[Funland] Cái thú chơi âm thanh của các cụ offun.

coolpix8700

Xe ngựa
Có thể cụ bị lệch chủ đề đang đề cập chăng?
- Cụ đang đưa các nguyên nhân dẫn đến cháy treble (chung cho các loại loa mà nguyên nhân là do tương thích với amply).
- Còn vấn đề đang bàn ở đây thì không phải là cho các loại loa, mà chỉ đang là “riêng cái loa MD90 đó thường bị cháy treble”.
Vậy nên, đây là vấn đề riêng của cái loa đó chứ không phải nguyên lý chung của sự tương tác giữa loa và amply!
Just fun! :D
Chắc bác đọc không kỹ rồi!
Em viết là nó cháy nhiều hơn mấy cái loa khác (nếu dùng cùng 1 âm ly, mở cùng ngưỡng) thì có thể do cả cái loa chíp cụ thể có ngưỡng chịu đựng quá thấp (dù nhà sản xuất đã phải test cho các âm ly bình thường khác rồi mới đưa ra làm đại trà).

trauxanh

Xe lăn
Chắc bác đọc không kỹ rồi!
Em viết là nó cháy nhiều hơn mấy cái loa khác (nếu dùng cùng 1 âm ly, mở cùng ngưỡng) thì có thể do cả cái loa chíp cụ thể có ngưỡng chịu đựng quá thấp (dù nhà sản xuất đã phải test cho các âm ly bình thường khác rồi mới đưa ra làm đại trà).
Vâng, thì em mới bảo “trọng tâm là cái loa này, vậy nếu xử lý thì xử lý cái loa chứ xử lý amply và mic làm gì đâu, vì amply và mic còn dùng để chơi các cặp loa khác”.
Mà nếu có biện pháp xử lý riêng cho cái loa này thì chắc sẽ đơn giản hơn các biện pháp khác. :D

trauxanh

Xe lăn
Em tham khảo các cụ một chút, loa philips ad 5200M thì nên lựa chọn ampli nào để ra hết chất của nó (em nghe nhạc nhẹ, không lời và nhạc vàng cũng không nghe nặng Bass). Em đang dùng ampli thivan EL84pp thấy nó chiến tốt nhưng vẫn cảm thấy không tĩnh bằng ampli single-end.

Thanks các cụ!
EL84 PP là một amp rất năng động (thậm chí có nhiều ý kiến Tây Ta cho rằng nó rất hay đấy).
Việc tĩnh hay không tĩnh thì do nhiều yếu tố khác như mạch nào, như chất lượng linh kiện (mà cái này thì nhiều: tụ, trở, nguồn, xuất âm, dây và cổng kết nối, bóng các tầng...)...
Về công suất thì L84 PP xuất được khoảng 15-18w, còn loa 5200 thì khoảng 5-13w là đáp ứng ngon lành. Thực tế cần amp khoảng 7-10w là oánh tốt 5200.
Còn vấn đề SE-PP thì lại thuộc một phạm trù rộng hơn (và nhiều tranh luận hơn), cái này tuỳ tai tuỳ dùng. :D

khanghuy

Xe tải
EL84 PP là một amp rất năng động (thậm chí có nhiều ý kiến Tây Ta cho rằng nó rất hay đấy).
Việc tĩnh hay không tĩnh thì do nhiều yếu tố khác như mạch nào, như chất lượng linh kiện (mà cái này thì nhiều: tụ, trở, nguồn, xuất âm, dây và cổng kết nối, bóng các tầng...)...
Về công suất thì L84 PP xuất được khoảng 15-18w, còn loa 5200 thì khoảng 5-13w là đáp ứng ngon lành. Thực tế cần amp khoảng 7-10w là oánh tốt 5200.
Còn vấn đề SE-PP thì lại thuộc một phạm trù rộng hơn (và nhiều tranh luận hơn), cái này tuỳ tai tuỳ dùng. :D
Thanks cụ trauxanh con ampli của em có 10W một kênh thôi, với lại hàng thương mại nên linh kiện bên trong cũng tiêu chuẩn phổ thông và bình dân, giờ mà độ lên thì cũng thành 1 tiền gà 3 tiền thóc. Cụ cho em hỏi giữa 300b, 2a3, VT25 -SE thì em nên chọn ampli nào là hợp với gu nhạc và loa Philips.
Em rót cho cụ mà hệ thống báo quá tải :).

