe ấy. Đối tượng thông tin mà bài viết nhắm tới là những ai quan tâm đến các mẫu xe lắp ráp tại Việt Nam ở tầm giá 500 triệu trở xuống…Kính mong những ai đang xài Camry , Accord, Bim, Mer, Audi…có đọc bài viết của em xin vui lòng đừng bình luận kiểu như : “Xe cỏ mà cũng bày đặt viết cảm nhận lung tung…”. Em xin cảm ơn các bác!!!:P

Về kiểu dáng xe này thì không bàn vì đôi mắt của mỗi người mỗi ý, ở đây em em chỉ nói về những thông tin cần thiết thôi.

Đầu tiên xin nói về cách âm gầm và khoang máy :
Có thể nói phần cách âm gầm của em này tương đối khá, khi đi vào đường gồ ghề, đường đá dăm tiếng ồn từ gầm vọng vào khoang xe là khá nhỏ khi so với các dòng xe lắp ráp tại Việt Nam ở cùng tầm giá, chí ích là nó hơn Lacetti Ex và Civic 2.0. Hiện tại em nó vẫn dùng lốp Kumho theo xe, sau này khi thay lốp Michelin thì có thể êm hơn nữa.
Còn phần cách âm giữa khoang máy và khoang nội thất thì không tốt cho lắm, ngồi trong xe đóng kín cửa chạy máy lạnh nếu không mở nhạc thì cảm nhận được có tiếng máy o..o ..vọng vào khoang xe (hơi nhỏ thôi chứ không phải ù..ù..như xe máy dầu đâu), nhất là khi tốc độ vòng tua máy hơn 2000v/phút trở lên…nhưng cái này có thể triệt tiêu bằng cách mở nhạc lớn hơn một chút, khi mở nhạc lớn hơn tí thì không nghe tiếng máy o..o…nữa.

Tiếp theo xin nói về độ đầm : Xe này có tự trọng theo sổ sách là 1285 kg. Hôm đi miền tây chỉ có em và bà cả cùng khoảng 30 kg hành lý, đổ gần đầy bình xăng. Như vậy nhắm chừng tổng trọng lượng là khoảng 1480 kg. Với trọng lượng này và với cỡ lốp 205/65R15 xe cho cảm giác di chuyển đầm êm trên xa lộ, khi qua các lằn giảm tốc không có hiện tượng tưng nảy, lướt êm, khi vào đường gồ ghề, đường xấu với tốc độ khoảng 20 km/h cảm thấy xe khá ổn định, ít rung lắc…

Động cơ và tốc độ : Với động cơ DOHC E-Tec II 1.6, công suất theo sổ sách là 107 mã lực. Xe không cho cảm giác tăng tốc đã như Civic 2.0 (cái này đương nhiên) do xác nặng và chấm nhỏ, tuy nhiên không đến nỗi lì ì ạch như có người đã nói. Với hộp số tay 5 cấp, chân côn êm nhẹ, cửa số êm dịu không có hiện tượng sượng sượng cần số khi sang số. Nếu biết phối hợp côn số và chân ga nhuần nhuyễn thì phản ứng từ động cơ cũng khá , độ tăng tốc từ 0 đến 90km/h làm em hài lòng. Vì đang trong thời gian rô đai nên em chỉ dám vít thử lên 90km/h rồi giảm liền sau đó duy trì tối đa chỉ 80km/h mà thôi. Nhưng khi vượt xe khác cần về số sớm hơn và canh khoảng cách xa hơn chút để lấy tốc độ.

Tiêu hao nhiên liệu : Cái này vì đang trong thời gian rô đai nên em chưa cân đo đong đếm khoản này, sau vài ba ngàn cây em sẽ tính, nhưng nhìn vào đồng hồ báo mức tiêu hao nhiên liệu trung bình của xe thì nó báo 7.7 l/100km.

