[Funland] Cái thú chơi âm thanh của các cụ offun.

trauxanh

Xe lăn
Mình có cặp này Nirvan 12 CF, bắt đàu lên kế hoạch lẩu dụng, cụ nào có kinh nghiệm về nó cho xin kinh nghiệm vơi
1. Đóng thùng hay ván hở (em thì thích đóng thùng vì còn trung bày đc)
2. Em định mua amly 300b của bác Lê kim Thạch, cụ nào đã dùng của bác này rồi cho xin gs kiên với ạ!
3. Đầu CD định dùng Denon 1650 gold hoặc 3500RG
Xin chia sẻ từ các cụ.

Nirvara dùng tốt, nghe đa dạng nhạc. Tiếng treble hơi sắc lạnh (nhưng không đến nỗi quá đáng) do búp treble làm bằng kim loại.
Bác Thạch làm amply thì ngon rồi, nhưng giá cao hơn chỗ khác do tí “thương hiệu”.
Đầu CD Denon chơi trung tính, không thiên nhạc vàng, nên các bác chơi nhạc vàng là chính thì ít chọn Denon.

cuopbien05

Xe tải
Nirvara dùng tốt, nghe đa dạng nhạc. Tiếng treble hơi sắc lạnh (nhưng không đến nỗi quá đáng) do búp treble làm bằng kim loại.
Bác Thạch làm amply thì ngon rồi, nhưng giá cao hơn chỗ khác do tí “thương hiệu”.
Đầu CD Denon chơi trung tính, không thiên nhạc vàng, nên các bác chơi nhạc vàng là
chính thì ít chọn Denon.
Cám ơn cụ! Cụ tư vấn nên chon đầu CD nảo khoảng 10 triệu nghe nhạc vàng, và có nên đóng thùng cho loa không!

trauxanh

Xe lăn
Cám ơn cụ! Cụ tư vấn nên chon đầu CD nảo khoảng 10 triệu nghe nhạc vàng, và có nên đóng thùng cho loa không!
Tầm đó cụ tìm CD Teac 7 hoặc thêm tí mua Teac 10, bộ cơ Teac thì hay rồi, lưu ý tìm mắt còn tốt là được; hoặc Pioneer 7. (Tất nhiên là còn rất nhiều thương hiệu khác, nhưng mình dùng 1 cái CD chứ mấy).
Loa để dùng trong không gian chung thì nên đóng thùng, có không gian tí thì đóng Onken vừa dễ đóng vừa tốt tiếng lại vừa được dáng.

MAZDA_VIETNAM

Xe tải
Đúng cái này của AT đấy, dùng cũng ngon.

Cái này hịn AT, nhưng AT cũng rẻ mà, làm gì 5-7tr?
Mà riêng pcocc là thích hợp cho tai nào thích nghe trung thực, nếu thích trung thực thì pcocc là vô đối! :D
Vâng dây rẻ có vài trăm k. Đấy là nhà cháu hỏi so với dây 5-7triệu.

trauxanh

Xe lăn
Vâng dây rẻ có vài trăm k. Đấy là nhà cháu hỏi so với dây 5-7triệu.
Cặp dây loa Acoustic Revive lõi đơn elip của em thì thử cả bộ nhà em với mấy đôi dây 10-20tr và mang sang bộ nhà khác đang dùng cặp dây 40tr, với nhiều người nghe cho khách quan, thì thấy đều được ưa thích hơn mấy cặp kia.
Lý thuyết dây pcocc lõi elip đơn là một lý thuyết độc đáo và được thực tế chứng minh, dư luận trên thế giới cũng rất chú ý.
Còn các cặp pcocc khác em thấy cũng rất thích, và nhiều người xung quanh cũng thích nghe.
Em thì không vội nên kiếm được thì cứ để đấy, nghe các dây khác thật kỹ, rồi từ từ bỏ ra thay và từ từ nghe cho thật khách quan. Và rồi em chỉ dùng loại này. Giờ toàn bộ các loại dây kết nối trong hệ thống của em đều là Pcocc.
Tất nhiên, có thể em và 1 số người hợp chất dây này. Còn các loại dây khác có cái hay của nó nhưng mà mình không thích. :D