trauxanh

Xe lăn
Thanks cụ trauxanh con ampli của em có 10W một kênh thôi, với lại hàng thương mại nên linh kiện bên trong cũng tiêu chuẩn phổ thông và bình dân, giờ mà độ lên thì cũng thành 1 tiền gà 3 tiền thóc. Cụ cho em hỏi giữa 300b, 2a3, VT25 -SE thì em nên chọn ampli nào là hợp với gu nhạc và loa Philips.
Em rót cho cụ mà hệ thống báo quá tải :).
300b nó có ngôi vị rồi, Nữ Hoàng cơ mà! :D
Nhưng nếu để chơi SE cho 5200, và phù hợp với sở thích nghe năng động và toàn diện hơn, thì em lại chọn 2a3- 6b4g. :D

khanghuy

Xe tải
300b nó có ngôi vị rồi, Nữ Hoàng cơ mà! :D
Nhưng nếu để chơi SE cho 5200, và phù hợp với sở thích nghe năng động và toàn diện hơn, thì em lại chọn 2a3- 6b4g. :D
Vâng mới đầu em chưa tìm hiểu thì thấy mọi người đều bảo 300B nhưng, khi tham khảo các cụ trong thớt này em mới thấy nếu dùng 300B thì nó sẽ tăng phần trung âm mà loa toàn dải là thế mạnh, nếu ai thích lời thì sẽ hay nhưng nó làm mất tính phong phú của bộ dàn, nên em cũng thiên về 2a3 hoặc 6b4g như cụ trong tương lại.
Thanks cụ!

AT76

Xe điện
Em có Bookself Dynaudio Contour 1.1 lâu lắm không dùng, hỏng 1 bên cái ốp màu đen ngoài loa. Không biết giờ bán được bao nhiêu các cụ nhỉ?

Em có amply 2 cục Cyrus III, chả biết hỏng gì cứ nhấp nháy đèn không kêu, các cụ tư vấn em chỗ sửa ở gần Mỹ Đình nhất có thể với ạ.

trauxanh

Xe lăn
Vâng mới đầu em chưa tìm hiểu thì thấy mọi người đều bảo 300B nhưng, khi tham khảo các cụ trong thớt này em mới thấy nếu dùng 300B thì nó sẽ tăng phần trung âm mà loa toàn dải là thế mạnh, nếu ai thích lời thì sẽ hay nhưng nó làm mất tính phong phú của bộ dàn, nên em cũng thiên về 2a3 hoặc 6b4g như cụ trong tương lại.
Thanks cụ!
Càng biết về đặc tính của các bộ phận cấu thành hệ thống, đặc tính của từng loại linh kiện...thì càng đỡ mất thời gian, công sức, tiền bạc cho việc thiết lập. Cái cách tìm hiểu kỹ rồi mới setup thì là phương án lý tưởng, đạt hiệu quả “nhanh- ngon- rẻ” nhất. Chứ tình trạng cứ mua về vì “thấy đồn hay” là sẽ gây ra chồng chéo ưu điểm, chồng chéo nhược điểm, cãi nhau giữa các thành phần...Đích thị là cái “hố vôi”! :D

khanghuy

Xe tải
Càng biết về đặc tính của các bộ phận cấu thành hệ thống, đặc tính của từng loại linh kiện...thì càng đỡ mất thời gian, công sức, tiền bạc cho việc thiết lập. Cái cách tìm hiểu kỹ rồi mới setup thì là phương án lý tưởng, đạt hiệu quả “nhanh- ngon- rẻ” nhất. Chứ tình trạng cứ mua về vì “thấy đồn hay” là sẽ gây ra chồng chéo ưu điểm, chồng chéo nhược điểm, cãi nhau giữa các thành phần...Đích thị là cái “hố vôi”! :D
Vâng cụ, em cũng tham khảo các bác đi trước và trên forum nên cũng tránh được rất nhiều hố vôi và set được bộ hay trong khả năng và tầm tiền. Trước đi nghe mấy bộ khủng tý tẩu hoả sang hướng chơi thiết bị, bới lông tìm vết. Phải nghỉ nghe một thời gian mới bò lên hố được :).

