Cảm biến điều hòa Fiesta lỗi?

pamasi

Xe tải
Kính thưa các cụ, xe Fiesta Ecoboost của em cảm biến báo nhiệt độ ngoài trời là 29, em bật điều hòa để 26 thì phun ra toàn khí nóng, giảm xuống 24 cũng vẫn là khí nóng, đến khi giảm xuống 23 thì mới ra khí mát, cơ mà 26 thì em thấy vừa chứ để 23 thì lạnh nên rất khó chịu bực mình với chuyện này. Ko biết như các xe ford khác có bị như thế hay ko hay chỉ mỗi xe em bị thôi? Em đi xe của hãng khác để nhiệt độ điều hòa cứ thấp hơn nhiệt độ môi trường bên ngoài dù chỉ 1 độ thôi thì xe cũng vẫn ra khí mát đúng chuẩn nguyên tắc điều hòa, đây là chiếc ford đầu tiên của em nên em thấy hiện tượng này lạ quá.

HNmember

Xe tăng
E ko rõ vụ này- nhưng theo mặc định của thế giới thì 24oC là trung tính. E đã đi tàu điện của bọn nó vào mùa đông - xả khí nóng trong khi nhiệt độ trong khoang khá cao- rất khó chịu. Kụ thử xem có cái gì chỉnh được mặc định của nó không?

Gà bốn bánh

Xe hơi
E ko rõ lắm nhưng theo e hiểu thì cơ chế điều hòa tự động là thổi khí (nóng hoặc mát) ra sao cho đạt đc nhiệt độ thiết lập.
Vì thế nếu nhiệt độ trong xe của cụ là 25 độ, cụ thiết lập 26 độ --> em nó phun ra khí nóng để đạt đc 26 độ
Còn nhiệt độ trong xe của cụ 25 độ mà cụ thiết lập 23 độ --> e nó phun ra khí mát.
Theo e thì sẽ phụ thuộc nhiệt độ trong xe chứ ko phải là nhiệt độ bên ngoài .

Ly thuyết là thế nhưng nói thật e cũng thấy nó chạy lung tung ...

pamasi

Xe tải
E ko rõ lắm nhưng theo e hiểu thì cơ chế điều hòa tự động là thổi khí (nóng hoặc mát) ra sao cho đạt đc nhiệt độ thiết lập.
Vì thế nếu nhiệt độ trong xe của cụ là 25 độ, cụ thiết lập 26 độ --> em nó phun ra khí nóng để đạt đc 26 độ
Còn nhiệt độ trong xe của cụ 25 độ mà cụ thiết lập 23 độ --> e nó phun ra khí mát.

Từ xưa đến nay em ngồi phòng điều hòa đều để 26 và thấy mát dễ chịu, nhiệt độ từ 28 trở lên em mới thấy nóng. Đi xe khác em cũng để 26 và cũng thấy mát (dù báo nhiệt độ bên ngoài 27). Riêng con ford này em cứ để 24 trở lên là thấy nóng ko chịu được, để 23 thì lại lạnh cứ phải mặc thêm áo khoác.

kduc

Xe Cứu Trợ
E toàn để 22.5 :D

Oldfarmer

Xe tải
Đúng như cụ chủ topic nói, em thấy xe em phải để 22-22.5 C mới thấy có gió lạnh ra. Em toàn để 22C thôi và bật mức gió 1 hoặc 2.

Chỉnh sửa cuối:

Gà bốn bánh

Xe hơi
Đúng như cụ chủ topic nói, em thấy xe em phải để 22-22.5 C mới thấy có gió lạnh ra. Em toàn để 22C thôi và bật mức gió 1 hoặc 2.
KO liên quan đến điều hòa nhưng cụ đổ xăng A92 hay A95 cho em ford thế :).

Oldfarmer

Xe tải
KO liên quan đến điều hòa nhưng cụ đổ xăng A92 hay A95 cho em ford thế :).
Em đổ A95 cho "cảm giác" yên tâm hơn, thực ra A95 chỉ đắt hơn A92 tầm 600đ/l thôi (mất thêm tầm 24k cho một lần đổ đầy bình 40 lít).

