[Funland] Cảm giác bị lợi dụng

kvboto

Xe container
Nếu một ngày các cụ mợ chợt nhận ra trong một mối quan hệ, mình thì cho là thân thiết đến mức mình hết lòng hết dạ với họ, họ gặp khó khăn hay cần sự trợ giúp gì mình đều hết lòng. Nhưng rồi, với sự khó khăn của mình, họ cũng tỏ ra giúp đỡ nhưng rất hời hợt cho có lệ vì không thể từ chối được. Mình chợt nhận ra mình bị lợi dụng bấy lâu nay, họ chỉ quan hệ hay chơi với mình vì mình có giá trị nào đó để lợi dụng.
Buồn lắm các cụ mợ ạ. Buồn vì mình nhìn nhầm người, chơi nhầm người
Em nghĩ Cụ quên 1 điều. Các quan hệ thì đều là lợi dụng lẫn nhau, và cuộc sống thì cơ bản là cứ phải để được lợi dụng nhau thì mới vui.

Cụ đem ra đây để cân cái việc cụ cho là cụ đã hết lòng với họ và cho rằng người ta hời hợt với cụ thì nên cụ thể hóa nó ntn ? bối cảnh, tình huống, định lượng ra vật chất ntn ? thì mới chém được.

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Nếu một ngày các cụ mợ chợt nhận ra trong một mối quan hệ, mình thì cho là thân thiết đến mức mình hết lòng hết dạ với họ, họ gặp khó khăn hay cần sự trợ giúp gì mình đều hết lòng. Nhưng rồi, với sự khó khăn của mình, họ cũng tỏ ra giúp đỡ nhưng rất hời hợt cho có lệ vì không thể từ chối được. Mình chợt nhận ra mình bị lợi dụng bấy lâu nay, họ chỉ quan hệ hay chơi với mình vì mình có giá trị nào đó để lợi dụng.
Cụ hay mợ mở thớt đúng lúc ghê.e cũng vừa trải qua.mỗi lần thế e lại nghêu ngao bài thói đời.bạn quên ta tình cũng quên ta,trong thói đời cười ra nước mắt :D

Pvsc

Xe ba gác
Mừng chứ, cuối cùng mình cũng trưởng thành :))

RosemaryCherry

Xe container
Cụ hay mợ mở thớt đúng lúc ghê.e cũng vừa trải qua.mỗi lần thế e lại nghêu ngao bài thói đời.bạn quên ta tình cũng quên ta,trong thói đời cười ra nước mắt :D
Coi như thanh lọc danh sách bè chứ ko phải bạn lão ợ. Lão xem có thời gian ngâm cứu qua cái vụ tướng số đi, để chuẩn bị tâm lí sẵn sàng khi bị chơi xấu. Kiểu như mình biết bản chất của họ rồi, nhưng cho họ cơ hội thể hiện. Lúc đó tiễn nhau lên đường và coi như mình dẫm phải mứt thôi.
Rửa chân sạch sẽ và bước tiếp thôi.
À đó là em nói vậy chứ đợt trước em quen 1 đứa, em tin trực giác của mình là đúng về nó, nhưng lại tự bảo mình bớt định kiến kiểu nhìn mặt mà bắt hình dong đi nên để đứa vô sỉ kiểu Chí Phèo chơi xấu em, em làm bài tế rồi cắt luôn khỏi cuộc chơi cho đỡ bực mình. Lúc đó chả thấy sốc vì đã chuẩn bị tâm lí, chỉ thấy coi thường và thấy tiếc vì mình đã lãng phí một chút thời gian và tâm sức của mình thôi.
Trừ vụ be bé như mắt muỗi kia thì trộm vía, chắc do ăn ở nên em thường gặp người tốt :D :D :D.
Hi vọng lão quên đi và nhận được bài học cho mình. Mà khổ nỗi bài học hay kinh nghiệm giống như một chiếc lược mà cuộc đời chỉ ban tặng sau khi chúng ta đã mất gần hết cả tóc. Lão nhề??? :P :P :P :)) :)) :))

RosemaryCherry

Xe container
May chứ bác, vì mình biết được sớm, loại bỏ sớm, đỡ mất thời gian và tâm sức vào những người ko đáng được nhận sự tôn trọng, chân thành và tử tế của chúng ta :x :x :x >:D<>:D<>:D<

Mợ Mèo

Xe hơi
Úi e còn bị lừa cơ chứ kp bị lợi dụng ko đâu :(

Chopchopchop

Xe buýt
Úi e còn bị lừa cơ chứ kp bị lợi dụng ko đâu :(
Vầng. Xã hội nhiều chuyện như vậy. Cũng như nhiều cụ mợ trên này khuyên là quên đi thôi. Ừ thì rồi cũng phải quên đi cho nhẹ đầu. Nhưng ban đầu cũng tiếc nuối vì lòng tin và sự chân thành của mình cho đi không đúng chỗ thôi

