[Funland] Cái thú chơi âm thanh của các cụ offun.

cuopbien05

Xe tải
Đóng thùng Onken là chuẩn! cặp này độ nhạy cao, ko cần đến 300b đâu, tầm EL84 cs nhỏ là ổn. Cụ cần nghe thử đúng NIR12" này hoặc lấy bản vẽ Onken thì vốt em. :P
Mình định nhốt nó vào mẫu thùng này, có thể chơi thêm cặp kèn phía trên kiểu như thê, cụ góp ý xem!

trauxanh

Xe lăn
Cụ cho cháu hỏi nhờ tí, phía sau amply có các nút gạt chỉnh Ω, 1 bên là 4-6, bên kia là 8-16, vậy nên để thế nào cho chuẩn cụ nhỉ ?
Cụ dùng loa bao nhiêu ohm thì gạt công tắc vào đúng cái số ohm đó, ví dụ dùng 4ohm thì gạt cái công tắc có số 4-6 sang số 4, 8ohm thì chọn cái công tắc kia về số 8. Hai cái chỉ là 1 chức năng thôi, nhưng nó không có công tắc gạt 4 nấc thì nó chia làm 2 công tắc 2 nấc.

Cụ dùng loa bao nhiêu ohm thì gạt công tắc vào đúng cái số ohm đó, ví dụ dùng 4ohm thì gạt cái công tắc có số 4-6 sang số 4, 8ohm thì chọn cái công tắc kia về số 8. Hai cái chỉ là 1 chức năng thôi, nhưng nó không có công tắc gạt 4 nấc thì nó chia làm 2 công tắc 2 nấc.
Cháu cũng ko để ý cái nút này, hôm nọ mò mẫm cắm lại dây loa mới để ý, nút hiện đang ở giữa, chưa gạt về bên nào. Cháu đánh 1 đôi beovox s75 và một đôi onkyo. Nay về xem lại cụ thể sau loa thế nào để gạt cho đúng. Tks cụ đã chỉ dẫn !

trauxanh

Xe lăn
Cháu cũng ko để ý cái nút này, hôm nọ mò mẫm cắm lại dây loa mới để ý, nút hiện đang ở giữa, chưa gạt về bên nào. Cháu đánh 1 đôi beovox s75 và một đôi onkyo. Nay về xem lại cụ thể sau loa thế nào để gạt cho đúng. Tks cụ đã chỉ dẫn !
Ấy chết, cụ phải bảo vệ loa như giữ gìn cái màng nhĩ của mình ấy! :D
Ví dụ loa 4ohm mà cụ để amply xuất âm ở chế độ 8ohm thì toi loa đấy, loa 8ohm mà cụ để nhầm amply xuất 6ohm thì không sao. Đại khái trở kháng xuất âm của amply chỉ được bằng hoặc nhỏ hơn trở kháng của loa. Sau loa nào cũng ghi rõ trở kháng bao nhiêu ohm, vì nó rất quan trọng.

Ấy chết, cụ phải bảo vệ loa như giữ gìn cái màng nhĩ của mình ấy! :D
Ví dụ loa 4ohm mà cụ để amply xuất âm ở chế độ 8ohm thì toi loa đấy, loa 8ohm mà cụ để nhầm amply xuất 6ohm thì không sao. Đại khái trở kháng xuất âm của amply chỉ được bằng hoặc nhỏ hơn trở kháng của loa. Sau loa nào cũng ghi rõ trở kháng bao nhiêu ohm, vì nó rất quan trọng.
Cũng may là nút vẫn đang ở giữa cụ ạ o:-) Trở kháng chi phối như nào đến chất lượng âm thanh cụ nhỉ ? Nếu hai đôi trở kháng khác nhau thì mỗi lần đánh đôi nào lại phải thò tay gạt cũng lằng nhằng ghê.

trauxanh

Xe lăn
Cũng may là nút vẫn đang ở giữa cụ ạ o:-) Trở kháng chi phối như nào đến chất lượng âm thanh cụ nhỉ ? Nếu hai đôi trở kháng khác nhau thì mỗi lần đánh đôi nào lại phải thò tay gạt cũng lằng nhằng ghê.
Tất nhiên việc phối hợp đúng trở kháng là ra âm thanh tốt nhất, còn thừa hay thiếu thì rõ là không được như cậu với mợ rồi, cậu mợ lệch lạc thì sinh ra đứa con chắc là không ngon lành. :D
Và quan trọng nhất là vấn đề an toàn cho loa và cho amply, hỏng loa hay amply thì tốn tiền chứ tiếng kém tí cũng không mất tiền. :D

chuot08

Xe lăn
Mình định nhốt nó vào mẫu thùng này, có thể chơi thêm cặp kèn phía trên kiểu như thê, cụ góp ý xem!