Mar

Xe hơi
Mấy hnay trời nonga lạnh thất thường . E vào trong xe bật điều hòa tắt auto , bật a/c 19 độ mà quạt gió vẫn thổi hơi nóng ra các cụ ạ . Thế là sao các cụ nhỉ . Không hiểu a "phò" đặt chế độ j mà khó hiểu thế , e loay hoay mãi không hiểu vì sao nó lại thế ? Có cụ nào bị giống e không . Cá nhân e thấy ford tinh tế thông minh nhưng hại não người tiêu dùng việt quá ạ :((

kiettc

Đi bộ
em cũng bị máy lạnh con fiesta như thế

pamasi

Xe tải

Lý thuyết của cụ là đúng ạ, nhưng ý em là nhiệt độ bên ngoài 29 độ thì trong xe phải cao hơn vì còn có người và các thiết bị tỏa nhiệt khác nữa, nên theo logic thì sẽ không có chuyện ngoài trời 29 độ mà trong xe 16 độ để rồi bật điều hòa 24 vẫn bị ra khí nóng đâu ạ.
Mấy hnay trời nonga lạnh thất thường . E vào trong xe bật điều hòa tắt auto , bật a/c 19 độ mà quạt gió vẫn thổi hơi nóng ra các cụ ạ . Thế là sao các cụ nhỉ . Không hiểu a "phò" đặt chế độ j mà khó hiểu thế , e loay hoay mãi không hiểu vì sao nó lại thế ? Có cụ nào bị giống e không . Cá nhân e thấy ford tinh tế thông minh nhưng hại não người tiêu dùng việt quá ạ :((
Trời mấy hôm lạnh có 16-17 độ thì cụ để 19 độ bị ra hơi nóng là đúng rồi mà cụ.
em cũng bị máy lạnh con fiesta như thế
Như vậy là điều hòa của Fiesta đều bị chung như thế. Vậy có phải dòng xe này bị lỗi điều hòa ko nhỉ?

TruongMSG

Xe đạp
Fiesta ecooboot e cũng bị thế các cụ à, trả hiểu thế nào để 22o vẫn ra khí nóng, bất kể để auto hay điều chỉnh bằng tay hic

c0oll30y

Xe máy
xe e cũng bị thế. đi altis để auto khá dễ chịu trong khi đi ffi thì phải chỉnh tay lúc thì lạnh quá lúc thì nóng quá.
e có cả list vấn đề vs ffi đây. mua về mới biết. chán vô cùng :(

pamasi

Xe tải
xe e cũng bị thế. đi altis để auto khá dễ chịu trong khi đi ffi thì phải chỉnh tay lúc thì lạnh quá lúc thì nóng quá.
e có cả list vấn đề vs ffi đây. mua về mới biết. chán vô cùng :(
Cụ list ra cho anh em tham khảo đi ạ.

c0oll30y

Xe máy
Cụ list ra cho anh em tham khảo đi ạ.
vụ sang số e kêu chán r. lúc thì 2000 v chuyển số lúc thì lên đến 3000v mới chuyển ( các cụ đừng phán e chân to, e ko ngu đến mức ko phân biệt đc nhé )
đánh lái thì kêu kin kít ko biết cọ cái j.
để xe tự đi garanty thì bên tự trả lái bên ko tự trả lái
cuối cùng là service thì như CCC ( e quá ức chế ) từ bọn FVN cho đến đại lý.
có thế thôi cụ à
ngoài lề thì cảm biến gạt mưa, cảm biến đèn cũng như cức ngu như cái điều hoà auto luôn. mang tiếng auto mà toàn phải dk

tuancisco

Xe tải
ôi may em quá, xe em ffi đời 2011 toàn là chỉnh cơ, mình muốn sao thì điều chỉnh vậy. Cứ tưởng đời sau một số thứ tự động thì phải sướng hơn chứ, cải tiến chứ ai đi cải lùi thế nhỉ, phò thật.

