California loanh quanh ký

huylinht

Xe buýt
Bác chỉ em biết ai qua lớp 11,12 mà học ra bác sĩ hay luật sư? Dental thì em không nói, không cần tiếng Anh siêu. Bác nghe 2 thằng luật sư cãi nhau bác hiểu bao nhiêu phần trăm ? Có những thứ kiên trì không thể bù đắp được.
Em nghe 2 thằng luật sư cãi nhau em hiểu chứ, em hiểu 1% là bọn nó đang cãi nhau :D Còn học sinh Việt Nam học Law School đã có. Em biết ít nhất 2 học sinh Việt Nam ( học cấp 3 ở VN ) học luật ở Grinnell và Cornell University. 2 trường này rank cũng top. Còn những trường khác thì em ko rõ nhưng em chắc chắn cũng có. Con số sinh viên Việt Nam học Luật em công nhận là rất rất ít. Đều là những học sinh outstanding. Ngoài lý do đây là một ngành vô cùng khó nhằn ngay đối với cả bản thân sinh viên Mỹ, bên cạnh đó còn lý do tài chính. 1 thằng luật sư ra trường trị giá ít nhất nửa triệu đô. Và, học luật ở Mỹ rồi khó có thể về VN hành nghề được ;) Cộng các yếu tố trên vào thì các cụ cũng thế hiểu được con số nó còn như nào rồi. Còn học ra bác sĩ, không nhiều nhưng cũng không ít. ;) Ít nhất cũng có đứa chị họ em đang làm bác sĩ ở đây. hehe

Cảm ơn bác huylinht về loạt bài ảnh hay. Tuy nhiên nếu bác có ít ảnh về tình cảnh những người nghèo, người thất nghiệp, dân nhập cư... trong bối cảnh khủng hoảng như hiện nay giúp tôi có cái nhìn khách quan hơn về nước Mỹ ? Thanks !
Homeless ở Cali cũng có, nhưng mà em cũng thấy rất ít. Ví dụ như hôm đi San Diego em cũng có gặp vài ba người như này

E cũng đến cali 1 lần, nhưng ko đc đi chơi sung sướng như cụ, toàn shoping, shoping và shoping, coi như chả biết gì, chán đek chịu đc nên e chả thấy nước Mẽo có gì hay. Nhờ xem thớt cụ, coi như e biết cali dư lào rồi.
Đợt em sang đúng vào đợt giảm giá, dân tình trèo lên đầu nhau giành giật mua đồ. Em hoảng quá chẳng dám chen, tại người bé :P

Chỉnh sửa cuối:

Londoner

Xe tải
Nếu vậy cụ nên chuẩn bị cho cháu tiếng Anh và cả tiếng Việt để khi cháu sang thì cháu không bỡ ngỡ. Tuy nhiên không cần gò ép cháu học quá đâu vì sang đấy kiểu gì cháu cũng phải học lại và làm quen với cách phát âm của Mỹ. Bên ấy tiếng Anh nó không dạy học sinh nhiều ngữ pháp như Việt Nam mình. Cụ nên cho cháu đi vào khoảng lớp 11 cấp III. Cháu sẽ học 2 năm ở đó tùy, rồi tự tìm kiếm học bổng hoặc tiếp tục xin vào các trường cao đẳng hay đại học (tùy tình hình tài chính của cụ). Các chương trình học của Mỹ rất khác biệt so với VN. Toán rất đơn giản nhưng thiết thực. Còn tiếng Anh thì họ dạy thuộc loại tiên tiến nhất trên thế giới, kể cả Anh cũng không lại được. Cháu sẽ được học cách viết luận theo tư duy của người Mỹ cực kỳ chuyên nghiệp và súc tích.

Cụ cũng nên tập cho cháu thói quen tự vệ sinh và tự chăm sóc bản thân mình. Điều này cực kỳ cần thiết cụ ạ.

Việc định cư thì nói chung là khó, em không có kinh nghiệm.

