[Funland] Cái này có sửa đc ko ah?

6tr là có một bếp từ+ hồng ngoại 2 vùng nấu rồi. Thay cái mới cho sạch sẽ khu vực bếp cụ ạ.
Em vẫn ko hiểu tại sao mọi người vẫn thích dùng cái bên hồng ngoại. Vừa nóng, vừa tốn điện.

Force 47

Xe tăng
Em vẫn ko hiểu tại sao mọi người vẫn thích dùng cái bên hồng ngoại. Vừa nóng, vừa tốn điện.
Tiêu hao điện thì như nhau thôi cụ.
Ở các loại bếp từ giá rẻ khi nấu các món cần nhỏ lửa “liu riu” để hầm, rim, kho…thì khó khăn để điều chỉnh. Bếp hồng ngoại dễ dàng hơn. Quan trọng nhất là: bếp từ kén nồi. Có những món ăn chỉ nấu trong nồi gang, nồi đất mới ngon, bếp từ không làm được. Trong khi bếp hồng ngoại “cân” được tất cả các loại nồi.

Ở các loại bếp từ giá rẻ khi nấu các món cần nhỏ lửa “liu riu” để hầm, rim, kho…thì khó khăn để điều chỉnh. Bếp hồng ngoại dễ dàng hơn. Quan trọng nhất là: bếp từ kén nồi. Có những món ăn chỉ nấu trong nồi gang, nồi đất mới ngon, bếp từ không làm được. Trong khi bếp hồng ngoại “cân” được tất cả các loại nồi.
Chấp nhận nấu bếp từ phải từ bỏ nhiều món, còn tiêu hao thì em chắc chắn hồng ngoại tiêu hao nhiều hơn vì tỷ lệ thất thoát cao hơn rất nhiều. Nóng, bẩn, nấu ăn thì lâu. Bếp rẻ như bếp tàu em đang dùng vẫn có chế độ đun công suất nhỏ bình thường.

Vanh234

Xe buýt
Cụ chém ẩu quá - cụ đặt cái nồi gang lên bếp từ xem 😀

hoangduc.sbr

Xe container
Bếp từ sạch hơn nhưng ko nướng đc ah. Mẹ em thi thoảng vẫn hay làm mấy món nướng đơn giản như bánh đa. Thì chỉ cần kê cái vỉ lên bếp HN là nướng đc giòn tan rồi. Bếp từ thì ko làm đc.
Chưa kể mấy món chiên, rang như cơm chiên, lạc, vừng rang thì làm trên bếp HN ngon hơn hẳn.

Euro2CityStar

Xe lăn
Chấp nhận nấu bếp từ phải từ bỏ nhiều món, còn tiêu hao thì em chắc chắn hồng ngoại tiêu hao nhiều hơn vì tỷ lệ thất thoát cao hơn rất nhiều. Nóng, bẩn, nấu ăn thì lâu. Bếp rẻ như bếp tàu em đang dùng vẫn có chế độ đun công suất nhỏ bình thường.
khi đã quen vận hành thì nấu một nồi canh đơn giản , bếp hồng ngoại cũng không chênh lệch với bếp từ là bao đâu , đo đếm điện sẽ thấy .
dùng bếp hồng ngoại thì mặt kính sẽ mất đi tính thẩm mỹ ban đầu là nhược điêtm không tránh khỏi

Kiabuoisang

Xe container
Cắt CNC được ngay cụ ơi. Mỗi tội giá thì em không biết.
Em chỉ hay thuê cắt mica thôi ạ.
Tiền cá quá tiền cơm. Cụ chủ mua hẳn bếp hịn của Bosch mà xài cho bền.
Còn nếu vẫn muốn dùng bếp cũ thì tháo phần lắp đậy phía sau ra dùng khoan tạo nhiều lỗ hình tổ ong vào chính cái chỗ chảy nhựa ấy để thoát nhiệt xong gắn lại. Ko phải chỉnh sửa táp tút gì cho mệt đầu.

