[Funland] Cái thú chơi âm thanh của các cụ offun.

trauxanh

Xe lăn
Nhân cụ trauxanh nói về dây tín hiệu, không biết cụ trauxanh và các cụ có biết dây này không:

Em uống suốt từ trưa đến giờ, vào nhìn cặp dây này hoa hết cả mắt...
Chưa thể biết nó là thế nào, nhưng hình như là mấy cặp khác nhau phỏng cụ? :D

khanghuy

Xe tải
Em uống suốt từ trưa đến giờ, vào nhìn cặp dây này hoa hết cả mắt...
Chưa thể biết nó là thế nào, nhưng hình như là mấy cặp khác nhau phỏng cụ? :D
Vâng cụ ơi, nó có 2 loại tròn và dẹt (hình thì em lấy trên mạng) các cụ muốn tìm hiểu thì search dây Polk cobra speaker cable. Dây này do hãng Polk Audio của Canada phân phối, nhưng sản xuất bởi Nhật vào năm 1970. Dây này rất ít người biết kể cả ở nước ngoài, nó được đánh giá rất cao và được giải thưởng lớn vào những năm 70, nhưng không biết vì sao nó bị lãng quên.

trauxanh

Xe lăn
Thằng này lại chạy ở 120khz, anh xem có sẵn xuất tần không?

http://degritter.com/
Tần cao đi kèm công suất cao (360w) và thể tích công tác thấp (khe 1 đĩa), + với thời gian thích hợp nữa, thì là bù trừ nhau.
Và có sấy luôn thì chắc giá cũng cao đấy. Trên đó không thấy giá cả gì nhỉ?

ar3a

Xe điện
Tần cao đi kèm công suất cao (360w) và thể tích công tác thấp (khe 1 đĩa), + với thời gian thích hợp nữa, thì là bù trừ nhau.
Và có sấy luôn thì chắc giá cũng cao đấy. Trên đó không thấy giá cả gì nhỉ?
Anh nghiên cứu thêm bài này, cũng dân DIY. Theo đó thì 40khz là ổn; nhưng quan trọng là không nên chạy xuất tần ở công suất tối đa. Vì thế máy có thêm nút chỉnh công suất.

http://www.high-endaudio.com/Ultrasonic.html

trauxanh

Xe lăn
Vâng cụ ơi, nó có 2 loại tròn và dẹt (hình thì em lấy trên mạng) các cụ muốn tìm hiểu thì search dây Polk cobra speaker cable. Dây này do hãng Polk Audio của Canada phân phối, nhưng sản xuất bởi Nhật vào năm 1970. Dây này rất ít người biết kể cả ở nước ngoài, nó được đánh giá rất cao và được giải thưởng lớn vào những năm 70, nhưng không biết vì sao nó bị lãng quên.
Dây Nhật rất nhiều thằng mang về dán nhãn của mình, thằng Nhật xưa kém khâu quảng bá, xác định chỉ là gia công sản phẩm cho nhiều thằng khác.
Thời 1970 thì chỉ sản xuất ra OFC và LCOFC, nhưng cũng là đỉnh của thời đó rồi.

trauxanh

Xe lăn
Anh nghiên cứu thêm bài này, cũng dân DIY. Theo đó thì 40khz là ổn; nhưng quan trọng là không nên chạy xuất tần ở công suất tối đa. Vì thế máy có thêm nút chỉnh công suất.

http://www.high-endaudio.com/Ultrasonic.html
Thì cũng tính mãi rồi mới ra công thức 42Khz + 180w + 6 lít + 4 đĩa.
Riêng cái "4 đĩa" đó cũng tính kỹ rồi, liên quan đến diện tích làm sạch tổng của 4 đĩa chia 3 (vì là mỗi đĩa đều chỉ nhúng xuống 1/3 diện tích bề mặt thôi, và đó chính là diện tích công tác thích hợp với cấu hình siêu âm trên. Rửa 1 đĩa lại khác, tính toán tương đối phức tạp cho nên chỉ tính công suất vận hành đảm bảo cho 4 đĩa 1 lượt.
Chỉ tiêu như vậy an toàn cho dùng ẩu tí, tức là nhiều nhất 4 đĩa mà rửa 2-3 đĩa cũng vẫn ổn.

roberdlee

Xe buýt
E bắt đầu thích cái topic này, kiểu vnav xưa rồi ! Chân thành, vui vẻ

ar3a

Xe điện
Thì cũng tính mãi rồi mới ra công thức 42Khz + 180w + 6 lít + 4 đĩa.
Riêng cái "4 đĩa" đó cũng tính kỹ rồi, liên quan đến diện tích làm sạch tổng của 4 đĩa chia 3 (vì là mỗi đĩa đều chỉ nhúng xuống 1/3 diện tích bề mặt thôi, và đó chính là diện tích công tác thích hợp với cấu hình siêu âm trên. Rửa 1 đĩa lại khác, tính toán tương đối phức tạp cho nên chỉ tính công suất vận hành đảm bảo cho 4 đĩa 1 lượt.
Chỉ tiêu như vậy an toàn cho dùng ẩu tí, tức là nhiều nhất 4 đĩa mà rửa 2-3 đĩa cũng vẫn ổn.
Thế thì chiến đi thôi còn chờ đợi gì nữa hả anh? Nghe đĩa sạch sướng tai lắm; như là thay kim mới.

trauxanh

Xe lăn
Thế thì chiến đi thôi còn chờ đợi gì nữa hả anh? Nghe đĩa sạch sướng tai lắm; như là thay kim mới.
Đang chờ nó tính thiết kế.
Có điều là nếu lấy các mẫu siêu âm công nghiệp có sẵn thì đơn giản hơn vì đã có nhiều cấu hình thương mại sẵn rồi, nhưng không rẻ vì các cấu hình đó đều dùng đa mục đích, tức là có thể điều chỉnh để làm các việc khác nữa.
Mình ra đề đặc biệt, nó giải đề thì là dạng thiết kế đơn chiếc, giá cũng có thể cao.
Nên phải chờ kết quả rồi tính có làm hay không, cân đối mà ngon bổ rẻ hơn mấy cái trên thị trường thì mới chơi chứ.

