[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Toàn các cụ nói kiểu chơi nửa mùa - kiểu em độ xe ko biết ra đường có bị CA phạt không?
Đã chơi bộ Audio tầm 5-10K trở lên thì nói thật - vợ thì cũng liệu hồn.
Vài cụ nói kiểu mua 10 bảo vợ 1 thì cũng dạng chơi vớ vẩn. Đã gọi là chơi thì sao phải khổ - *** dám nói thật thì chịu khó đi nghe chùa cho nó lành - nghe nhạc nó phải có tâm trạng và không gian. Còn không dẹp hết đi tiền bỏ lợn mà chơi
Cụ đừng nóng đôi khi vs vợ ta phải cương quyết và khôn khéo, cụ đi xe touring bmw thì ko nên chơi món này. Chúng e toàn đi bộ thôi ah.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Em kê phòng khách.
Trước kê phòng riêng thấy bất tiện khi phải chạy ra chạy vào.
Giờ kê phòng khách nghe lại còn hay hơn, mỗi tội là thường xuyên tốn trà rượu cho đám nghe ké. Nhà chúng nó hầu hết có bộ riêng mà lại cứ tiết kiệm điện sang nghe nhờ mình mới dở chứ lỵ. :D
Cuối tháng a bố trí chà tỉu e nghe ké phát, tổ xư có thằng đệ hô thuốc lào đâu, e bẩu del biết để chỗ nào tao hq say hút vợ vứt mẹ đâu trong wc, vào mà tìm. Đm nghiện đi tìm mà hút:))

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cái loa cụ kê sát tường thế kia liệu có bị hiệu ứng dội âm không cụ ?
Cây klip của e là loa cộng hưởng, ko có lỗ thoát hơi nên để vị trí nào nó cũng kêu nt thôi! Bổn hàng đã tk loa đa di năng phòng nào cũng hót:))

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Toàn các cụ nói kiểu chơi nửa mùa - kiểu em độ xe ko biết ra đường có bị CA phạt không?
Đã chơi bộ Audio tầm 5-10K trở lên thì nói thật - vợ thì cũng liệu hồn.
Vài cụ nói kiểu mua 10 bảo vợ 1 thì cũng dạng chơi vớ vẩn. Đã gọi là chơi thì sao phải khổ - *** dám nói thật thì chịu khó đi nghe chùa cho nó lành - nghe nhạc nó phải có tâm trạng và không gian. Còn không dẹp hết đi tiền bỏ lợn mà chơi
Đôi khi cũng là nửa đùa nửa thật cho vui ấy mà Cụ.
Nhiều ông chơi khí phách như Cụ nói lắm ạ, không riêng gì môn nhạc đâu.
Nhưng cuối cùng vợ bỏ đấy.
Còn chuyện nói bớt giá đi theo em cũng bình thường.
Em mua cái CD hơn triệu, vợ hỏi em nói 300k như đĩa thường.
Chả phải sợ gì nhưng đàn bà hay tiếc tiền.:))
Lằng nhằng lại nghe nhạc mất hay.
Mà có phải cái cái đâu, vài chục cái rồi vài trăm cái lúc nào không hay.

nguyenlongthe

Xe tăng
Cụ Cá Tráp phán chuẩn,Bộ nhà Cháu chỉ dám khaki 40 củ mà mỗi khi nghe vẫ phê......

trauxanh

Xe lăn
Nguyên bản thời thế dưng làm gỗ óc chó đáng bao nhiêu đâu anh! Đẳng cấp hẳn chứ lị:))
Bộ Leak nguyên bản nó thế, cũng cổ chứ không phải đồ mới bây giờ.
Chơi đồ mới thì đắp vào thoải mái cho nó hợp thời trang chứ đồ vintage ít khi người ta sửa hình thức. :D

gzelka

Xe tải
Vâng, thì vì nó hợp tai thôi mà cụ.
Mà tai mình khác tai thằng bên cạnh, nên mình chơi cái mình thích chứ chả biết chơi kiểu gì cho cả thiên hạ thích được.
Nhưng phần lớn em thấy là đã nghe analog rồi thì thích hơn nghe digital.
Nguồn băng gốc giờ hiếm, muốn được nghe hay và chuẩn thì cũng kỳ công phết. Chứ không thì phần lớn là sao ghi từ CD và từ mạng vào băng thôi.
Em tìm mãi, thử mãi...mới được có 2 chỗ nghiêm túc để thỉnh thoảng đặt băng. :D
Cụ cho em xin cái chỗ cụ hay đặt băng vào chỗ hiểm nhé. Họ có ghi từ đĩa nhựa ra không cụ ? Cụ cho em luôn ý kiến về con Tascam 22-4 nhé. 6-7 triệu múc được không cụ ?