Em cám ơn cụ nhiều. Vâng, cho F1 thôi chứ e thì cũng ko có ý định ăn lương hưu ở Mẽo, hì hì... Như vậy e nên plan cho cháu đến khoảng cấp III đi là đẹp, kiểu A level... e cũng tính như vậy. Bác có biết học phí cấp III ntn ko ợ? average thôi ah

Londoner

Xe tải
Nếu muốn học bác sĩ, luật sư thì lớp 11 quá trễ, tiếng Anh không đủ để học mấy ngành đó. Nói chung là đi càng sớm càng tốt vì tiếp thu tiếng Anh tốt hơn.
Em hiểu ý bác, những ngành học nặng về ngôn nghữ như vậy sẽ cần thẩm thấu về ngôn ngữ. Có điều mình ăn cơm Việt, h plan cho con cái, cũng phải tính đến khả năng tự lập của nó... ko có mình ở đó nên e nghĩ Cấp III là rite time để cho F1 oversea...

huylinht

Xe buýt
Em hiểu ý bác, những ngành học nặng về ngôn nghữ như vậy sẽ cần thẩm thấu về ngôn ngữ. Có điều mình ăn cơm Việt, h plan cho con cái, cũng phải tính đến khả năng tự lập của nó... ko có mình ở đó nên e nghĩ Cấp III là rite time để cho F1 oversea...
F1 nhà cụ năm nay bao nhiêu tuổi rồi ạ ? Du học Mỹ cần một quá trình chuẩn bị khá kĩ lưỡng và vất vả hơn du học những nước khác. Cụ có thể vào trang web http://vietabroader.org/vapedia/ để tìm hiểu thêm. Đây là một diễn đàn được thành lập và duy trì bởi những học sinh đã và đang du học Mỹ. Trong đó chứa rất nhiều kinh nghiệm cho cả F1 và cả phụ huynh ;)

honda_tourist

Xe đạp
TKs Bác!
Bác up mấy tấm hình kèm theo lời dẫn làm anh em cũng được mở mang tầm mắt chút,=D>

Londoner

Xe tải
F1 nhà cụ năm nay bao nhiêu tuổi rồi ạ ? Du học Mỹ cần một quá trình chuẩn bị khá kĩ lưỡng và vất vả hơn du học những nước khác. Cụ có thể vào trang web http://vietabroader.org/vapedia/ để tìm hiểu thêm. Đây là một diễn đàn được thành lập và duy trì bởi những học sinh đã và đang du học Mỹ. Trong đó chứa rất nhiều kinh nghiệm cho cả F1 và cả phụ huynh ;)

Nói ra cụ đừng cười chứ F1 nhà e sắp 3 tuổi ah:P. Nhưng e cũng suy nghĩ vấn đề này nghiêm túc, e ko có ép gì nhưng e nghĩ kế hoạch thì phải lên từ sớm rồi mới vừa. E hiện tại làm cho Mẽo (ở HN) cũng có người nhà ở Cali nên e cũng có tính cảm và cũng muốn tạo điều kiện thêm cho con cái thôi.

Cám ơn cụ nhiều

inovavgj

Xe container
Sao nhiều cụ cứ dùng cụm từ " bọn tư bản giãy chết " thế nhỉ , thể hiện " trình độ văn hoá " hay sao chứ
ngày xưa bị nhồi sọ tư bản thúi nát , xã hội vì xèng ko có tc

giờ hiểu ra nên các cụ ý đá đểu tý mà

kieuthienan

Xe buýt
Em hóng xem dân mỹ và các thứ khác ở loạt ảnh sau của cụ.

huylinht

Xe buýt
Em hóng xem dân mỹ và các thứ khác ở loạt ảnh sau của cụ.
:D Cáo lỗi bác là chuyến này em chụp cảnh là chính chứ ko chụp người bác ạ. Em mới cầm máy, thấy cứ chĩa vào mặt người ta cứ kiểu gí ấy :D

