Cài phần mềm (dẫn đường GPS, nghe nhạc, xem phim, ảnh....) cho xe Hàn

ngochoangimsat

Xe tăng
Cụ ơi, em vào wince được rồi, nhưng mà ấn thì ko xuất hiện cái bảng option, đành dùng chức năng trên thanh công cụ.

Tuy nhiên, em không hiểu cái đầu dvd của em thế nào, ko thể vào bằng cách cụ hướng dẫn ở phần 1 nhưng vào được bằng cách http://www.otofun.net/threads/718022-unlock-dau-dvd-tren-xe-hoi-de-cai-dat-phan-mem-nhu-wince hoặc bằng phím cứng http://www.otofun.net/threads/623046-he-thong-dan-duong-gps-cho-xe-hoi (theo cái hình 4 nút, nhưng của em là 5 nút).
Vậy cụ cho em hỏi của em là chip ARM hay MIPS :)
Amr cụ ạ. Lấy bản igo copy vào thử xem

tizzi

Xe tải
Cụ ơi, em đã làm theo hướng dẫn của cụ, em đã copy và chạy thử cái IGO, không qua phim cứng mà là qua file exe trong thư mục của nó. Tuy nhiên, hôm nay khi bật xe lên thì xe màn hình chỉ xuất hiện cái hình (như kèm), không thể nào vào menu được (không có cái nút ok để bấm nữa), chỉ có vài nút bên trái là chạy, còn bên phải là tịt :( cụ bắt bệnh được ko ạ? :(

Chỉnh sửa cuối:

tizzi

Xe tải
Đã ấn nút reset nhưng cũng ko đc, cũng ko bít cách vào wince, dù e đã thử bấm theo cách hướng dẫn của cụ nhưng Vẫn ko vào đc nên e ko hiểu e đã làm gì sai :(

Chỉnh sửa cuối:

ngochoangimsat

Xe tăng
Đã ấn nút reset nhưng cũng ko đc, cũng ko bít cách vào wince, dù e đã thử bấm theo cách hướng dẫn của cụ nhưng Vẫn ko vào đc nên e ko hiểu e đã làm gì sai :(
Cụ tắt đèn Flash rồi chụp lại cái ảnh chất lượng tí cháu google translate xem cái thông báo nói gì phát!
Mà cụ chỉ copy igo vào rồi chạy igo mà ko chỉnh sửa gì đến bên trong máy thì lỗi này ko phát sinh từ IGo nhé. Vì IGo nó chả làm gì vào máy đâu ạ.

tizzi

Xe tải
những gì viết chỉ là cảnh báo là không nên nhìn vào màn hình khi lái cũng như đề cập đến việc navi dẫn đường phải tuân thủ quy định về luật giao thông. Cái chính ở đây là bình thường khi bật xe lên thì lúc nào cũng có cái hình này nhưng mà có cái nút ở dưới để chọn tắt đi, giờ em ko còn nữa.
Ngoài copy IGO thì em có điều chỉnh cái file systemcfg .xml (http://www.otofun.net/threads/718022-unlock-dau-dvd-tren-xe-hoi-de-cai-dat-phan-mem-nhu-wince) nữa.. Có cách nào để hard reset ko nhỉ?

PS: Nói chung là cái đầu của em nó đơ như vậy, ko thể bấm lên màn hình hay vào cái gì được cả :(

Chỉnh sửa cuối:

tizzi

Xe tải
em đã tháo cầu chì ra, lắp lại nhưng cũng chỉ là reset như ấn nút reset cạnh màn hình, chứ bệnh vẫn y nguyên, màn hình vẫn đơ cứng :(

hunggz

Xe đạp
những gì viết chỉ là cảnh báo là không nên nhìn vào màn hình khi lái cũng như đề cập đến việc navi dẫn đường phải tuân thủ quy định về luật giao thông. Cái chính ở đây là bình thường khi bật xe lên thì lúc nào cũng có cái hình này nhưng mà có cái nút ở dưới để chọn tắt đi, giờ em ko còn nữa.
Ngoài copy IGO thì em có điều chỉnh cái file systemcfg .xml (http://www.otofun.net/threads/718022-unlock-dau-dvd-tren-xe-hoi-de-cai-dat-phan-mem-nhu-wince) nữa.. Có cách nào để hard reset ko nhỉ?

