Cảm giác này có cụ nào bị chưa và liệu em có bị thừong xuyên ko ạ? Rất sợ.,,,,,,,,,,,

FordAT

Xe tăng
Lúc dừng đèn đỏ ở ngã tư Trần Phú. QUên ko tắt xi nhan , có cụ Ếch đi sau nháy pha.
Tự nhiên thấy loáng ở guơng phụ, xong em tối xầm mặt lại. Em bị Ảo giác như thật là xe bị trôi lùi lại rất nhanh như sắp đụng vào xe đằng sau.

Em cố đạp vào phanh rất chặt nhưng xe vẫn cứ lùi, em cúi xuống nhìn vào cần số thì vẫn đang để ở D.
Tý nữa em đạp vào chân ga để xe tiến lên. Nhưng định thần lại thì hóa ra các xe bên cạnh lao đi làm mình tường mình đang lùi lại.
Sợ thật, đúng là hú vía.Em suýt biến thành xe điên.(có lẽ đây cũng là 1 nguyên nhân làm thành xe điên)
Em hãi quá. Lần đầu tiên vác xe ra phố lượn đã bị ngay Ảo Giác.

Em xin kinh nghiệm các cụ vụ này ah. Liệu em có bị phát thứ 2 ko, hay do em lái mới nên bị ảo giác lần đầu.

thangbillcut

Xe hơi
Ảo giác thôi ,do tiền đình của cụ đôi khi không chuẩn. Hãy luôn nhìn về phía trước mặt ,chỉ liếc gương chiếu hậu thôi thì sẽ hết mà.Chúc kụ chủ thành công.

anhtho

Xe ngựa
Lúc dừng đèn đỏ ở ngã tư Trần Phú. QUên ko tắt xi nhan , có cụ Ếch đi sau nháy pha.
Tự nhiên thấy loáng ở guơng phụ, xong em tối xầm mặt lại. Em bị Ảo giác như thật là xe bị trôi lùi lại rất nhanh như sắp đụng vào xe đằng sau.

Em cố đạp vào phanh rất chặt nhưng xe vẫn cứ lùi, em cúi xuống nhìn vào cần số thì vẫn đang để ở D.
Tý nữa em đạp vào chân ga để xe tiến lên. Nhưng định thần lại thì hóa ra các xe bên cạnh lao đi làm mình tường mình đang lùi lại.
Sợ thật, đúng là hú vía.Em suýt biến thành xe điên.(có lẽ đây cũng là 1 nguyên nhân làm thành xe điên)

Em xin kinh nghiệm các cụ vụ này ah. Liệu em có bị phát thứ 2 ko, hay do em lái mới nên bị ảo giác lần đầu.
Hây dzà, lái mới hầu như ai cũng trải nghiệm cái này, nhất là cụ dừng cạnh xe bus, nó tiến thì mình tưởng bị trôi lùi, nếu xe ngược chiều chạy thì lại tưởng mình tiến. Em cũng từng bị như cụ, lại còn nghĩ: hay phanh xe mình hỏng, bất giác giật cả phanh tay mới ngộ chứ.
Kinh nghiệm là đừng có nhìn vào xe bên cạnh lâu mà phải nhìn vào các điểm chắc chắn cố định như: cột đèn, vạch vôi trên đường v.v..

FordAT

Xe tăng
Vâng, cám ơn các cụ chỉ bảo. Em hãi quá, cứ tưởng xe bị lùi về sau với tốc độ nhanh. Đạp phanh dúi dụi mà ko thấy dừng. Kiểu như em bị rơi vào Ảo giác, mất mấy s mới định thần dc.

Truongsonnam_37

Xe tăng
Vâng, cám ơn các cụ chỉ bảo. Em hãi quá, cứ tưởng xe bị lùi về sau với tốc độ nhanh. Đạp phanh dúi dụi mà ko thấy dừng. Kiểu như em bị rơi vào Ảo giác, mất mấy s mới định thần dc.
Cụ cẩn thận hơn nhá, có khi mấy s ấy của cụ thành to chuyện lắm đới ạ!

heroesdaubu

Xe điện

Em đoán chắc nhiều người hay bị thế khi mới lái xe. Giờ bay nhiều cụ sẽ thấy quen, nên nhìn vào xe ngay trước mình, đừng nhìn ngang nhá.

lanhuong1965

Xe điện
Hì,lái mới thường tinh thần căng thẳng khi lên xe nên hay bị như hiện tượng của bác.Còn 1 hiện tượng nữa là khi bác chạy xe đến 1 tốc độ nào đó,não chưa quen,bác xẽ thấy ngộp,choáng cũng rất nguy hiểm!

fortress

Xe tải
Em lái xe một số năm, dưng mờ khi đi tàu hỏa lúc ở ga đậu cạnh tàu khác, tàu khác chạy cũng cứ tưởng tàu mình chạy.:P

xe cỏ

Xe buýt

Em cũng đã bị như cụ khi bị tắc đường ở đầu cầu Chương Dương ạh.. Sợ hết cả hồn:-o:-o:-o:-o