trauxanh

Xe lăn
Cụ cho em xin cái chỗ cụ hay đặt băng vào chỗ hiểm nhé. Họ có ghi từ đĩa nhựa ra không cụ ? Cụ cho em luôn ý kiến về con Tascam 22-4 nhé. 6-7 triệu múc được không cụ ?
Có thể còn chỗ khác cũng chuẩn nữa nhưng em chưa biết hoặc chưa thử, nhưng có 2 chỗ là cũng đủ rồi mà. Như tâm sự thì giới chuyên bán băng cho rằng trung bình thì người chơi sẽ chỉ sử dụng cả đời khoảng 20 cái là vừa, đặc thù của đại đa số người dùng băng cối Việt Nam là nghe nhạc pre 75, nhạc này nghe không chán và có thể nghe đi nghe lại trong vài chục năm, thế là hết đời. :D
Còn thì cũng có một số người hiện đại nhưng hoài cổ tí, là thích nghe thêm nhạc Tây thập kỷ 60-70-80. Cũng rất nhiều chương trình hay và mang tính kinh điển do các ban nhạc hoặc ca sỹ nổi tiếng biểu diễn.
Như em thì hiện có hơn 30 cuốn cả ta cả tây, nhưng chắc chắn là vẫn mua thêm.
Riêng cụ nào mà thích nghe analogue tinh tế cao cấp thì phải dùng băng master 2 track, chạy đầu 2 track. Như Tascam của cụ là chạy băng 4 track, còn Tascam 22-2 là hệ chuyên nghiệp 2 track.
Tascam cũng được cụ à, về cơ bản nó chính là Teac nhưng thương hiệu này dành riêng cho phòng thu nên tính năng ghi là xuất sắc, còn tính năng phát thì nghe đồn là hơi mỏng tí. Nhìn chung là nếu cân đối giữa chất lượng thực tế còn lại và giá cả, nếu hợp lý và với nhu cầu nghe bình thường thì cũng lấy được. Riêng các đồ này không có giá chính xác vì liên quan đến “chất lượng còn lại” như đã nói nên không biết để tính 6-7 triệu có được hay không, cụ phải nhờ người biết mà xem giúp kỹ càng.
2 chỗ bán băng em chọn thì cũng nói rồi: Dũng Sài Gòn 0914435007 và Thi Đà Lạt 0919853124.
Sở dĩ em công khai điện thoại của 2 người này được là do 2 người này cũng công khai bên Phố Âm Thanh chứ không có gì ngại cả.
Qua tiếp xúc thấy rất thật và nhiệt tình cẩn thận, lượng băng gốc tồn trữ nhiều, thiết bị thu ghi tốt và chuyên môn thu ghi tốt.
Như Dũng Sài Gòn là người Hà Nội vào trong đó, em đặt 3 băng (1tr/1 băng) mà khi gửi ra đây thì hắn gửi 4 băng, nói là gửi thêm 1 băng hay khác cho bác nghe, bác thấy thích thì gửi tiền em, không thích thì bác cứ để đó. Nói về kinh doanh thì cũng là điều lạ phải không ạ? Thế nhưng mình chưa kịp phát biểu về cái băng đó thì 2 tuần sau tự nhiên nhận được gói hàng chuyển phát đến. Mơra thì thấy 3 cuốn với các chủ đề khác nữa. Em điện vào hỏi tại sao? Hắn nói là bác cứ để nghe đi, quý bác nên tặng thêm bác.
Ông Thi Đà Lạt thì có tuổi rồi, cũng có thể gọi là “băng đĩa gia truyền”. Bản thân ông ấy có liên quan đến nghề âm nhạc, cũng rất thật thà và chân tình. Em đặt băng thì ông ấy cũng nói rõ băng này còn tốt, băng kia kém rồi thích thì anh thu giúp thôi. Băng mới hay băng 1 nước, băng loại nào chất lượng...Giá cả tuỳ loại phôi băng, từ 600-900k/1 băng.
2 chỗ trên em thấy được cả chất băng lẫn chất người, và chính xác thu ghi từ cối ra cối. Còn nhiều chỗ khác em thử lấy 1 vài băng thì có những băng em phải cho trẻ con nó tháo dây ra mà nghịch. :D
Trưa nay mới phải làm việc, sáng rỗi rãi tí nên trả lời cụ hơi dài dòng. :D

