[Funland] Cái thú chơi âm thanh của các cụ offun.

tiennam

Xe tải
Khuyên cụ là nếu không thấy ù ù thì đừng có nối mass.
Nối mass đa phần lợi bất cập hại đấy, âm thanh nó bay đâu mất.
Xác định có lỗi, lỗi do thiếu mass, thì hãy làm tiếp địa. Không thì thôi.
Rất nhiều thiết bị âm thanh chỉ có cấu tạo mass nội bộ thiết bị chứ không cần nối đất. Cục nguồn làm mass đất cho an toàn thì được, còn nếu hệ thống điện chung đã có mass (ổ cắm 3 chân) rồi thì cũng không cần mass cho nguồn.
Chơi âm thanh mà không có mass thì chắc chắn không thể hay.
"Âm thanh nó bay đâu mất" là do cụ nối mass chưa chuẩn. Tất cả các thiết bị âm thanh đều bắt buộc phải có đuờng nối mass. Dây RCA cho LP thậm chí ngoài 2 đuờng L, R còn có đuờng mass ở giữa cụ nhé

TungNguyenMD

Xe container
"Âm thanh nó bay đâu mất" là do cụ nối mass chưa chuẩn. Tất cả các thiết bị âm thanh đều bắt buộc phải có đuờng nối mass. Dây RCA cho LP thậm chí ngoài 2 đuờng L, R còn có đuờng mass ở giữa cụ nhé

Cái này thì chuẩn ạ!
Turntable ko nối mass nó ù ù như tàu bay. Không nghe đc cụ ạ

alongcamepolly

Xe lăn
Ế ế..hình chôm chỉa nhá, iem hổng có đâu, các lão lại đòi thẩm âm thì toi đời :))
Dưng mờ hồi trước được nghe lỏm cặp loa Grand này chơi Hotel California phê lòi \m/
cái này có phải đôi puppy wilson ko cụ? cháu nhìn giống ảnh triển lãm đâu đó thì phải?

superPDP

Xe điện
Mỗi người một sở thích nghe cụ ơi, đừng áp đặt như thế :D

Em không thích nhạc vàng, nhưng không thể áp đặt người khác cũng "không thích" như mình được :))
Cũng như nghe nhạc bằng Amp đèn điện tử em thấy rất hay, nhưng em lại không thích chơi đèn điện tử :P
Chắc căn bản tại ko tận dụng hết công dụng dàn âm thanh, kiểu nghe, gọi, nhắn tin nhưng thích xài ip x hay ss s9 chẳng hạn :D

Trâutrắng

Xe hơi
Em lại nghĩ cụ chủ mở thớt này lên đổi tên lại thành " bộ giàn của các thành viên oto-audio " thì chuẩn hơn.

trauxanh

Xe lăn

Thế cụ có tin là amp, CDP, tất cả các dây RCA của em đều không có một vít tiếp địa nào không (nguyên bản của nhà sản xuất đấy ạ)?
Vậy em phải khoan lỗ vào xát-xi mấy đồ đó để bắt tiếp địa chăng? :D
Ở trên ý em nói là rất nhiều đồ âm thanh không cần tiếp địa, còn một số đồ bắt buộc tiếp địa thì em không phủ nhận. :D

trauxanh

Xe lăn
Cái này thì chuẩn ạ!
Turntable ko nối mass nó ù ù như tàu bay. Không nghe đc cụ ạ
Cái đồ nó bắt buộc tiếp địa thì rõ ràng phải tiếp địa thôi cụ!
Mà ai không thích đóng cọc tiếp địa riêng thì cũng có thể dùng dây nguồn 3 chân mà tiếp địa ra cả hệ thống điện chung, nếu hệ thống điện trong gia đình đã có tiếp địa.
Và em cũng nói là nghe ù ù thì phải làm thôi. :D

wave-tau

Xe container

Tại sao ko có mát ko hay được cụ ? cụ giải thích rõ hơn được ko ? nó liên quan hiện tượng vật lý nào hay là cảm giác ?