PS: Nói chung là cái đầu của em nó đơ như vậy, ko thể bấm lên màn hình hay vào cái gì được cả :(
Cụ phải nhớ xem chỉnh cái gì ở .xml hoặc cụ đăng file đo lên đay ạ, chứ copy igo vào thì ko ảnh hưởng gì gì đâu ạ

tizzi

Xe tải
Cụ phải nhớ xem chỉnh cái gì ở .xml hoặc cụ đăng file đo lên đay ạ, chứ copy igo vào thì ko ảnh hưởng gì gì đâu ạ
Tối em sẽ post lại file cho các cụ ngâm cứu ạ, tuy nhiên, vấn đề hiện giờ cái màn hình của em nó đang đơ đơ, không vào được menu chính, chỉ có thể bấm được mấy nút bên phải...
Vậy giờ có cách nào để vào WINCE được nữa ạ?@-)
------------------------------------
file systemcfg như e sửa theo cụ ngochoangimsat

<?xml version="1.0" encoding="UTF-8"?>
<!-- Hyundia Autonet Co.Ltd -->
<!-- GEN 2.0 Project Config -->

<!-- GEN Project configuration
0. maker: HMC, KMC
1. area: KOR, USA, CHA
2. version:
3. window: display consent window or not
4. isv: apply isv or not
5. debug: apply debug or not
-->

<Project name="SL" area="KOR">
<config
maker ="KMC"
version="0.0.1"
window="true"
isv ="true"
debug="false"
/>

<!-- SL Project Domain Path -->
<Install
PATH_Isv ="\DiskA3\Isv\MatWindowsCE_ha.exe"
PATH_Av ="\DiskA\Application\AV\SLDMedia.exe"
PATH_Cdp ="\DiskA\Application\AV\CDPCore.exe"
PATH_Tdmb ="\DiskA\Application\Tdmb\SLDTdmb.exe"
PATH_Navi ="\DiskA\Application\Navi\SLDNavi.exe"
PATH_Bt ="\DiskA\Application\Bt\SLDPcomH.exe"
PATH_Voice ="\DiskA\Application\Asr\MediaZen\bin\SLDVoiceHandler.exe"
PATH_Drfish ="\DiskA\Application\Navi\DrFish.exe"
PATH_Sond ="\DiskA\Application\Navi\SAFPlayer.exe"
/>

<!-- SL Project USA Path
<Install
PATH_Isv ="\DiskA3\Isv\MatWindowsCE_ha.exe"
PATH_Av ="\DiskA\Application\AV\SLAMedia.exe"
PATH_Navi ="\DiskA\Application\Navi\SLANavi.exe"
PATH_Bt ="\DiskA\Application\Bt\SLAPcomH.exe"
PATH_Voice ="\DiskA\Application\Asr\nuance\speechpak\SLAVoiceHandler.exe"
PATH_Drfish ="\DiskA\Application\Navi\DrFish.exe"
PATH_Sond ="\DiskA\Application\Navi\SAFPlayer.exe"
PATH_Cdp ="\DiskA\Application\AV\CDPCore.exe"
PATH_Xm ="\DiskA\Application\Xmda\XMDataHandler.exe"
PATH_Sirius="\DiskA\Application\SUDA\SUDataHandler.exe"
/>
-->

<ISV>true</ISV>
<Debug>true</Debug>
</Project>

[/CODE]

Mã:
PATH_Navi ="\DiskA2\IGO_8.3\MobileNavigator.exe"

Chỉnh sửa cuối:

hunggz

Xe đạp
Bài số 3: Hướng dẫn unlock và cài đặt phần mềm dẫn đường (tất nhiên các phần mềm khác cho wince nữa) cho KIA FORTE 2009 SLI Nội địa Hàn

