[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

Race Dead

Xe điện
Em thấy dây điện cổ của WE (loại bọc sợi vải như dây bàn là) sau dùng làm dây loa tốt phết. Tất nhiên là với hệ thống cần dây Cu.
Có đợt phong trào , đến nhà ông nào thấy Vợ đang là quần áo là y như rằng cái dây điện của bàn là đã dc thay bằng dây Trần Phú =))

coolpix8700

Xe ngựa
Thế nên đó mới là cửa làm ăn cho Hiend parts.
Nào là vật liệu thuần đến 6-7 số 9, là ngâm dầu gan cá mập trộn nano vàng bạc pờ la tin, là ngâm lạnh 196 độ nhiều ngày, là xoắn quanh lõi đặc biệt chống thông từ xuyên tâm, là công nghệ vật liệu siêu dẫn tuyến tính, là giáp xoắn ngược pha ra đây cản nhiễu ngoại lai...
Và là 1 đống $$$$$! :))
Phần lớn những cái "công nghệ" này họ nghĩ ra để thuốc người mua thôi!
Ví dụ cái dây nguồn dài độ 1 mét vài chục triệu làm sao thay thế được cả đoạn dây dài từ trạm biến áp đầu phố đến đồng hồ và từ đồng hồ vào nhà.
Nếu thay thế nó bằng một cái mạch chống nhiễu giá chỉ 1 hay 2 trăm ngàn (VNĐ) em nghĩ hiệu quả có thể thấy ngay nếu cùng pha điện đang sử dụng có 1 hàng làm đồ sắt (ví dụ đang dùng 1 cái tv không mới lắm, sẽ thấy ngay trên màn hình)!

Chỉnh sửa cuối:

quangdzung

Xe điện
Em kê phòng khách.
Trước kê phòng riêng thấy bất tiện khi phải chạy ra chạy vào.
Giờ kê phòng khách nghe lại còn hay hơn, mỗi tội là thường xuyên tốn trà rượu cho đám nghe ké. Nhà chúng nó hầu hết có bộ riêng mà lại cứ tiết kiệm điện sang nghe nhờ mình mới dở chứ lỵ. :D
Em cũng chuyển sang kê phòng khách. kê phòng riêng chả ai vào nghe. Đến mình vào ngồi nghe còn ngại

TTViet

Xe tải
Phòng riêng cụ làm bộ ampli đèn SE + loa toàn dải, nghe thủ thỉ như gấu ngày nào or người yêu rót mật bên tai!

huycop1975

Xe tải
20tr có thể sắm được 3 món:cặp loa tầm 10tr(ar4-ditton 15,cdp sony cỏ tầm 3tr,amply tầm 6-7tr(denon,telefulken)

Hến Bột

Xe buýt

Hôm nay ở đây mới up được ảnh cụ HUNGBDA79 ạ! một nửa của nhà cháu đây, trong năm nay sẽ cố hoàn thiện dự án.

ZARG

Xe container
Em đang định chơi Receiver.

Mua con gì cho đẹp các cụ nhỉ? Công suất không cần lớn lắm.

Em ngó được con Marantz 4400 giá 26 củ. Đánh loa gì thì hợp? Em chỉ nghe Pop vớ vẩn.

Chỗ em không có Sansui 9090DB nên ko mua.

chinhatm

Xe container
Tùy cách nghe của bác thôi!
Tai nghe chắn được các âm bên ngoài, nhưng nếu tai nghe cho được âm hình thì chẳng còn ai đầu tư phòng nghe với loa làm gì.
Đầu tư vào tai nghe rẻ hơn quá nhiều lần!
Tất nhiên, nếu điều kiện cho phép, có phòng chuyên nghe nhạc và hệ thống âm thanh tốt thì nói làm gì.
Ý tôi là, nếu như không có phòng nghe thì chỉ cần đầu tư bộ tai nghe tốt là đủ, chứ chỉ đầu tư hệ thống âm thanh mà không đầu tư phòng nghe nhạc thì chưa ổn (tất nhiên là chỉ với nhu cầu thưởng thức âm nhạc)

romaxx

Xe hơi
Em thì chơi theo độ thẩm của tai thôi

wave-tau

Xe container

Em ngó được con Marantz 4400 giá 26 củ. Đánh loa gì thì hợp? Em chỉ nghe Pop vớ vẩn.

Dòng này bên châu âu thế nào đắt lòi, 26 củ cụ tìm được là rẻ đấy chứ em tìm toàn 1200-1600eu nhưng tặng kèm cả túi linh kiện cũ đã được thay thế. :D
Hôm lâu nghe em marant cổ oánh với sonus faber (các dòng vẫn được sx bởi Franco Serblina) nghe khá ổn.
Cụ thử tìm em sonus signum trông cũng đẹp mà ấn tượng phết.

ZARG

Xe container
Dòng này bên châu âu thế nào đắt lòi, 26 củ cụ tìm được là rẻ đấy chứ em tìm toàn 1200-1600eu nhưng tặng kèm cả túi linh kiện cũ đã được thay thế. :D
Hôm lâu nghe em marant cổ oánh với sonus faber (các dòng vẫn được sx bởi Franco Serblina) nghe khá ổn.
Cụ thử tìm em sonus signum trông cũng đẹp mà ấn tượng phết.
Rẻ à cụ?

Căn bản em thích đồng hồ VU mà cái này lại không có.

Nghe mấy đâu, toàn bầy cho đẹp.

Em định gắn cặp SP-X8000 cho nó đẹp, ổn ko nhỉ?!

wave-tau

Xe container
Rẻ à cụ?

Căn bản em thích đồng hồ VU mà cái này lại không có.

Nghe mấy đâu, toàn bầy cho đẹp.