trauxanh

Xe lăn
Tại sao ko có mát ko hay được cụ ? cụ giải thích rõ hơn được ko ? nó liên quan hiện tượng vật lý nào hay là cảm giác ?
Bộ âm thanh đang nghe trong vắt, liệu có phải tiếp mát? :D

trauxanh

Xe lăn
Thường em đọc và lắng nghe là chính, nhưng đoạn trên đúng là hơi khó hiểu. :D
Như em biết thì rất nhiều dàn âm thanh hoặc thiết bị âm thanh không hề phải tiếp mát, không có vít tiếp mát luôn ấy.
Tiếp mát chỉ với các thiết bị yêu cầu tiếp mát, chứ với các thiết bị không cần tiếp mát thì có làm thêm tiếp mát âm thanh cũng chả hay hơn được tí nào. :D

wave-tau

Xe container
Như em biết thì rất nhiều dàn âm thanh hoặc thiết bị âm thanh không hề phải tiếp mát, không có vít tiếp mát luôn ấy.
Tiếp mát chỉ với các thiết bị yêu cầu tiếp mát, chứ với các thiết bị không cần tiếp mát thì có làm thêm tiếp mát âm thanh cũng chả hay hơn được tí nào. :D
Vầng cụ, em trước được sờ mấy con amp ông yamaha nó còn cắt cụt luôn mát ở đầu nối trong amp luôn, yamaha chắc cũng ko phải gà mờ lắm trong hàng hifi. :D
Hình là em khủng long a s3000 của yamaha cũng ko thấy có.

Ngo Rung

Xe lăn
Vầng cụ, em trước được sờ mấy con amp ông yamaha nó còn cắt cụt luôn mát ở đầu nối trong amp luôn, yamaha chắc cũng ko phải gà mờ lắm trong hàng hifi. :D
Hình là em khủng long a s3000 của yamaha cũng ko thấy có.

Đây này lão ei, khoanh đỏ hẳn hoi nhá =))

honda acura

Xe điện

Cụ sai cơ bản đấy
Bình thường đối với các tín hiệu đầu vào tương đối lớn như tape, cd , tuner thì mas ở đây được hiểu là pha nguội trong điện xoay chiều vậy nên dây tín hiệu chỉ cần có hai điểm tiếp xúc mà thôi
Còn tại sao dây tín hiệu phono lại có thêm dây tiếp địa ra vỏ máy là vì tín hiệu phono là rất nhỏ và phải qua nhiều tầng kích lên... cần có thêm đường tiếp địa để tránh ù nền mà thôi
Còn đối với dây nguồn thì đó là nguyên tác an toàn nên có thêm phần tiếp địa, với lại nêu dùng cách ly mà không có tiếp địa thì coi như cũng không hiệu quả

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Có Cụ nào tự tay làm loa không ?

Ngo Rung

Xe lăn

Loại này bản chất vẫn vỏ bọc kim vẫn nối mass với cái "dây mass" kia trong máy thôi cụ. Chẳng qua để tránh hiện tượng "loopback" - nôm na gọi là hiện tượng "mạch vòng" - có thể gây ù cho tín hiệu vào, cái này tùy thuộc cấu trúc mạch input của từng loại Amp mà có thể bị hay không, nhà SX cẩn thận làm thêm cho chắc :))
Còn vấn đề tiếp mass như các cụ đang tranh luận gọi là tiếp địa an toàn, thỉnh thoáng cũng có ảnh hưởng đến tín hiệu. Tuy nhiên không phải ở đâu cũng bị, cho nên như cụ trauxanh đã nói, nếu ù thì đấu thử, không ù thì thôi :D
Còn cụ nào muốn an toàn thì làm hệ thống tiếp mass như sau: làm tấm đồng khoan lấy vài lỗ để bắt dây - hặoc mua loại thanh đồng vàng có sắn vít bắt dây cũng được. Mass của tòa nhà nối vào đấy và mass của tất cả các thiết bị cũng nối vào tấm đồng là ô sờ kê \m/

Ngo Rung

Xe lăn
Ổ cắm nguồn có đầu tiếp địa đâu lão.
Các đầu tiếp địa của ổ cắm nguồn nó cũng chui ra vỏ máy hết đấy lão, không tin lão thử dí dây lửa vào dây tiếp mass xem sờ vào vỏ máy có bị giật cho tung mít lên không :))

TungNguyenMD

Xe container
Thực ra bộ của em nghe đang ngon cũng ko vấn đề gì.
Nhưng thấy mọi người cứ recommend là tiếp mass còn hay hơn nữa. Nên em hoang mang quá