Ngonghinh

Xe tăng
Cái khó nhất của chơi đồ âm thanh là khi đã cặm cụi sở hữu được bộ dàn bạc tỷ, tai nghe và kiến thức đã nâng lên hàng top đầu thì tự nhiên bạn hữu lại ít dần. Chẳng bù cho đám trẻ trâu nghe nhạc hay mấy anh nhà quê sắm dàn: Nghe nhạc cứ gọi "vui vui là", rất đông và rất quần chúng. Chả bù một mình anh Audiophiler có Golden Ears đứng trên đỉnh núi cô đơn, một trăm ông đến nghe ké thì 25 ông về lẩm bẩm: nghe chả ra cái quái gì! 50 ông khác thì gật gù trong bụng nghĩ: bố mày có tiền thì phải chơi oách hơn, mua sắm như thế là rất ngu! 10 ông khác thì góp ý dải này dải nọ, âm hình và nhạc tính phải thế này thế nọ làm bác chủ rất bực. Còn chục bác khác thì rất thần tượng và lên face chém cho ra bão./.
Sao cụ nói chuẩn thế. Mỗi người một tai nghe nhạc và một gu thưởng thức nên nhà cháu cứ sống và làm theo ý mình thôi ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
Em vừa lấy cái đầu DV838 này về.
Cũ rồi, nhưng tiếc công làm lại hết phần analog đang có mà nó lại hỏng mắt.
Thay mấy cái tụ có cực ở trên mặt bo không khó vì không gian vẫn đủ, nhưng mấy con chip NE5532 bên phía dưới mới mất công. Vì chúng là chip dán, chân rất nhỏ mà chúng lại là chíp đôi, mấy cái chip thật tốt lại là chip đơn. May nhìn lại trong cái schematic của nó thì tụi Pioneer dán con chip đôi vào mà lại chỉ dùng mỗi 1 vế của chúng, em móc lại cả dây trên mạch in là dáng con OPA627 vào được. Nhưng mất từng ấy công mà mắt nó lại ra đi. Thấy có bác rao con này em đến bê về luôn. Con của bác ấy chạy đện 100v, còn con cũ 220v, nhưng chắc đó chỉ là đầu vào biến áp, còn đầu ra chắc như nhau, thay cái bo mạch đã modded vào con mới chắc là xong!
Đầu này đọc được cả đĩa DVD-A (ghi), một nguồn đĩa rất dồi dào mà chất lượng cao hơn CD!
(mạng đang lỗi-chưa úp được ảnh)

Bo mạch trên cái dầu cũ

Chỉnh sửa cuối:

scud122

Xe tăng
trc e mua đầu HD Dune copy ít nhạc flac nghe rất hay, giờ k biết có dịch vụ nào cop nhạc này theo yêu cều vào ổ cứng về nghe k các cụ nhỉ???????????