Gato2009

Xe điện
Em đang nghe Symphony No:1 của cụ Mozart. Kinh thật, 8 tuổi trẻ con Việt Nam còn cởi truồng chơi bi. Ông Mozart đã viết được một bản giao hưởng 3 chương

Cụ chuyên trị classic à, cụ có symphony của Gustva Mahler, symphony số 7 của shostakovic không ạ

TungNguyenMD

Xe container

khanghuy

Xe tải
Dây Nhật rất nhiều thằng mang về dán nhãn của mình, thằng Nhật xưa kém khâu quảng bá, xác định chỉ là gia công sản phẩm cho nhiều thằng khác.
Thời 1970 thì chỉ sản xuất ra OFC và LCOFC, nhưng cũng là đỉnh của thời đó rồi.
Chắc như cụ nói ông Nhật gia công cho bọn Polk audio, dây này em cũng có một đôi loại tròn, ít người biết nên giá khá mềm. Dây này cho bass tốt và ấm tiếng tròn không gắt, theo mấy chuyên gia tây lông thì ngang một số dây hi-end. Thi thoảng thấy có bán trên ebay, ở Việt Nam mình một số cửa hàng audio cùng thi thoảng cũng có giá rẻ bất ngờ, các cụ nên làm một đôi trải nghiệm. Dạng dây dẹt flat thì ít thấy hơn và hay dùng cho hệ thống xem phim thì tuyệt vời.

Loitran

Xe tăng
Giá đó hợp lý đấy, chộp cái đó về diy plater...nữa thì mâm hãng 20 triệu có khi còn gửi khói ...=))
Stax là dòng Unipivot tonearm cái này khó tháo lắp để chọc ngoáy em nghĩ không khả thi cho cụ nghịch
nên kiếm các dòng Gimbal tonearm hoặc Knife bearing tonearm để nghịch thì thuận lợi hơn

Cái Technichs turntable trong link ngon hơn cái cụ trauxanh mua ^#(^

Gato2009

Xe điện
Em có cả bộ 10 symphonies của Mahler. Cụ hỏi bản số mấy?
Uầy, cụ sướng thế, em có mấy bản nhưng đĩa CD thôi, LP cũng nhòm ngó đã lâu , nhưng đắt quá ko chịu nổi nhiệt, đành ngó thôi mà chép mệng thôi
Mahler bản số 1;2;3;5 là những bản hay, dễ nghe, có cách nào anh em ta trao đổi ko nhỉ, em đến nghe ké?, cụ cho mượn? Hay sang tên cho em...đề nghị khiến nhã, có gì cụ bỏ quá cho em nhé
Tks cụ,

Gato2009

Xe điện
Stax là dòng Unipivot tonearm cái này khó tháo lắp để chọc ngoáy em nghĩ không khả thi cho cụ nghịch
nên kiếm các dòng Gimbal tonearm hoặc Knife bearing tonearm để nghịch thì thuận lợi hơn

Vâng, cám ơn cụ đã góp ý, nếu nó rẻ thì em sẽ múc về để nghịch cho biết , có hỏng cũng chả đáng tiếc ạ

trauxanh

Xe lăn

Cái môn tơn tây bồ này em chưa hề có kinh nghiệm gì, nên là hóng hớt rồi tìm hiểu thêm tí, thấy nó khỏe bền là hợp với sự lười và ít dám đụng chạm rồi, nên duyệt thôi.
Còn cũng thấy nhiều loại hay nhưng mà quan điểm "ngại thay đồ" nó chi phối, nên khả năng là cũng ít cơ hội trải nghiệm thêm sau này. :D

trauxanh

Xe lăn
Chắc như cụ nói ông Nhật gia công cho bọn Polk audio, dây này em cũng có một đôi loại tròn, ít người biết nên giá khá mềm. Dây này cho bass tốt và ấm tiếng tròn không gắt, theo mấy chuyên gia tây lông thì ngang một số dây hi-end. Thi thoảng thấy có bán trên ebay, ở Việt Nam mình một số cửa hàng audio cùng thi thoảng cũng có giá rẻ bất ngờ, các cụ nên làm một đôi trải nghiệm. Dạng dây dẹt flat thì ít thấy hơn và hay dùng cho hệ thống xem phim thì tuyệt vời.
Bỏ công tìm hiểu thì sẽ đỡ tốn rất nhiều tiền cho “thương hiệu” và “trải nghiệm nhiều để tìm sự phù hợp”. :D

khanghuy

Xe tải
Bỏ công tìm hiểu thì sẽ đỡ tốn rất nhiều tiền cho “thương hiệu” và “trải nghiệm nhiều để tìm sự phù hợp”. :D
Em không Vodke được cho cụ, đành Vodka suông vậy. Cộng nhận tìm đồ ít người để ý và chất lượng tương đương với những đồ đắt tiền thật bõ công tìm hiểu.

Gato2009

Xe điện