Em định gắn cặp SP-X8000 cho nó đẹp, ổn ko nhỉ?!
Giá cũng ok nhưng nhiều rủi ro và khoán bán lại hơi kén khách.

Nói các cụ trên này mắng chứ em nghe mấy cái loa thùng đời xưa mà ngắn lưng thế kia tức ngực lắm, nghe toàn lời hát không còn đỡ chứ có trống là váng óc, toàn bass 30 mà thùng nông hoẻn. :D
Theo thể loại nhạc nữa cụ, mỗi người 1 gu mờ. :D
Cụ thích "đẹp" hoặc thích phong cách đó vẫn nên chơi vì cụ nghe ít. :D

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Thế nên đó mới là cửa làm ăn cho Hiend parts.
Nào là vật liệu thuần đến 6-7 số 9, là ngâm dầu gan cá mập trộn nano vàng bạc pờ la tin, là ngâm lạnh 196 độ nhiều ngày, là xoắn quanh lõi đặc biệt chống thông từ xuyên tâm, là công nghệ vật liệu siêu dẫn tuyến tính, là giáp xoắn ngược pha ra đây cản nhiễu ngoại lai...
Và là 1 đống $$$$$! :))
Mệ tiên xư a linn nom chả khác j dây điện trần phú anh ah, thế mà gần chục củ khoai:((

trauxanh

Xe lăn

Em có tí ý kiến, là quan điểm riêng của em thôi ạ, còn mỗi người một lựa chọn riêng:
Cũng nhiều người thích dòng amply “gấu” và “có tiếng tăm”, cái đó là bình thường.
Cái amply này cũng thuộc vào hàng đó.
Tuy nhiên có mấy điều em thấy là bất cập, kể cả con 9090DB...
Thứ nhất cái amp này được gọi là receiver, tức là loại có kèm cả túnh năng radio. Đa phần không dùng tính năng radio trên cái này, nếu thích nghe radio thì mua cái đài bé tí là ổn chứ chả có nhẽ nghe radio qua cả mấy quả loa to đùng gắn vào cái receiver này ư?
Vậy nếu sử dụng radio như vậy thì hơi vô lý, còn nếu không dùng chức năng này thì mua đồ này làm gì? Về nguyên tắc là sẽ bị chia sẻ tài nguyên của máy: tốn điện, tổn hao năng lực, chia sẻ giá thành của cấu hình thương mại, duy tu bảo dưỡng phức tạp cho cả phần không dùng, hỏng hóc- can nhiễu tăng thêm 1 phần vô ích...
Thứ 2 là nó được thiết kế để chơi 2 cặp loa cùng lúc, tức là đánh 4 loa. Chắc cụ cũng chỉ dùng 2 loa thôi, chứ chơi đa kênh thì thiếu gì bộ dàn hiện đại “mấy chấm 1” đâu. Nhưng về mặt kỹ thuật thì nếu chia 4 loa tức là đầu xuất âm không tập trung, đồng thời bị chia sẻ năng lực còn 1/2 nếu như đúng cấu hình đó mà chỉ đánh ra 2 đường.
Xét kỹ sẽ thấy như vậy tài nguyên của máy bị lãng phí 50% và khả năng phục vụ của nó cho nhu cầu thực tế của ta cũng chỉ còn 50%.
Về mặt sản xuất và thương mại, nếu nhà sản xuất dùng từng đó tiền chế tạo cái amp đó, chỉ để sản xuất ra 1 cái amp thuần chơi nhạc và xuất 2 đường tiếng, thì chất lượng nhất định sẽ tăng gấp đôi so với cái này. Vì sẽ thêm được 50% tiền đầu tư cho linh phụ kiện.
Vậy nên nếu giờ chọn amp chơi nhạc thì em sẽ chọn cái nào chỉ dành riêng chơi nhạc, không mua đồ tích hợp các chức năng kiểu “nhiều in one” hay “all in one”. Về nguyên tắc những amp chuyên boệt cho 1 chức năng chắc chắn là ổn định và ngon lành hơn cho sử dụng.
Một cái nữa là cái receiver này hình như công suất khoảng 120w/ch, dư nhiều so với nhu cầu nghe tại gia.
Cụ muốn mua cái này thì em cũng khuyên là nên mang ra sevice rồi dùng cho yên tâm.
Vài lời là quan điểm cá nhân thôi ạ.

wave-tau

Xe container
Mệ tiên xư a linn nom chả khác j dây điện trần phú anh ah, thế mà gần chục củ khoai:((
Ai bảo thích đồng bộ, mua dây của mấy thánh dây nổ về công nghệ như nordost,cardas, kimber... trông có phải nuột không. :))

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Phần lớn những cái "công nghệ" này họ nghĩ ra để thuốc người mua thôi!
Ví dụ cái dây nguồn dài độ 1 mét vài chục triệu làm sao thay thế được cả đoạn dây dài từ trạm biến áp đầu phố đến đồng hồ và từ đồng hồ vào nhà.
Nếu thay thế nó bằng một cái mạch chống nhiễu giá chỉ 1 hay 2 trăm ngàn (VNĐ) em nghĩ hiệu quả có thể thấy ngay nếu cùng pha điện đang sử dụng có 1 hàng làm đồ sắt (ví dụ đang dùng 1 cái tv không mới lắm, sẽ thấy ngay trên màn hình)!
Cụ có sơ đồ mạch để mai e cho cu e triển luôn:))

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Ai bảo thích đồng bộ, mua dây của mấy thánh dây nổ về công nghệ như nordost,cardas, kimber... trông có phải nuột không. :))
Hú hú e mượn mấy cái dây xịn 30 củ của tranparent cũng vứt. Bọn eu nó ngâm cíu gứm thặc:), h chốt lại dây loa siemen klangfim vừa xèng mà khá ổn:)