Cải tạo nội thất chung cư

Lãng Du

Xe tải
Em mới mua 2 căn chung cư, đập thông và cải tạo lại nội thất. Em đưa 1 số hình ảnh lên đây xin ý kiến của các Bác để góp ý với bên thiết kế hoàn chỉnh cho tốt hơn. Thanks

Mặt bằng ban đầu:

Mặt bằng sau chỉnh sửa:

cadan

Xe container
Đánh dấu để học tập cụ.

Cháu mới thấy một điểm băn khoăn là quạt trần ở giữa phòng khach và phòng ăn thi ko có tác dụng làm mát mà chỉ lưu chuyển ko khí được thôi.

Lãng Du

Xe tải
Bác Cadan nhận xét đúng. KTS vẽ quạt trần ở bàn ăn. Nhưng em đề nghị thay bằng đèn và chuyển ra đây mới mục tiêu lưu chuyển không khí là chính. :)

trantuan1101

Xe tăng
phải nói là KTS thiết kế 2 căn này là khá khó vì dài và hẹp ngang

Lãng Du

Xe tải
Vâng, và thiết kế bị gò theo các cột kỹ thuật

cadan

Xe container
Bác Cadan nhận xét đúng. KTS vẽ quạt trần ở bàn ăn. Nhưng em đề nghị thay bằng đèn và chuyển ra đây mới mục tiêu lưu chuyển không khí là chính. :)
Cháu sẽ chọn phuong án quạt trần có đèn. Vừa mát đúng chỗ, vừa có ánh sáng.

Ngoài ra nội thất phòng khách phòng ăn tân cổ điển nhưng bếp hoàn toàn hiện đại khiến cháu hơi băn khoăn. Có thể cháu hơi thiên về tông classic một tí, theo quan niệm bếp phải có sắc ấm áp ít nhiều của gỗ và gạch, tông màu mà cháu thấy thich ở các phòng còn lại trong nhà.

Chỉnh sửa cuối:

Lãng Du

Xe tải
Cháu sẽ chọn phuong án quạt trần có đèn. Vừa mát đúng chỗ, vừa có ánh sáng.

Ngoài ra nội thất phòng khách phòng ăn tân cổ điển nhưng bếp hoàn toàn hiện đại khiến cháu hơi băn khoăn. Có thể cháu hơi thiên về tông classic một tí, theo quan niệm bếp phải có sắc ấm áp ít nhiều của gỗ và gạch, tông màu mà cháu thấy thich ở các phòng còn lại trong nhà.
Là do em sợ ánh sáng không ổn định khi bật quạt và đèn. Về phòng bếp, đây là phương án đang dự kiến khi sử dụng lại bộ Bếp của chủ đầu tư (màu trắng, gỗ công nghiệp), em cũng đang nghĩ như bác về việc dùng hay bỏ để đóng mới theo đúng tông màu gỗ. Cám ơn Bác

cadan

Xe container
Quạt trần có đèn giờ hết mốt rồi cụ ạ.
Cháu chưa bao giờ nghĩ quạt trần đèn có tính à la moda ở đây. Dùng quạt trần ở xứ nhiệt đới như VN chỉ đơn giản là thực dụng hơn so với đèn chùm đèn trần, một vật trang trí thuần tuý.

Nhất là chung cư, trần thấp, dễ bị bí hơn nhà đất.

Nếu chịu khó xem thì nhiều mẫu gần đây khá thanh lịch và sang, ko rườm rà như quạt trần đèn đời đầu.

thanharc

Xe tải
Phòng khách và bếp là những nơi sinh hoạt chung, cụ nên đặt vào trung tâm, phòng khách gần cửa vào sẽ thuận tiện, khoảng cách giữa phòng ngủ xa nhất đến nơi SHC ko xa quá mà triệt tiêu đc diện tích hành lang. Cách bố trí như thế sẽ hết luôn cảm giác nhà dài và hẹp của cụ. Ngoài ra em thấy phòng bếp và phòng ngủ mang phong cách khác. Phòng ngủ độc lập thì ko ảnh hưởng gì, nhưng phòng bếp và p khách không gian liên thông nhau, cụ nên xem lại.

