[Funland] Cái thú chơi âm thanh của các cụ offun.

Kicker

Xe điện
Ở đâu máy phát nó chả 3 phases cụ ơi, qua biến áp hạ thế mới về 1 phase vào nhà.
Thế thì nói làm giè, đầu máy phát là cao thế òi :P
Qua BA vưỡn là 3 phase nhóe :))
Trong nhà có 2 mức điện áp các cụ ạ: 120V cho thiết bị thường, 240V cho thiết bị công suất lớn như máy giặt, sấy, bếp, bình nước nóng, điều hoà tổng...

Super_voz

Xe buýt
Cụ ở quốc gia chạy 120V thì 99% là mạng tam giác, đấu như vậy là đúng kỹ thuật rồi.

Mai mà bị ốm là em bắt đền 2 cụ :D. Vừa ra tháo hộp điện chụp cái ảnh, lạnh vãi 8-x:

Thanh bên trái là dây trung tính, bên phải là nối mát, nó nối với nhau bằng thanh nhôm (nằm ngang, dưới dây điện đen thứ 3 từ trên xuống). Để chắc chắn em còn lấy đồng hồ đo: 2 bên thông mạch @-).

Super_voz

Xe buýt
Chắc cụ ở mẽo.
Xứ này có xưa có những loại máy rất buồn cười, như cái suởi điện, dây may so chạy 240V, quạt gió chạy 120V, phích cắm của nó có 4 chân chứ không phải 3.

Châu Á cũng có anh Nhật xài 100V cho thiết bị dưới 2000W và 200V cho thiết bị trên 2000W, anh này cũng dùng mạng phân phối kiểu tam giác.
Trong nhà có 2 mức điện áp các cụ ạ: 120V cho thiết bị thường, 240V cho thiết bị công suất lớn như máy giặt, sấy, bếp, bình nước nóng, điều hoà tổng...

Kicker

Xe điện
Chắc cụ ở mẽo.
Xứ này có xưa có những loại máy rất buồn cười, như cái suởi điện, dây may so chạy 240V, quạt gió chạy 120V, phích cắm của nó có 4 chân chứ không phải 3.

Châu Á cũng có anh Nhật xài 100V cho thiết bị dưới 2000W và 200V cho thiết bị trên 2000W, anh này cũng dùng mạng phân phối kiểu tam giác.
Cụ đoán đúng 100% :D.

Lại vừa phải chụp cái ảnh phích cắm 4 chấu của máy sấy quần áo để minh hoạ cho bài của cụ :D.

Cụ nói em mới để ý, chắc phải đo thử điện thể giữa các cực xem sao :-?.

Dây to như ngón tay cái, có khi hôm nào cắt làm thử dây nguồn cho ampli xem thế nào :)):)):))

Ngo Rung

Xe lăn
Em không hiểu ý cụ ?
Với hệ thống phân phối điện 3 phases nếu mắc sao thì N và G phân biệt, còn nếu mắc tam giác thì N và G chung.
Ở Việt Nam toàn bộ là mắc kiểu sao.
Xời, chắc cụ không nắm được lưới phân phối nó dư lào òi :D
Máy phát -> BA nâng áp cao thế -> BA cao thế/trung thế -> BA Trung thế/hạ thế. Quy trình này là 3 phase và chỉ có 3 dây nóng (L1, L2, L3) và 1 dây chống sét (nối xuống đất)
Tại đầu cuối máy BA hạ thế người ta mới đấu nối để tạo điểm N và được đấu mới với hệ tiếp địa của trạm BA - chú ý hệ tiếp địa này khác với hệ tiếp địa chống sét nhé - từ điểm N này mới là dây trung tính để kéo điện 1 phase về các hộ tiêu thụ.
Chính vì cái điểm N này được chôn xuống đất tại trạm BA nên cụ sờ vào dây L ở nhà mà chân "chạm đất" sẽ bị giật tung mít ngay đấy - cũng do đặc điểm này nên nếu cần đấu điện nóng (không cắt điện), cụ có thể đứng trên vật khô, cách điện (so với đất), sờ vào 1 dây lửa vô sờ tư, không bị giật đâu nhóe :))

Thôi em đi măm đã, lúc nào rảnh chém tiếp .....bia đang gọi òi \m/

trauxanh

Xe lăn
Cụ cứ đùa dai, làm gì có thiết bị nào có cái gọi là mass nội bộ, hehe.
Thì vui tí, dùng từ ngữ mang tính hình ảnh ấy mà cụ. :D
Mát nội bộ là mát trong chăn...
Và cũng là ví von cho đường “mother line” trong máy thôi. Mà trong thuật âm dương thì “mẹ” cũng có một ý là “âm”, là “đất”...
Thế mới vui. :D

Super_voz

Xe buýt
Cụ bia đi rồi đọc thử cái này, cụ đang hiểu sai rồi.

https://www.allaboutcircuits.com/textbook/alternating-current/chpt-10/three-phase-y-delta-configurations/

