[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

Bom76

Xe buýt
Theo em thì chất âm do đèn công suất quyết định. Đèn tiền khuyếc đại hoặc đèn val sẽ thay đổi độ mượt mà, tách bạch. chi tiết
Tuy nhiên thay đổi đèn tiền khuyếch đại là thấy âm thanh thay đổi rõ nhất
Vậy thì em sẽ tìm mua bóng pre cho con amp còi của em.Món này em không rõ lắm nên vẫn dùng bóng theo máy.Cảm ơn cụ

quangdzung

Xe điện
Vậy thì em sẽ tìm mua bóng pre cho con amp còi của em.Món này em không rõ lắm nên vẫn dùng bóng theo máy.Cảm ơn cụ
Mượn được mà cắm nghe thử là tốt nhất cụ ạ. Thích thì hẵng mua

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ kinh nghiệm về amp đèn cho em hỏi chút,muốn thay đổi chất âm thì thay bóng pre hay bống công xuất ạ.
Cái quyết định chất âm nhất là tụ nối tầng vs tụ thoát sau đó bóng bánh cụ ah.

trauxanh

Xe lăn
Em đã được ngồi và nhờ vả Lão anh rồi mà không biết lão anh còn cao thủ cả về món này nữa :))
Ô, thế à?
Mình không nhớ đâu, dở thật.
Nhưng thông cảm nhé, cái đầu mình nó tệ thế đấy. :D

ZARG

Xe container
Cứ từ từ thoai cụ, mua mới về thấy lỗ quá là sợ loa đài đấy. :))
Em focus kia thấy sạch sẽ mà hộp còn đủ thế, giá đó cả đôi là quá đẹp, em ko biết tiếng bên cụ nên chịu chết, chỉ biết bán ở đâu thoai. :D
Em đang thèm em focal bên Đức mà lười sang lấy quá.
Loa đài em mua ít bán hơn. Vì bán không ai mua :D

Ngo Rung

Xe lăn
ây là Full Ver (sau khi đã thay tụ và thêm shield) :) với Pi + Digione

Hình như vách ngăn cụ dùng tấm Alu à?
Nói chung cái bộ vỏ của cụ nên cải tạo chút thì hay hơn:
- Nên ngăn thành 3 phần: biến áp/mạch nguồn/mạch DAC
- Đảm bảo tiếp xúc điện tốt giữa tất cả các vỏ, vách. Nếu chưa yên tâm nên nối thêm dây mềm từ vỏ (vách) này sang vỏ (vách) kia.
- Trên các vách ngăn nên khoan lỗ để dây chui qua, hạn chế nhiễu chui qua lỗ dây tốt hơn dùng "khe" như cụ đang làm.
- Nếu có thể thì khoan lỗ riêng cho từng loại dây: dây nguồn, dây tín hiệu....và các lỗ này càng xa nhau càng tốt.

trauxanh

Xe lăn
Về tác động tới âm thanh thì trong cái amp đèn bộ phận nào cũng tác động rõ rệt cả, vì nó rất ít các thành phần linh kiện. Nên là kể cả dây inter kết nối các linh kiện cũng gây ảnh hưởng thấy rõ luôn.
Còn riêng về bóng thì bác quangdzung đã nói rồi đó, vì âm thanh bị tác động bởi cả 2 yếu tố “lượng” và “chất”, thì tầng nào tác động cái gì rõ hơn...cũng đúng như ý đó. Tất nhiên là để thật tách bạch tác dụng thì không có ranh giới rõ ràng đâu, ví dụ cái tầng phụ trách “lượng” là chính thì vẫn có chút tác động về “chất”.
Chơi amp đèn còn một yếu tố rất quan trọng, đó là phối bóng.
Ví dụ như Mullard là tốt là hay chứ gì? Nhưng mà thử cắm tất cả các tầng toàn Mullard xem sao? Chắc chắn rằng sẽ thấy âm thanh tối mù. :D
Thế cho nên là nhiều người cắm toàn bóng tốt nhưng nghe vẫn không thấy hay, chưa thử các phương án phối ghép bóng đã vội đổi amp vì cho rằng amp này tiếng không hay, thật là...
Thực tế thì có cách phối kinh điển giữa các tầng mở và thúc (tạm gọi là các tầng khuếch đại trước- tiền khuếch đại) thì là kiểu tầng 1 Tele + tầng 2 Mullard, sẽ cho ra được dòng tín hiệu đầy dải và chất lượng để đưa tới tầng công suất. Khi này thích âm “ấm, tình cảm” hơn thì dùng bóng công suất Mullard, mà thích âm “năng động, tách bạch, sáng sủa” hơn thì dùng bóng công suất Tele...
Đó là 1 ví dụ chỉ bao gồm Tele và Mullard, chứ thực ra còn nhiều công thức phối ghép bóng trên 1 cái amp cụ thể nữa. Không có loại bóng nào là dở cả, mà chỉ là chưa tìm ra cách phối hợp các loại bóng như cậu với mợ thôi.
Mà cái này thì chỉ có chủ nhân của chiếc amp, căn cứ trên cấu hình cái amp của mình, bỏ thời gian ra mà tìm vài công thức phối kết bóng giữa các tầng sao cho cái tai mình thấy hay nhất theo vài dạng âm thanh thường nghe.
Như em có cái amp cỏ thôi mà cũng trữ bóng các tầng đủ cho ít nhất 3 combo chất âm khác nhau, rút một tầng là rút tất các tầng rồi cắm mới theo combo đã tự setup, chứ không phải chỉ thay bóng tiền hoặc thay bóng công suất. :D

ZARG

Xe container
Cứ từ từ thoai cụ, mua mới về thấy lỗ quá là sợ loa đài đấy. :))
Em focus kia thấy sạch sẽ mà hộp còn đủ thế, giá đó cả đôi là quá đẹp, em ko biết tiếng bên cụ nên chịu chết, chỉ biết bán ở đâu thoai. :D
Em đang thèm em focal bên Đức mà lười sang lấy quá.
Em chốt luôn. 700e cả ship.

Cho nhanh.

Về nghe Youtube cho con ăn :D

xebetong

Xe container
Em định đánh cặp Bookshelf Dynaudio Emit M20 này với Sansui 9090 nghe nhạc số.

Ổn không các cụ?!

Giá bên em hơi căng 22tr cho cặp loa cũng xót nhưng chưa chơi loa mới bao giờ định thử 1 lần xem sao.
Em tưởng chơi đời mới phải cả amp+loa, chứ cọc cạch thì giải quyết dc gì?!

belo

Xe điện
Hay đấy, lâu lâu mới có còm vui, cụ làm em nhớ lại hồi học lớp 9 nghịch bộ dàn của ông già
Á à, ý cụ là em ngang cụ hồi lớp 9 nhá. Nhưng mà giờ cụ không nghịch nữa à.
Con equal của em tự nhiên hỏng, chả biết sửa ở đâu, hôm nay ngồi chỉnh bằng máy tính cả ngày mà không chim ưng.

xebetong

Xe container
Á à, ý cụ là em ngang cụ hồi lớp 9 nhá. Nhưng mà giờ cụ không nghịch nữa à.
Con equal của em tự nhiên hỏng, chả biết sửa ở đâu, hôm nay ngồi chỉnh bằng máy tính cả ngày mà không chim ưng.
Không ngang, không ngang :)
Lớp 9 em bỏ cả giờ ngồi nghịch equa, cụ làm em nhớ cái thời say đài đóm như điếu đổ!

_Mộc_

Xe tăng
Của em đây, em đang ngồi nghe Trần Thái Hoà!