Tranha131076

Xe tăng
Cảm giác không gian các phòng ngủ bố trí phí phạm. Ví dụ nếu có không gian diện tích thì phải có phòng thay đồ gắn liền với phòng tắm (WC)! Đằng này phòng ngủ của cụ rất nhiều kg gian nhưng cảm giác trống trải không ấm cúng mà lại kg đảm bảo tiện ích cần thiết (mảng tường đặt TV trước giường, phòng thay đồ ..... túm lại mình thấy hơi lãng phí diện tích!

Tập Thiền

Xe tải
Em thấy thiết kế layout hơi lắt nhắt dù lên 3D thì lung linh và rộng rãi.

Kể ra 2 căn ghép cũng nhiều hạn chế.

Lãng Du

Xe tải
Phòng khách và bếp là những nơi sinh hoạt chung, cụ nên đặt vào trung tâm, phòng khách gần cửa vào sẽ thuận tiện, khoảng cách giữa phòng ngủ xa nhất đến nơi SHC ko xa quá mà triệt tiêu đc diện tích hành lang. Cách bố trí như thế sẽ hết luôn cảm giác nhà dài và hẹp của cụ. Ngoài ra em thấy phòng bếp và phòng ngủ mang phong cách khác. Phòng ngủ độc lập thì ko ảnh hưởng gì, nhưng phòng bếp và p khách không gian liên thông nhau, cụ nên xem lại.
Cám ơn ý kiến của bác Thanhrc. đúng là về logic và lúc đầu em đặt phòng khách ở giữa. nhưng nếu đặt vậy thì phòng ngủ bên bên cánh phải ko bố trí toilet trong phòng ngủ được nên giải pháp phải chấp nhận là phòng ngủ dẹp sang 1 bên bác a :(
Em cám ơn ý kiến của Bác về bếp, em sẽ cho điều chỉnh lại

Chỉnh sửa cuối:

Lãng Du

Xe tải
Cảm giác không gian các phòng ngủ bố trí phí phạm. Ví dụ nếu có không gian diện tích thì phải có phòng thay đồ gắn liền với phòng tắm (WC)! Đằng này phòng ngủ của cụ rất nhiều kg gian nhưng cảm giác trống trải không ấm cúng mà lại kg đảm bảo tiện ích cần thiết (mảng tường đặt TV trước giường, phòng thay đồ ..... túm lại mình thấy hơi lãng phí diện tích!
Em cũng nghĩ phòng thay đồ nếu gắn với toilet là hợp lý. nhưng phòng ngủ hướng bắc nhà em dự kiến làm phòng ngủ master thì cửa sổ hướng sang toà nhà khác, vì vậy ko tiện cho việc làm phòng ngủ master nên đành làm cho phòng ngủ của con. Phòng ngủ cánh trái có víew ko vướng toà nhà nào nên làm phòng ngủ master được. Tuy nhiên phòng thay đồ và toilet ko gắn với nhau được nên hơi bất tiện như phân tích của Bác Tranha.
Em hỏi thêm các bác, cái vách tường treo tivi phòng ngủ master có nên thay bằng kính cường lực khung gỗ để không gian phòng ngủ rộng hơn (mượn được không gian phòng thay đồ ko a)?