Tribute

Xe container
Chuyện đó bình thường thôi, hầu như ai mới lái cũng từng bị rơi vào cảm giác đó. Thậm chí lái lâu rồi nhưng bị rơi vào giữa dòng xe cộ đông kín mít những lúc tắc đường như chỗ Khuất Duy Tiến hay Bùng binh Bic C thì cũng vẫn bị cái ảo giác đó, có điều lái lâu rồi thì ảo giác qua nhanh hơn thôi. Em rút ra 1 kinh nghiệm quan trọng khi cầm vô lăng là không nhìn tập trung vào bất cứ cái gì, nhất là các vật thể di động, chỉ liếc mắt lướt qua nó mà thôi, như vậy trong đầu luôn có 1 quang cảnh tổng thể giao thông xung quanh và giúp mình có định hướng xử lý nhanh trong mọi tình huống.

anhtho

Xe ngựa
cái này là do bệnh rối loạn tiền đình.cụ đi xe người khác lái đã bao giờ bị say xe chưa.
Không liên quan gì tới tiền đình đâu cụ. Nó cũng như mình ngồi toa xe lửa, đoàn tầu bên cạnh chạy lại cứ tưởng tầu mình chuyển bánh. Vì mình đang chờ đèn đỏ và thấy nó 'trôi' như thế nên đâm hoảng, vậy thôi. Chỉ vài ba lần là hết, cụ chủ thớt yên tâm. Nhưng biết rồi thì sẽ đỡ bỡ ngỡ, nếu hoảng quá, cẩn thận lại đạp nhầm chân.. thì toai !

BinhminhCDS

Xe buýt
Ai bẩu cụ cứ liếc ngang liếc dọc làm gì :)) cảm giác đấy còn là may đấy :)) cơ mà hôm nào có gấu ngồi cajnh mà cụ vẫn liếc thế thì có ngày không nhìn thẳng được đâu đấy :))

Dogia

Xe điện
Đây là ảo giác, ai cũng có thể và có lúc gặp phải, chứ ko liên quan đến tiền đình hay là say xe gì cả

lenamhung83

Xe tăng
Đôi lúc em cũng bị như bác, bình thường thôi mà

MB E250

Xe tải
Mới lái thường thế, đặc biệt lái xe Ford lại càng bị thế, em đùa tí ạ

QuangTN

Xe buýt
Bình thường thôi. Hôm trc em bị ở ngang dốc mới hãi. Tránh nhìn một điểm quá lâu, cực kỳ nguy hiểm vì đi oto có rất nhiều điểm càn nhìn để đảm bảo an toàn. Kinh nghiệm là nhìn tổng thể, vài giây lại liếc các gương và kính chiếu hậu.
Thỉnh thoảng đi láo tí để rèn luyện tay lái. Thú vị lắm, hóa ra ngoài đường toàn các hội sợ chết ;)

FordAT

Xe tăng
Không liên quan gì tới tiền đình đâu cụ. Nó cũng như mình ngồi toa xe lửa, đoàn tầu bên cạnh chạy lại cứ tưởng tầu mình chuyển bánh. Vì mình đang chờ đèn đỏ và thấy nó 'trôi' như thế nên đâm hoảng, vậy thôi. Chỉ vài ba lần là hết, cụ chủ thớt yên tâm. Nhưng biết rồi thì sẽ đỡ bỡ ngỡ, nếu hoảng quá, cẩn thận lại đạp nhầm chân.. thì toai !
Em tý đạp nhầm chân ga cho xe đỡ trôi đấy ạ. Vì rơi vào ảo giác em tưởng thật , tý nữa thành xe điên. CÓ khi lại lên báo luôn sau vụ cụ Bác sỹ .
Em lại có 1 cái này nữa lỗi nghiêm trọng, em xi nhan chuyển làn xong em tắt đi, gạt nhẹ thôi nhưng nó lại nhảy sang xi nhan bên kia, gạt nhẹ lại nó lại nhảy sang xi nhan bên này.
Hôm nay ngày thứ 2 em vác xe ra dg lại mắc cái lỗi ngu này, mà rõ ràng em gạt rất nhẹ để nó về giữa mà sao cứ nhảy đi nhảy lại 2 bên mãi mới hết.

Có thể là khi chuyển làn xong đánh lái lại nó tự về em ko biết em lại tự gạt về nên nó nhảy.
Tiếp lỗi nữa là khi rẽ phải em bò chậm quá vì sợ xe máy nó quệt , nên bị lườm và xỉ vào mặt.
Thêm bác xe tải đi ngay sau chửi bằng còi......
Học lái ở sa hình với thực tế khác nhau xa quá.
Em vác về quê rõ ràng đỗ rất tốt cách 10cm vậy mà lên đây em làm ko nổi, lùi xe tốt lên đây cũng lùi ko nổi....

FordAT

Xe tăng
Bình thường thôi. Hôm trc em bị ở ngang dốc mới hãi. Tránh nhìn một điểm quá lâu, cực kỳ nguy hiểm vì đi oto có rất nhiều điểm càn nhìn để đảm bảo an toàn. Kinh nghiệm là nhìn tổng thể, vài giây lại liếc các gương và kính chiếu hậu.
Thỉnh thoảng đi láo tí để rèn luyện tay lái. Thú vị lắm, hóa ra ngoài đường toàn các hội sợ chết ;)
Đúng đấy cụ ạ, thằng bạn em lái xe dc 3 năm nó cũng bảo. Đi tối thì nên lấn ra giữa đường mà đi cho dễ vì xe máy ngược chiều nó sẽ tự tránh mình vì ko thằng nào ngu đâm đầu ô tô cả, còn ô tô thì lúc đó về lại đường cũng kịp. Để đỡ va chạm với phuơng tiện cùng chiều.