Máy phát -> BA nâng áp cao thế -> BA cao thế/trung thế -> BA Trung thế/hạ thế. Quy trình này là 3 phase và chỉ có 3 dây nóng (L1, L2, L3) và 1 dây chống sét (nối xuống đất)
Tại đầu cuối máy BA hạ thế người ta mới đấu nối để tạo điểm N và được đấu mới với hệ tiếp địa của trạm BA - chú ý hệ tiếp địa này khác với hệ tiếp địa chống sét nhé - từ điểm N này mới là dây trung tính để kéo điện 1 phase về các hộ tiêu thụ.
Chính vì cái điểm N này được chôn xuống đất tại trạm BA nên cụ sờ vào dây L ở nhà mà chân "chạm đất" sẽ bị giật tung mít ngay đấy - cũng do đặc điểm này nên nếu cần đấu điện nóng (không cắt điện), cụ có thể đứng trên vật khô, cách điện (so với đất), sờ vào 1 dây lửa vô sờ tư, không bị giật đâu nhóe :))

Em cũng chỉ phân biệt được mỗi khi đấu mass cho turntable thôi :))

Nghe nhạc cụ tìm bộ 2 kênh nhé. Vì 2 kênh nó mới tái hiện sân khấu đc cụ ạ
Em không hiểu lắm. Bộ 2 kênh có bộ nào của nhật ngon không để em đặt

abcz

Xe điện
Em bồ kết bộ này của lão quá mà lùng sục mấy hôm nay không thấy có. Trước lão mua ở đâu đấy?
Trước em mua của 1 cụ ở Linh Đàm, cũng khá mới, tai trâu như em nghe nhạc vàng cũng ok cụ à.

TungNguyenMD

Xe container
Cụ nghe nhạc nó phải tái hiện đc sân khấu. Violin ngồi chỗ nào? Viola ở đâu? Rồi phân tầng kèn sáo ngồi trên, trống trên cùng.....
Và như thế chỉ có dàn 2 kênh nó mới đáp ứng được. Chứ cụ chơi 5.1 thì như cụ ngồi giữa dàn nhạc
Còn thiết bị thì vô cùng lắm, từ vài chục triệu đến cả mấy tỷ....
Quan trọng là cụ nghe nhạc gì? Budget ra sao

trauxanh

Xe lăn
Đa phần là 2 kênh mà cụ, đâu phức tạp gì đâu?
Cụ cứ nhìn nhà nào chỉ có 2 loa 2 bên thì chính là nó đấy. Thậm chí thấy mỗi bên 2-3-4 loa thì vẫn là nó thôi, chỉ là để thay đổi nghe các cặp loa khác nhau.
Hoặc là thấy nói "Stereo" thì cũng là 2 kênh đó.

Super_voz

Xe buýt
Hehe, tại cụ không để ý đấy chứ tất cả các thiết bị nó đều đuợc nối mass với nhau rồi, qua mass của dây tín hiệu, không tin cụ dùng đồng hồ đo thông mạch giữa các vỏ máy với nhau mà xem.

Với đồ Audio nói chung, các thiết bị nối đất thông qua mass của dây tín hiệu là ổn rồi, nối thêm dây nữa (qua dây nguồn chẳng hạn) đôi khi phản tác dụng vì bị groundloop.

Trong đồ Pro Audio có công suất lớn thì nối mass là bắt buộc, an toàn cho cả thiết bị lẫn người sử dụng. Em từng chứng kiến cắm dây tín hiệu từ power amp sang mixer do power amp không nối mass điện rò đánh cụt cả dây tín hiệu.
Thì vui tí, dùng từ ngữ mang tính hình ảnh ấy mà cụ. :D
Mát nội bộ là mát trong chăn...
Và cũng là ví von cho đường “mother line” trong máy thôi. Mà trong thuật âm dương thì “mẹ” cũng có một ý là “âm”, là “đất”...
Thế mới vui. :D

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
E đề nghị ae ta ọp 1 trận bia chém dó loa đài cho dui dẻ. Các cụ thấy ntn??? E ở xa cũng phi con 16 chỗ xuống ọp vs các cụ. Kinh phí ta campuchia, địa điểm các cụ thổ đu thống nhất chọn.

trauxanh

Xe lăn
Hehe, tại cụ không để ý đấy chứ tất cả các thiết bị nó đều đuợc nối mass với nhau rồi, qua mass của dây tín hiệu, không tin cụ dùng đồng hồ đo thông mạch giữa các vỏ máy với nhau mà xem.

Với đồ Audio nói chung, các thiết bị nối đất thông qua mass của dây tín hiệu là ổn rồi, nối thêm dây nữa (qua dây nguồn chẳng hạn) đôi khi phản tác dụng vì bị groundloop.

Trong đồ Pro Audio có công suất lớn thì nối mass là bắt buộc, an toàn cho cả thiết bị lẫn người sử dụng. Em từng chứng kiến cắm dây tín hiệu từ power amp sang mixer do power amp không nối mass điện rò đánh cụt cả dây tín hiệu.
Cụ chuẩn rồi, em không chuyên nhưng mấy cái cụ nói thì em cũng nắm được mà.
Cái đoạn trên là giao lưu vui với cụ ấy về "mát nội bộ" thôi, ý em ví von chút ở nội dung đó. :D

Pilota

Xe điện
Mợ lò tụt cái gì cũng biết, có mỗi một cái là không biết. ^:)^