ZARG

Xe container
Có thể còn chỗ khác cũng chuẩn nữa nhưng em chưa biết hoặc chưa thử, nhưng có 2 chỗ là cũng đủ rồi mà. Như tâm sự thì giới chuyên bán băng cho rằng trung bình thì người chơi sẽ chỉ sử dụng cả đời khoảng 20 cái là vừa, đặc thù của đại đa số người dùng băng cối Việt Nam là nghe nhạc pre 75, nhạc này nghe không chán và có thể nghe đi nghe lại trong vài chục năm, thế là hết đời. :D
Còn thì cũng có một số người hiện đại nhưng hoài cổ tí, là thích nghe thêm nhạc Tây thập kỷ 60-70-80. Cũng rất nhiều chương trình hay và mang tính kinh điển do các ban nhạc hoặc ca sỹ nổi tiếng biểu diễn.
Như em thì hiện có hơn 30 cuốn cả ta cả tây, nhưng chắc chắn là vẫn mua thêm.
Riêng cụ nào mà thích nghe analogue tinh tế cao cấp thì phải dùng băng master 2 track, chạy đầu 2 track. Như Tascam của cụ là chạy băng 4 track, còn Tascam 22-2 là hệ chuyên nghiệp 2 track.
Tascam cũng được cụ à, về cơ bản nó chính là Teac nhưng thương hiệu này dành riêng cho phòng thu nên tính năng ghi là xuất sắc, còn tính năng phát thì nghe đồn là hơi mỏng tí. Nhìn chung là nếu cân đối giữa chất lượng thực tế còn lại và giá cả, nếu hợp lý và với nhu cầu nghe bình thường thì cũng lấy được. Riêng các đồ này không có giá chính xác vì liên quan đến “chất lượng còn lại” như đã nói nên không biết để tính 6-7 triệu có được hay không, cụ phải nhờ người biết mà xem giúp kỹ càng.
2 chỗ bán băng em chọn thì cũng nói rồi: Dũng Sài Gòn 0914435007 và Thi Đà Lạt 0919853124.
Sở dĩ em công khai điện thoại của 2 người này được là do 2 người này cũng công khai bên Phố Âm Thanh chứ không có gì ngại cả.
Qua tiếp xúc thấy rất thật và nhiệt tình cẩn thận, lượng băng gốc tồn trữ nhiều, thiết bị thu ghi tốt và chuyên môn thu ghi tốt.
Như Dũng Sài Gòn là người Hà Nội vào trong đó, em đặt 3 băng (1tr/1 băng) mà khi gửi ra đây thì hắn gửi 4 băng, nói là gửi thêm 1 băng hay khác cho bác nghe, bác thấy thích thì gửi tiền em, không thích thì bác cứ để đó. Nói về kinh doanh thì cũng là điều lạ phải không ạ? Thế nhưng mình chưa kịp phát biểu về cái băng đó thì 2 tuần sau tự nhiên nhận được gói hàng chuyển phát đến. Mơra thì thấy 3 cuốn với các chủ đề khác nữa. Em điện vào hỏi tại sao? Hắn nói là bác cứ để nghe đi, quý bác nên tặng thêm bác.
Ông Thi Đà Lạt thì có tuổi rồi, cũng có thể gọi là “băng đĩa gia truyền”. Bản thân ông ấy có liên quan đến nghề âm nhạc, cũng rất thật thà và chân tình. Em đặt băng thì ông ấy cũng nói rõ băng này còn tốt, băng kia kém rồi thích thì anh thu giúp thôi. Băng mới hay băng 1 nước, băng loại nào chất lượng...Giá cả tuỳ loại phôi băng, từ 600-900k/1 băng.
2 chỗ trên em thấy được cả chất băng lẫn chất người, và chính xác thu ghi từ cối ra cối. Còn nhiều chỗ khác em thử lấy 1 vài băng thì có những băng em phải cho trẻ con nó tháo dây ra mà nghịch. :D
Trưa nay mới phải làm việc, sáng rỗi rãi tí nên trả lời cụ hơi dài dòng. :D
TEAC là thương hiệu Châu Á. Sang Âu, Mỹ thì đổi thành TASCAM đó cụ.

Em mua cái Cassette Deck Tascam 122 có 15e cũ. Tự nó thu phát thì hay mà sang đầu khác nghe chán. Chắc cũ rồi.

trauxanh

Xe lăn
TEAC là thương hiệu Châu Á. Sang Âu, Mỹ thì đổi thành TASCAM đó cụ.

Em mua cái Cassette Deck Tascam 122 có 15e cũ. Tự nó thu phát thì hay mà sang đầu khác nghe chán. Chắc cũ rồi.
Không hẳn như vậy cụ à.
Nếu là xuất Âu xuất Mỹ, thì lý giải ra sao với Tascam dùng điện 100V? :D

ZARG

Xe container
Không hẳn như vậy cụ à.
Nếu là xuất Âu xuất Mỹ, thì lý giải ra sao với Tascam dùng điện 100V? :D
Không nên hiểu Tascam là Teac xuất Âu, Mỹ mà phải hiểu đó là thương hiệu của Teac tại Âu, Mỹ.

Mà lưu ý cụ Mỹ dùng 120v đó!

trauxanh

Xe lăn
Không nên hiểu Tascam là Teac xuất Âu, Mỹ mà phải hiểu đó là thương hiệu của Teac tại Âu, Mỹ.

Mà lưu ý cụ Mỹ dùng 120v đó!
Vâng cụ.
Tascam là nhãn hiệu đăng ký của Teac tại Mỹ.
Còn tiêu chuẩn đồ âm thanh vintage tại Mỹ là một dải từ 105-120V, điểm làm việc chính thức là 117V. Không biết hiện nay thay đổi thế nào.

vuanhanghi

Xe điện