Theo em thì ko nên. Nir dải cao nó đủ rồi, đóng kiểu này lại cộng thêm nữa là thừa, trong khi dải trầm cần cải thiện của toàn dải thì lại ko làm. Kiểu này nghe chả khác gì ván hở. Trước e chơi hội Nir và có đợt mua chung mấy chục cụ cho rẻ, phần lớn những người e biết đều đóng Onken và ko hối hận.
CDP và Amply thì chọn dòng ngọt ngào, ko cần khoẻ; dùng dây lõi đồng.
Em cũng chơi loa hãng lâu rồi, tuy ko phải loa ghê gớm nhưng quay về với DIY cùng tầm hoặc ít hơn tiền thấy sướng lắm!
Mà cụ mua củ loa lâu chưa? :D

Chỉnh sửa cuối:

cuopbien05

Xe tải
Theo em thì ko nên. Nir dải cao nó đủ rồi, đóng kiểu này lại cộng thêm nữa là thừa, trong khi dải trầm cần cải thiện của toàn dải thì lại ko làm. Kiểu này nghe chả khác gì ván hở. Trước e chơi hội Nir và có đợt mua chung mấy chục cụ cho rẻ, phần lớn những người e biết đều đóng Onken và ko hối hận.

CDP và Amply thì chọn dòng ngọt ngào, ko cần khoẻ; dùng dây lõi đồng.
Em cũng chơi loa hãng lâu rồi, tuy ko phải loa ghê gớm nhưng quay về với DIY cùng tầm hoặc ít hơn tiền thấy sướng lắm!
Mà cụ mua củ loa lâu chưa? :D
Cảm ơn góp ý của cụ, em hỏi thật vì em k biết muốn tăng trầm thì nên làm theo hướng nào, loa mình mua về khoảng 01 năm rồi!

chuot08

Xe lăn
Cảm ơn góp ý của cụ, em hỏi thật vì em k biết muốn tăng trầm thì nên làm theo hướng nào, loa mình mua về khoảng 01 năm rồi!
Nếu chơi nhiều đường tiếng thì tăng trầm bằng can thiệp vào phân tần + đóng thùng; toàn dải thì bằng đóng thùng. Nếu cụ lắp thêm kèn như trên thì phải thêm bộ phân tần, vừa chói gắt lại mất cái tính chất của toàn dải. Onken là mẫu thùng cải thiện được dải trầm của toàn dải, dù mẫu loa đơn giản, vách ko phức tạp.
Khồng, í e là DSD hay nguồn từ intẹc nét gì đấy. E chỉ chơi CD nên k bít. Dạo này thấy audiophile đăng bán nhiều nên lọ mọ tìm hiểu tí.:))
DSD đây hả cụ? :)

chuot08

Xe lăn
Đến giờ thư giãn. Mời các cụ
Allan Taylor - Colour to the moon.
Cơ mà thằng DIY này khó vật nó quá.

Em cũng thích Avalon mà cái màng gốm hịn của nó quá đắt! Dòng này dáng đẹp! Hướng loa chếch lên kiểu Klipsch Heresy hay Kharma nên kê thấp lên sàn cũng ổn.

Chỉnh sửa cuối:

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Cụ trâu đã giải thích khá cặn kẽ, giả như amp 4omh cụ giã loa 8omh thì cháy loa và ngc lại. Có ông anh loa 4omh của đức đánh amp nhật ss, sao bảo nó bí mà amp nóng thế vặn cố thế là tèo, sau nhờ e mua hộ con telefunken tr300 thì nuột nà luôn. Đại loại thế.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng thích Avalon mà cái màng gốm hịn của nó quá đắt! Dòng này dáng đẹp! Hướng loa chếch lên kiểu Klipsch Heresy hay Kharma nên kê thấp lên sàn cũng ổn.
Mạc lê vinh sơn vẫn chưa ổn hả lão?

kodomo

Xe điện

kodomo

Xe điện
Loa này shop Ali đóng cụ ơi. Chỉ có củ của Avalon thôi.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
E đang để tạm ở phòng giữa, đồ đạc lỉnh kỉnh, thông cả trước sau. Nói chung là lộn xộn lắm lão ơi.
Thế thì sao có bas, nhà e để luôn phòng khách thông thống luôn, dưng e chơi lộ cộ. Nhu cầu nghe cũng ko quá cao.