Bên đấy cờ 3 sọc vẫn phổ biến thế hả bác ? (em hỏi khách quan theo kiểu ký sự thôi nhé)
:D Phổ biến lắm cụ ạ. Đi loanh quanh trong Little Saigon thấy bay phấp phới khắp nơi.

hungbm

Xe điện
Cụ có thăm quan LA và Hollywood bằng trực thăng k ợ? Em có rất nhiều Ảnh chụp từ trên chụp xuống

dungcz2003

Xe hơi
Chạy dọc từ Laguna Beach lên phía Bắc theo Pacific Coast Highway nổi tiếng lần lượt là những bãi biển cũng... nổi tiếng, đó là Newport Beach và Huntington Beach
Pacific Coast Highway

Newport Beach

Series 6 đời mới

Showroom Ferrari & Maserati

Cây xăng kiêm triển lãm xe cũ

Huntington Beach nổi tiếng với những cuộc thi lướt sóng vào mùa hè

Ngoài ra ở đây còn có những cơ sở, nhà máy lọc dầu lớn

Xa xa ngoài khơi còn có thể nhìn thấy giàn khoan dầu nhưng hôm đó đi bị ngược sáng đúng hướng mặt trời nên em ko chụp được
Tiện đường đi ghé qua thăm nhà 1 người bà con ở Irvine. Căn nhà rất đẹp, có hướng nhìn thẳng ra hồ

Từng đàn chim hải âu, rồi ngỗng cứ dập dìu thật thanh bình

Cảnh nhìn từ Balcony

Phải

Trái

Đi dạo một vòng quanh hồ em phát hiện thấy rất nhiều bìm bịp, ăn lang thang như gà, thấy động là phóng vù xuống nước

Em ném vụn bánh mỳ cho ăn thì bỗng nhiên từ đâu kéo đến cả 1 bầy :))

Hội này rất gan, chẳng ngại ngần gì

Vô cùng dạn dĩ

Tìm hiểu

Xa xa mỗi anh thủ 1 cột

Toàn cảnh

Những căn nhà ở đây nhìn ra hồ có giá hiện này rơi vào tầm $700k ~14 tỷ. Cũng không đắt tính ra với 1 căn tương tự ở VN các bác nhỉ hehe

cụ này mê chim cò nhỉ

dungcz2003

Xe hơi
cụ có thấy cái cờ 3 que lấp ló sau cờ Mỹ kia không? thành phần này bất hảo đấy:-ss
mấy thằng cha lính cộng hòa già này mà nó nghe giọng Bắc Kỳ mới sang thế nào chả ra cà khịa nhỉ,bác có bị ko?

huylinht

Xe buýt
cụ này mê chim cò nhỉ
Không mê không được. Ở Việt Nam chẳng kiếm đâu được cảnh thanh bình như thế này nhỉ các cụ nhỉ

mấy thằng cha lính cộng hòa già này mà nó nghe giọng Bắc Kỳ mới sang thế nào chả ra cà khịa nhỉ,bác có bị ko?
Cũng có cụ ạ. Nhưng không đến nỗi cà khịa thẳng mặt nhưng ra hàng quán thỉnh thoảng cũng bị nhòm ngó, tại mình nói đặc giọng Hà Nội nên ... lộ :)) Hôm em ra Phúc Lộc Thọ chơi có ông HO già lân la bắt chuyện xong vừa nghe giọng em 1 cái quay đi luôn mồm lầm bầm chửi " *&^%$#@ Bắc Kì con " :)) :)) Cũng vì như thế mà em không mang máy ảnh đi chụp đời sống bà con được. Cũng chẳng ai làm gì đâu nhưng bị để ý em cũng ngại :D

Chỉnh sửa cuối:

maple_leaf

Xe điện
Em chỉ góp ý bác thôi, bản thân em cũng từng là du học sinh và ở bên này mười mấy năm nay cho nên em nói theo kinh nghiệm của em thôi. Bác có thể cho con bác đi học trường quốc tế (trường xịn chứ không phải có cái tên), lúc em học có mấy thằng Hongkong học trường quốc tế nói tiếng Anh không accent luôn.