tuphamih

Xe máy
Em đang định múc mà nghe các cụ nói xong lại nhụt chí rồi :))

Bigj

Xe hơi
Kính thưa các cụ, xe Fiesta Ecoboost của em cảm biến báo nhiệt độ ngoài trời là 29, em bật điều hòa để 26 thì phun ra toàn khí nóng, giảm xuống 24 cũng vẫn là khí nóng, đến khi giảm xuống 23 thì mới ra khí mát, cơ mà 26 thì em thấy vừa chứ để 23 thì lạnh nên rất khó chịu bực mình với chuyện này. Ko biết như các xe ford khác có bị như thế hay ko hay chỉ mỗi xe em bị thôi? Em đi xe của hãng khác để nhiệt độ điều hòa cứ thấp hơn nhiệt độ môi trường bên ngoài dù chỉ 1 độ thôi thì xe cũng vẫn ra khí mát đúng chuẩn nguyên tắc điều hòa, đây là chiếc ford đầu tiên của em nên em thấy hiện tượng này lạ quá.
Nếu nhiệt độ trong xe lớn hơn thì mặc định hệ thống điều hoà sẽ bật khí mát để cân bằng và ngược lại, kinh nghiệm khi sử dụng là luôn để điều hoà và nhiệt độ ngoài trời không chênh lệch nhau nhiều sẽ cảm giác dễ chịu cụ ạ, vì không khí xe rất bí mà trời lạnh bước vào chênh lệch nhiệt độ lớn gây nên cảm giác khó chịu. Có thể mở cửa sổ một lát cho nhiệt độ trong và ngoài cân bằng trước ợ.

Ni no Kuni

[Tịch thu bằng lái]
Chưa gì đã kết luận cảm biến điều hòa lỗi nhỉ.
Xe điều hòa tự động nó thế mà. Thổi ra gió gì thì còn tùy vào nhiệt độ mình set và nhiệt độ ngoài trời.
Trên xe có nút A/C đấy, hôm nào nhiệt độ ngoài trời mát, thì tắt cái đấy đi, để gió không thôi, đảm bảo khỏe re :P.
Em thì hoàn toàn hài lòng về điều hòa xe em, hai vùng khí hậu bên tài bên phụ chỉnh nhiệt độ khác nhau được luôn, em đi thì điều hòa cần man mát thôi, ông già em béo nên trời hơi nóng chút là phải gió lạnh buốt mới thích. Em để 22-23 gió mát bt, ông già em toàn 18-20 gió lạnh hơn hẳn luôn.

pamasi

Xe tải
Các cụ chưa đọc kĩ nội dung vấn đề rồi, ai chả hiểu những gì các cụ viết.
Nếu nhiệt độ trong xe lớn hơn thì mặc định hệ thống điều hoà sẽ bật khí mát để cân bằng và ngược lại, kinh nghiệm khi sử dụng là luôn để điều hoà và nhiệt độ ngoài trời không chênh lệch nhau nhiều sẽ cảm giác dễ chịu cụ ạ, vì không khí xe rất bí mà trời lạnh bước vào chênh lệch nhiệt độ lớn gây nên cảm giác khó chịu. Có thể mở cửa sổ một lát cho nhiệt độ trong và ngoài cân bằng trước ợ.
Chưa gì đã kết luận cảm biến điều hòa lỗi nhỉ.
Xe điều hòa tự động nó thế mà. Thổi ra gió gì thì còn tùy vào nhiệt độ mình set và nhiệt độ ngoài trời.
Trên xe có nút A/C đấy, hôm nào nhiệt độ ngoài trời mát, thì tắt cái đấy đi, để gió không thôi, đảm bảo khỏe re :P.
Em thì hoàn toàn hài lòng về điều hòa xe em, hai vùng khí hậu bên tài bên phụ chỉnh nhiệt độ khác nhau được luôn, em đi thì điều hòa cần man mát thôi, ông già em béo nên trời hơi nóng chút là phải gió lạnh buốt mới thích. Em để 22-23 gió mát bt, ông già em toàn 18-20 gió lạnh hơn hẳn luôn.