Máy Lạnh và âm thanh : Xe sử dụng máy lạnh thường, thời gian làm lạnh nhanh, hơi lạnh mát sâu. Em từng đọc trên OS có nói về lỗi chế độ lấy gió trong của xe Cruze, chỉnh chế độ lấy gió trong nhưng vẫn có mùi bên ngoài…Nhưng giờ xe em mua thì không có lỗi này, chỉnh chế độ gió trong chạy qua bãi rác, hay chạy sau xe tải nặng đang xã khói đen xì đâu có nghe mùi hôi hay mùi dầu khói gì đâu…Có thể VIDAMCO đã khắc phục lỗi này rồi chăng? (xe em xuất xưởng 21/10/2010).

Dàn âm thanh sử dụng đầu CD 1 đĩa MP3/WMA, 4 loa, có cổng AUX, không có cổng USB. Với tai trâu như em thì dàn âm thanh của xe này chấp nhận được, . Ai muốn hay hơn thì có thể độ thêm.

Xe có Clock tự động các cửa+cốp sau+nắp bình xăng (cái này hơi bị nhạy…em đề pa số 1, vừa vào số 2 là nó tự Clock cái cạch). Xuống kính một chạm cho cửa tài và phụ. Chỉnh độ sáng đèn đồng hồ và Táp lô (ánh sáng đồng hồ và táp lô màu xanh đại dương nhìn đẹp và dịu mắt). Kính hậu chỉnh điện nhưng không có gập điện. Đèn cốt thì hơi bị tệ, gặp ánh sáng xe ngược chiều thì chẳng thấy ánh đèn xe mình đâu, đèn pha thì chấp nhận được (ai đi đêm thường xuyên thì nên độ lại đèn xe này cho an toàn). Chìa khóa điều khiển từ xa (có 2 cái) có nút khóa/mở khóa các cửa, nút mở cốp sau. Khi unclock thì bấm 1 cái chỉ mở cửa tài xế, bấm 2 cái liên tục thì mở tất cả các cửa..v..v..

Bộ ghế bọc nỉ khá đẹp, ghế lái ngồi ôm lưng, không có hiện tượng lún khi ngồi lâu nên đi đường dài không bị đau lưng, băng ghế sau khá rộng rãi thoải mái nhưng không bằng băng sau xe Civic 2.0.

Tay lái trợ lực thủy lực, rất nhẹ, cái hay là khi chạy tốc độ cao chỉ hơi nhẹ nhẹ chứ không nhẹ tênh như một số loại tay lái trợ lực dầu khác, ở tốc độ 90km/h tay lái “chắc” không có cảm giác phiêu tay lái.

Có một điều hơi củ chuối là cốp sau không có đèn chiếu sáng...~X(thiệt là không thể hiểu nổi??? cái đèn soi sáng cốp sau có bi nhiêu tiền đâu mà VIDAMCO bỏ qua không lắp, trong khi xe Lacetti EX thì lại có…cái này đi đêm thì thấy đường đâu mà lấy đồ trong cốp…~X(
………………..

Đây là những cảm nhận ban đầu của em về xe Cruze LS, có gì không khách quan thì các bác xí xóa cho nhé!!!
sau gần 1 năm sử dụng Lac SE 2010 (không phải Cruze) (9/2010 - 6/2011) bản thân em cũng có cảm nhận giống hệt cụ, hiện tại em chạy được 1 vạn 8, xe vẫn chưa xảy ra lỗi gì. Nói về chức năng và nội ngoại thất thì em thấy chưa có xe nào đáp ứng đủ với tầm tiền đó. bản thân em sau khi mua đã độ thêm vài chức năng cho hoàn thiện chiếc xe (lắp màn DVD, thay và lắp thêm toàn bộ loa, gương chỉnh điện, lắp cái đèn cốp sau hết 50k, thay lazang ....). Nếu bán thì với tầm tiền đó không mua được chiếc xe nào đầy đủ như thế. Em cảm thấy hài lòng với lựa chọn của mình.