wave-tau

Xe container
Cụ ở bên đó nếu thấy đôi 9 nào gần nhà thì pickup 1 đôi. Nghe hay hơn đôi loa hiện tại của cụ nhiều.
Lão ý mới đập hộp em Sonus Faber olympica iii roài cụ, ngon lém. :))
Hẹ hẹ độ này gấu nó đang thoáng tiêu bạo tay lên, đến lúc nó rắn thì còn lâu nhá! E độ này cạn ví, dựng nốt em 300B cỏ là nghỉ, để sau có đạn thì thay bóng thôi:))
Pre + pow hở lão? Mấy con classA bán dẫn chưa được nghe chứ đèn đóm cũng phải cỡ 50w trở lên oánh mới có dynamic lão, hơn chục oát ko ăn thua đâu. =))=)):P

longknu

Xe buýt
3 cục lọc đã hạ cánh mấy hôm, nhưng bận quá, và mới được test ngon.
Bụi vẫn phủ đầy, lau tạm qua 1 tí thấy vỏ còn rất đẹp, bên trong thì khỏi nói rồi.
Có mấy cụ hỏi ngầm nữa, nên em có hỏi thêm bên kia thì thấy nói là có khả năng nhưng chờ đã, và không dễ nên không hứa trước được.
Tạm cái hình, các cụ chuẩn bị nhận nhé:

Cụ Nhắn nhà cháu địa chỉ và số liên lạc của cụ nhé, nhà cháu ở trên Hoàng Quốc Việt.

trauxanh

Xe lăn
Cụ Nhắn nhà cháu địa chỉ và số liên lạc của cụ nhé, nhà cháu ở trên Hoàng Quốc Việt.
Chết chửa...
Em đã giả nhời cụ từ hôm trước là các cụ khác đăng ký hết rồi mà? :D

longknu

Xe buýt
Máy amari ko giặt đuợc quần áo ợ.
Vấn đề là công suất bao nhiêu, chứ ko phải có bao nhiêu đầu rung. Nếu chỉ mua đầu rung thôi thì Vnam bán 300k/c thôi ạ
Cụ biết chỗ nào bán đầu rung siêu âm chỉ cho nhà cháu với, cháu cần 2 chiếc vì máy siêu âm bị hỏng đầu rung.

trauxanh

Xe lăn
Ôi thế cụ cho nhà cháu đăng ký đợt sau nhé ưu tiên số 1:))
Số 3 cái vừa rồi là do trước em đã chơi 1 cái, thấy ưng quá thì em mới nhắn cậu đó lưu ý khi nào rút được ra thì lấy thêm (ý đồ tàng trữ cho vui và do nguồn này hơi hiếm).
Thế là vừa rồi hắn báo là mới lấy được 3 cục, em bảo chuyển tất ra đây. Thực ra em chỉ tính lấy 1 cục thôi để sau có thể dùng thêm, nhưng tiện tay lấy cả luôn vì nó chỉ có từng đó.
Trước đây mấy lão trên này có yêu cầu rồi thì em mới đưa thông tin lên cho các lão í. Chứ đồ này không sẵn ngoài thị trường và cũng chẳng có giá nào, nó lấy giúp mình thì gửi nó ít tiền coi như trà thuốc thôi, riêng tiền ship cho mình ra ngoài này cũng hết mấy trăm rồi, coi như vui vẻ.
Hôm qua em cũng bảo hắn cố gắng kiếm thêm, hắn kêu khó lắm anh ơi, sẽ cố nhưng không dám hứa trước. :D

trauxanh

Xe lăn
Em đang trà Tàu nhạc Ta đây ạ:

Mõ Xóm

Xe hơi
Đú theo các cụ, em phọt bộ nhà đang nghe