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Vầng. Xã hội nhiều chuyện như vậy. Cũng như nhiều cụ mợ trên này khuyên là quên đi thôi. Ừ thì rồi cũng phải quên đi cho nhẹ đầu. Nhưng ban đầu cũng tiếc nuối vì lòng tin và sự chân thành của mình cho đi không đúng chỗ thôi
Những người có lòng tin và sự chân thành thì không lên chỗ đông người không quen để kể lể như mợ đâu.
Cho nên mợ yên tâm đi, không thiệt thòi gì ghê gớm cả.
Mà lòng tin và sự chân thành là của mợ, sao lại nói "cho đi"?
"Quân tử chi giao đạm nhược thủy": quân tử/ người đàng hoàng giao du với nhau nhạt như nước lã, chỉ dựa trên sự thật và lẽ phải chung ở đời chứ không dựa trên ràng buộc ân tình riêng, nếu quan hệ mà cứ kể lể cân đong ân tình, đong đi đếm lại các hành vi cho nhiều mà nhận ít thì chưa phải người quân tử/đàng hoàng cao thượng đâu, ân lại sinh ra hận, bất mãn này nọ, không nên.

Chỉnh sửa cuối:

Chopchopchop

Xe buýt
Những người có lòng tin và sự chân thành thì không lên chỗ đông người không quen để kể lể như mợ đâu.
Cho nên mợ yên tâm đi, không thiệt thòi gì ghê gớm cả.
Mà lòng tin và sự chân thành là của mợ, sao lại nói "cho đi"?
Vầng. Buồn thì bán than tý thôi. Cụ phán xét em qua những gì em giãi bày là quyền của cụ. Xã hội nhiều góc nhìn nhiều đánh giá. Em cũng không có nhu cầu phải bắt mọi người nhận xét là em tốt đẹp hay chuẩn mực nhất là với những người không quen biết. Ai hiểu và đồng cảm thì là may mắn cho em. Ai thấy em không đúng thì cũng coi như là góc nhìn của hai bên lệch pha. Em chỉ buồn vì người mình dành tình cảm cho thôi. Còn với người em chẳng có tình cảm gì thì họ đối với em ra sao em không quan tâm

ThanhLong69

Xe tăng
Cùng sự việc nhưng không phải ai cũng nhìn nhận giống nhau.
Ví dụ nhỏ có bạn là giáo viên được nhờ sửa điểm, việc này nhiều người có thể coi là bình thường nhưng có người lại coi là rất nghiêm trọng.
Việc khác như xin học, xin làm việc cũng vậy với người này có thể là rất nhẹ nhàng với người khác có thể là sự cố gắng rất lớn
Thế nên có thể khi giúp người khác mình nghĩ là hết lòng nhưng người khác lại cho là chuyện nhỏ tiện thì nhờ.
Khi nhờ người khác mình nhìn dưới góc nhìn của mình thấy không có gì lớn nhưng với người ta có thể là rất khó mà nhiều khi không tiện từ chối. hoặc có 1 số người hầu như không biết cách từ chối.
Để tránh những sự cố này lời khuyên nho nhỏ cho bạn chủ thớt là thử đặt mình vào vai người được nhờ nghĩ xem nếu 1 ai đó nhờ mình việc đại loại thế thì mình sẽ làm thế nào, biết đâu lại ra được cái gì đó.

Chopchopchop

Xe buýt
Cùng sự việc nhưng không phải ai cũng nhìn nhận giống nhau.
Ví dụ nhỏ có bạn là giáo viên được nhờ sửa điểm, việc này nhiều người có thể coi là bình thường nhưng có người lại coi là rất nghiêm trọng.
Việc khác như xin học, xin làm việc cũng vậy với người này có thể là rất nhẹ nhàng với người khác có thể là sự cố gắng rất lớn
Thế nên có thể khi giúp người khác mình nghĩ là hết lòng nhưng người khác lại cho là chuyện nhỏ tiện thì nhờ.
Khi nhờ người khác mình nhìn dưới góc nhìn của mình thấy không có gì lớn nhưng với người ta có thể là rất khó mà nhiều khi không tiện từ chối. hoặc có 1 số người hầu như không biết cách từ chối.
Nói thật. Mất đi 1 người bạn cũng là rất tiếc. Em chỉ mong rằng em đang nhìn nhận sự việc sai về người ta. Trong sự việc này em không muốn mình đang đúng. Nếu cảm nhận của em là đúng thì bao năm nay em chơi nhầm người và lãng phí thời gian tình cảm của mình. Nếu cảm nhận của em là sai thì em có lỗi với người bạn đó vì chưa gì đã oán trách người ta. Nhưng chí ít sẽ cho em cơ hội để còn 1 người bạn và em cũng phải sửa lỗi của mình

Escobar

[Tịch thu bằng lái]

November123

Xe tải
Đó là cuộc sống, xin chia sẻ cùng mợ.
Hy vọng mợ vẫn luôn nhìn đời với gam màu tươi sáng.
Nếu thấy không ổn thì next thôi ạ. :)