Với phiên bản xe này, chíp xử lý trên DVD nguyên bản là AMR. Hệ điều hành Windows ce 5
Chạy được tất cả các phần mềm hỗ trợ cho windows ce5. Do sử dụng windows 5 nên lỗi độ phân giải sai của xe hàn có thể khắc phục hoàn toàn. Cách chạy dưới đây phức tạp một chút nhưng đặc biệt an toàn, tránh được tình trạng xảy ra lỗi nếu các cụ làm thiếu (bỏ sót) thao tác như giải pháp trước đây gây ra lặp vô hạn màn hình khởi động DVD (boot loop)

+ Cách cài phần mềm dẫn đường như sau:

Bước 1: Tải bộ tool tại đây, giải nén với mật khẩu tranh theu gia re .

Bước 2: Copy file install.exe từ thư mục USB vừa giải nén bên trên vào thư mục gốc trên USB của các cụ. Copy thư mục HardDisk vào thư mục gốc của USB
Bước 3: Vào Wince bằng cách bấm lần lượt các phím 1-3-3-2-2-1-3-3-2-2-1 chờ một lát là vào wince. Xem ảnh dưới đây để dễ hiểu.
Bước 4: Dùng trình quản lý file của wince copy toàn bộ những gì bên trong thư mục HardDisk vào thư mục gốc của Ổ HardDisk của DVD
Bước 5: Từ nay trở đi trên USB chỉ cần mỗi file install.exe. Mỗi lần cần chạy phần mềm dẫn đường thì vào wince như bước 3 sau đó truy cập vào USB chạy file install.exe là phần mềm Igo sẽ khởi chạy.

Phương pháp này đặc biệt an toàn, ko hề can thiệp bất cứ một cái gì vào DVD ngoại trừ việc copy 243MB dữ liệu vào ổ HardDisk.

Hãy bỏ qua mọi biện pháp tìm cách thay thế cái phím cứng của Hàn Quốc về IGO vì cách đó khá rủi do bới loại DVD này cháu chưa biết cách cứu khi làm lỗi mà để nó treo lô gô.
Cụ ơi, hôm nay e đi test trên 1 xe khác cũng gần giống của e, e dùng cái NDumpCe để bakup ra mà chán quá ko đc, nó đòi tận 3g83 mà chỉ đc backup ra cái HardDisk có 3g8, đấy là e đã dọn sạch ổ đó sang usb cắm vào, backup full thì ko đc, backup partition thì đc 2 cái, còn partition2 thì lớn quá, haizz
Còn cái install.exe, e có để usb mà cũng ko chạy, e cop cả vào harddisk thì chạy xong nó cũng ko hiện gì, cuối cùng đành tạo shortcut cho file MobiNavigation trong thư mục P2 ra ngoài Harddisk để chạy resfix và chạy igo

ngochoangimsat

Xe tăng
Cụ ơi, hôm nay e đi test trên 1 xe khác cũng gần giống của e, e dùng cái NDumpCe để bakup ra mà chán quá ko đc, nó đòi tận 3g83 mà chỉ đc backup ra cái HardDisk có 3g8, đấy là e đã dọn sạch ổ đó sang usb cắm vào, backup full thì ko đc, backup partition thì đc 2 cái, còn partition2 thì lớn quá, haizz
Còn cái install.exe, e có để usb mà cũng ko chạy, e cop cả vào harddisk thì chạy xong nó cũng ko hiện gì, cuối cùng đành tạo shortcut cho file MobiNavigation trong thư mục P2 ra ngoài Harddisk để chạy resfix và chạy igo

Vụ treo logo cụ sửa đc rồi ạ? Cụ làm thế nào vậy?

Còn nếu chưa sửa đc thì:

1-Viết thư cho kia nhờ hỗ trợ
2-Tìm cách xem có thể kết nối máy tính để sửa lại file ko.
3-Tìm xem nó có cách hardreset ko.

Chỉnh sửa cuối:

hunggz

Xe đạp
Vụ treo logo cụ sửa đc rồi ạ? Cụ làm thế nào vậy?