chebonmua

Xe buýt
Công nhận với bác là vụ cốp sau k có đèn cũng hơi bực những lúc trời tối , E cũng mới lấy em này ,cảm nhận của riêng E là hài lòng .Được cái ra đường ai cũng khen xe đẹp với như xe đắt tiền :))

wusnat

Xe tải
Em lật thớt này lên để các cụ chém tiếp sau thêm 1 năm trải nghiệm ạ. Em nghĩ sẽ có nhiều nhận xét cả tốt và sấu về em nó!

tuankietauto

Xe tăng
Nguyễn y vân mà cụ

tuankietauto

Xe tăng
Cruze LS là hợp lý, sang trọng, an toàn, giá tốt 465

mr.dth

Xe hơi
e thấy cruze có một bệnh rất nghiêm trọng ...mà xe sang hoặc xe siêu sang nào cũng gặp phải đó là................hết xăng phải đổ

nvk010112

Xe máy
còn nữa, cả bốn kính đều xuống 1 chạm nhé, còn lên thì phải móc liên tục hơi mỏi tay nhưng vậy có khi an toàn đỡ bị máy chém.

mabu44

Xe điện
Giá cả hợp lý với thiết bị. Em chỉ thấy mỗi khoản là hơi tốn xăng. Không biết các cụ đi thế nào chứ xe em Cruze LS chạy ( đc 3 vạn rùi ) phải tầm 10l/100km???

nguoimang

Xe buýt
Nhiều bác nói hay mà cũng nhiều bác bán sớm, hình như toàn bán bản 2011

thanhdtcbl

Xe tải
Website
thietbinganhang.net
Giá cả hợp lý với thiết bị. Em chỉ thấy mỗi khoản là hơi tốn xăng. Không biết các cụ đi thế nào chứ xe em Cruze LS chạy ( đc 3 vạn rùi ) phải tầm 10l/100km???
cụ thay ngay cho e lọc gió điều hòa và lọc gió động cơ nhé, cụ đi sẽ thấy nó lại ngon choét và không tốn xăng nữa.

thanhdtcbl

Xe tải
Website
thietbinganhang.net
E cũng đang chạy 1 chiếc Cruze Ls 1.6 thấy cũng ổn. Chỉ 1 vấn đề hơi khó chịu là số 1 của e này giật kinh khủng mặc dù ghì chân côn nhả ra rất nhẹ nhàng. Lúc ôm cua tốc độ chậm tay lái hơi nặng.
xe cụ chắc đi chưa được 1 vạn km? cụ kiểm tra dầu lái chưa?

tuankietauto

Xe tăng
Không đến đầu cụ ạ, bản LS chỉ 8 đến 9 lít cho đường HN thôi

chebonmua

Xe buýt
Nhiều bác nói hay mà cũng nhiều bác bán sớm, hình như toàn bán bản 2011
Các cụ ý bán lên đời đấy chứ :D
E chạy đc 1 năm mà vẫn hài lòng chán .Xăng thì bt loanh quanh 7L-8L đường tổng hợp thôi .Mỗi tội xe trắng nên khó nâng niu quá ^^

KhoaiLangVn

Xe buýt
e bị vụ đông đá dàn lạnh :(( đã vào hãng thay cảm biến nhưng vẫn ko đc :((

haidt

Xe đạp
Em đi hơn 1 năm trộm vía chưa thấy gì :D

hienanhmip

Xe hơi
Các bác cho em hỏi tí. Em Lac CDX nhập 2010 có hơn em Cruze này không ah. Thấy mấy bác bảo xe nhập bị mùi ngoài xe cũng hơi ghê. Vì ra đường ở VN mùi mẽ thì đủ các loại roài.

hienanhmip

Xe hơi
bác làm em mê em này rồi đấy,tầm tiền hợp lí.em đang kiếm em CDX mà chưa có

chuvitpanpan

Xe tải
Bài viết của bác quá hay. Tuy em giờ có xe
Nhưng cũng phải cố làm em này thôi.