trauxanh

Xe lăn
Như cái amp của em 1963 chạy đèn, trước tiếng cũng tối mù...
Em móc ruột thay sạch, giữ lại có 3 quả biến áp, tiếng trong vắt luôn. :))

ar3a

Xe điện
Theo em thì các amp cổ-cũ tiếng tối phần nhiều do linh kiện lão hoá (đặc biệt là tụ) chứ ít khi là do chủ trương thiết kế. :D
Anh nói chuẩn đấy. Thế nên lúc trước em mới nói nếu nghe thấy tối thì amp hoặc loa có vấn đề. NAD 3020 còn hơi thiên sáng là khác. I hay trơn (thực ra nhiều đời lắm a,b,e gì đó) em thấy không quan trọng bằng bộ sò gin.

Chỉnh sửa cuối:

wave-tau

Xe container
Lúc nào có thời gian chắc em đưa em pre đèn đi thay, nghe cụ nói tự nhiên thấy một số chỗ nhúc nhích. :))

Ngo Rung

Xe lăn
Đúng rồi cụ anh. Amp cũ thì điện trở ít khi hỏng vì nó khô. Còn đám tụ tị, nhất là tụ hóa có dung môi lỏng nên sẽ hỏng dần theo thời gian. Ngày trước linh kiện còn khó kiếm, những tụ để kho lâu ngày trước khi đưa vào sử dụng còn phải "khởi động lại" dần dần từng bước một cơ. Ko được đưa vào dùng ngay đâu :D

trauxanh

Xe lăn
Lúc nào có thời gian chắc em đưa em pre đèn đi thay, nghe cụ nói tự nhiên thấy một số chỗ nhúc nhích. :))
Vâng.
Vẫn giữ nguyên ý đồ của nhà sản xuất ở phần mạch và giá trị linh kiện, còn thì linh kiện thay tuốt luốt đi, có xèng thì thay đồ ngon vào thế chân, cứ đúng trị số là Ok.
Linh kiện nhà máy sản xuất hàng loạt thì thường là đồ tầm tầm thôi, mới duy trì được tính thương mại. Mình là người có tiền, mình thay đồ tốt vào thôi! :))

ar3a

Xe điện
Vâng.
Vẫn giữ nguyên ý đồ của nhà sản xuất ở phần mạch và giá trị linh kiện, còn thì linh kiện thay tuốt luốt đi, có xèng thì thay đồ ngon vào thế chân, cứ đúng trị số là Ok.
Linh kiện nhà máy sản xuất hàng loạt thì thường là đồ tầm tầm thôi, mới duy trì được tính thương mại. Mình là người có tiền, mình thay đồ tốt vào thôi! :))
Anh nhớ bảo e anh thay tụ loa nhé. Nghe khác nhiều đấy (mỗi tội mất gin - mấy ông AR toàn thích nguyên bản)

trauxanh

Xe lăn
Đúng rồi cụ anh. Amp cũ thì điện trở ít khi hỏng vì nó khô. Còn đám tụ tị, nhất là tụ hóa có dung môi lỏng nên sẽ hỏng dần theo thời gian. Ngày trước linh kiện còn khó kiếm, những tụ để kho lâu ngày trước khi đưa vào sử dụng còn phải "khởi động lại" dần dần từng bước một cơ. Ko được đưa vào dùng ngay đâu :D
Gọi là “chạy rà”, rốt đa. :D

trauxanh

Xe lăn
Anh nhớ bảo e anh thay tụ loa nhé. Nghe khác nhiều đấy (mỗi tội mất gin - mấy ông AR toàn thích nguyên bản)
Nó ếch dám mở ra nghịch đâu. Thôi để khi nào rỗi thì phá ra.
Mà hôm nay nghe cặp này hay quá, có cu đang chơi ar9 và ar3 cứ đòi lấy thêm, trả tiền luôn mà thằng kia không chịu. :))

kodomo

Xe điện
Theo em thì các amp cổ-cũ tiếng tối phần nhiều do linh kiện lão hoá (đặc biệt là tụ) chứ ít khi là do chủ trương thiết kế. :D
E thì cho là bản chất Nad đời cũ tiếng tối và đần đần. Con 9090 còn cổ hơn mà tiếng k tối như vậy. E vẫn oánh trên cùng 1 hệ thống, chỉ thay Amp thôi.