Còn nếu chưa sửa đc thì:

1-Viết thư cho kia nhờ hỗ trợ
2-Tìm cách xem có thể kết nối máy tính để sửa lại file ko.
3-Tìm xem nó có cách hardreset ko.
của e vẫn bị treo, e có nói là e đi test hộ trên xe khác cụ ơi :D e vẫn đang tìm kiếm cách giải quyết vụ treo mà chưa ra cụ ơi :D

tizzi

Xe tải
em hỏi hãng thì họ không chắc có sửa được ko nhưng thôi, chắc phải mang xuống họ cái xem sao ... :( sau đó về thử lại :))). Cụ ngochoangimsat xem cái nội dung em cóp có đúng ko?

gactm

Xe hơi
xe hàn cũng rắc rối quá nhỉ. Hãng k tìm cách sửa đc thì cũng nan giải

ngochoangimsat

Xe tăng
xe hàn cũng rắc rối quá nhỉ. Hãng k tìm cách sửa đc thì cũng nan giải
Hãng mà nó cho cái firmware thì đơn giản lắm. Copy firmware cùng bộ tool của ní vào usb rồi cắm usb cái nó tự chạy lại hết. Quan trọng là có kiếm đc ko thôi. Hoặc kiếm mấy cụ giỏi lập trùnh vi xử lý và nạp cho vi xử lý họ nạp lại giúp bằng máy MTK hoặc JTAG là đc ạ. Ko hết đường đâu

Chỉnh sửa cuối:

tizzi

Xe tải
EM đã qua Kia LB và Kia GP, và cả 2 đều botay,... chả nhẽ phải cản thiếp mạnh hơn bằng cách tháo đầu DVD đấy ra để kiểm tra lại... :(

Em có cái này, http://www.kia.com/at/-/media/de/add-ons/downloads/downloadable-files/service/avnupdateceedvenga4572q1v3.zip, không biết có dùng được ko ạ, vì bọn nó bảo dùng cho cả Kia cee'd, cee'd_sw, pro_cee'd, Sportage và Venga model từ 2011 trở lại với đầu LG. :(

PS: ảnh model của em đây ạ

Chỉnh sửa cuối:

hunggz

Xe đạp
E đã thử tháo ắc quy ra 2 ngày ko đụng đến xe, khi cắm lại, dvd vẫn lỗi boot, ko có gì thay đổi cả, giờ chỉ hy vọng vào firm, mà nếu giả dụ e backup đc file img của dvd giống hệt thì làm thế nào để restore đc cụ @ngochoangimsat nhỉ :)

tizzi

Xe tải
E đã thử tháo ắc quy ra 2 ngày ko đụng đến xe, khi cắm lại, dvd vẫn lỗi boot, ko có gì thay đổi cả, giờ chỉ hy vọng vào firm, mà nếu giả dụ e backup đc file img của dvd giống hệt thì làm thế nào để restore đc cụ @ngochoangimsat nhỉ :)
Đúng đấy, ko vào được wince thì làm sao restore được? Ở trên em có đăng link file avnupdate cho xe kia, bác ngochoangimsat thử xem có thể làm file boot từ usb được ko?

hunggz

Xe đạp
Đúng đấy, ko vào được wince thì làm sao restore được? Ở trên em có đăng link file avnupdate cho xe kia, bác ngochoangimsat thử xem có thể làm file boot từ usb được ko?
bộ update của bác hình như dành cho chip MIPS, chip AMR ko dùng đc ạ

Chỉnh sửa cuối:

tizzi

Xe tải
bộ update của bác hình như dành cho chip MIPS, chip AMR ko dùng đc ạ
thảm nào em cho vào xe em kô chạy được. Thật là khoai, giờ xe em chỉ có đài FM và nghe usb hay đia thui, còn các nút bên phải con như là chết lun... e đang tính nếu ko chưa được bệnh em đổi sang cái đầu khác mà chả biết chọn cái nào (dở khóc dở cười =)))) )