Tranha131076

Xe tăng
Em cũng nghĩ phòng thay đồ nếu gắn với toilet là hợp lý. nhưng phòng ngủ hướng bắc nhà em dự kiến làm phòng ngủ master thì cửa sổ hướng sang toà nhà khác, vì vậy ko tiện cho việc làm phòng ngủ master nên đành làm cho phòng ngủ của con. Phòng ngủ cánh trái có víew ko vướng toà nhà nào nên làm phòng ngủ master được. Tuy nhiên phòng thay đồ và toilet ko gắn với nhau được nên hơi bất tiện như phân tích của Bác Tranha.
Em hỏi thêm các bác, cái vách tường treo tivi phòng ngủ master có nên thay bằng kính cường lực khung gỗ để không gian phòng ngủ rộng hơn (mượn được không gian phòng thay đồ ko a)?
Phòng ngủ master của cụ, cửa vào phòng + hành lang trước cửa đâm thẳng vào đầu giường. Cụ kiểm tra lại phong thuỷ xem thế có ổn kg. Về vách treo tivi, hiện nay nhiều nhà dùng kính, tuy nhiên lưu ý với bác nếu dùng kính thì tiếng tivi sẽ bị phản lại từ kính (nhiều ng kg thích nhưng mình thì thấy kg vấn đề j)

Lãng Du

Xe tải
Cụ ko cho hiện trạng cũ lên, cái đó quan trọng đấy, để lột xác thì mệt hơn nhiều là sửa nhẹ nhàng. Và em thi công cải tạo thì em quan tâm cả chi phí dự kiến. Phương án đẹp nhưng chi phí cụ ko chịu được nhiệt thì người thiết kế họ ko xác định làm cho cụ mới vẽ vậy. Em cùng ý với 1 cụ ở trên là lắt nhắt về phòng, sàn 10*30m khá rộng thì nên tạo độ thoáng của phòng, lối đi nên thông suốt thì hơn. Cho ra phương án tốt thì ko phải dễ lắm ở phòng của cụ.
Mặt bằng cũ em đưa lên ở #1 đầu tiên, và nó là 2 căn hoàn thiện mới hoàn toàn, e vừa nhận của chủ đầu tư. Thiết kế của 2 căn này khá khoai, bếp 2 căn đều bất tiện, toilet bé và không có hộp kỹ thuật bên cánh phải để đặt toilet mới. Lúc đầu em tính để lối đi chạy ở trục giữa, nhưng bị hạn chế là phòng ngủ cạnh cửa sổ sẽ bị tách khỏi toilet vì đường đi cắt ngang. Về chi phí thì e ko đặt ra giới hạn với bên thiết kế. Hợp lý và không quá lãng phí là được.

Chỉnh sửa cuối:

Lãng Du

Xe tải
Phòng ngủ master của cụ, cửa vào phòng + hành lang trước cửa đâm thẳng vào đầu giường. Cụ kiểm tra lại phong thuỷ xem thế có ổn kg. Về vách treo tivi, hiện nay nhiều nhà dùng kính, tuy nhiên lưu ý với bác nếu dùng kính thì tiếng tivi sẽ bị phản lại từ kính (nhiều ng kg thích nhưng mình thì thấy kg vấn đề j)
tất cả các phòng ngủ có mỗi vị trí đó đặt giường ngủ là mở cửa sổ ko bị toà nhà khác nhìn vào bác ạ. Nên em tính là để cái bình phong như vậy để hạn chế. Em cám ơn ý kiến của Bác về vách ngăn phòng và sẽ thảo luận lại với bên thiết kế về điểm này. Cám ơn Bác

Ftanan

Xe hơi
Parkhill P1 phải không cụ. Thiết kế quá vụn vặt, chắp vá và cực lai tạp, không có một style rõ ràng. Các bạn thiết kế quá lạm dụng các model đồ vật có sẵn cùng trí tưởng tượng haiif hước để đưa vào bản vẽ, không phù hợp thực tế sử dụng. Cụ bỏ ra một số tiền lớn mua 2 căn đập thông mà thiết kế rẻ tiền quá. Xem lại nghiêm túc bản thiết kế này đi cụ :(
PS: Cụ tha lỗi nếu thiết kế này là cây nhà lá vườn của cụ :)