Kiabuoisang

Xe container
Bếp từ sạch hơn nhưng ko nướng đc ah. Mẹ em thi thoảng vẫn hay làm mấy món nướng đơn giản như bánh đa. Thì chỉ cần kê cái vỉ lên bếp HN là nướng đc giòn tan rồi. Bếp từ thì ko làm đc.
Chưa kể mấy món chiên, rang như cơm chiên, lạc, vừng rang thì làm trên bếp HN ngon hơn hẳn.
Em chưa hiểu cái món chiên, rang làm ở bếp HN có gì ngon hơn. Cụ mua cái chảo từ inox hịn giá tầm 1 củ dùng bếp từ xem cơm chiên ko đảo nhanh tay nó có cháy xem ko nào.
Dùng bếp từ thì xoong chảo phải mua loại bắt từ tốt, nhiệt cao mới được. Ba loại rá giẻ bắt từ kém thì nấu ko thành cơm đâu.

chim-ưng

Xe tăng
e đoán cụ chủ thớt đun nấu xong tắt bếp ngay nên hơi nóng nó om , nếu bếp hồng ngoại đểu thì đã hỏng bảng mạch lâu rồi , kể cả bếp từ , cụ đun nấu xong cứ để điện đấy cho quạt hút hết hơi nóng rồi bếp nó tự ngắt hoặc cụ rút điện .

thinhtd

Xe container
e đoán cụ chủ thớt đun nấu xong tắt bếp ngay nên hơi nóng nó om , nếu bếp hồng ngoại đểu thì đã hỏng bảng mạch lâu rồi , kể cả bếp từ , cụ đun nấu xong cứ để điện đấy cho quạt hút hết hơi nóng rồi bếp nó tự ngắt hoặc cụ rút điện .
Tắt theo ý của cụ là rút điện hoặc ngắt áp ạ? Hay là bấm số 0 ạ?

hoangduc.sbr

Xe container
Em chưa hiểu cái món chiên, rang làm ở bếp HN có gì ngon hơn. Cụ mua cái chảo từ inox hịn giá tầm 1 củ dùng bếp từ xem cơm chiên ko đảo nhanh tay nó có cháy xem ko nào.
Dùng bếp từ thì xoong chảo phải mua loại bắt từ tốt, nhiệt cao mới được. Ba loại rá giẻ bắt từ kém thì nấu ko thành cơm đâu.
Q.trọng là bếp từ ko có nướng đc cụ ah😁

chim-ưng

Xe tăng
Tắt theo ý của cụ là rút điện hoặc ngắt áp ạ? Hay là bấm số 0 ạ?

nghĩa là đun nấu xong không ngắt nguồn điện ngay mà để chế độ chờ hoặc để chế độ nào mà quạt hút hơi nóng nó vẫn hoạt động nhưng bếp không nấu ( bếp hồng ngoại không nóng , bếp từ không nấu khi đặt xoong nồi lên ) , quạt hút gió nó hoạt động nó kêu mình có thể nghe thấy mà cụ .

chim-ưng

Xe tăng
cụ nướng bằng bếp hồng ngoại à , khiếp , bẩn thế :)) , e mà muốn nướng gì thì nướng than hoa nếu nướng ít thì lấy đũa cũ bỏ đi gắp rồi châm đóm như đóm hút thuốc lào nướng trong nhà vệ sinh cho đỡ bụi bẩn và an toàn .

hoangduc.sbr

Xe container
cụ nướng bằng bếp hồng ngoại à , khiếp , bẩn thế :)) , e mà muốn nướng gì thì nướng than hoa nếu nướng ít thì lấy đũa cũ bỏ đi gắp rồi châm đóm như đóm hút thuốc lào nướng trong nhà vệ sinh cho đỡ bụi bẩn và an toàn .
Bẩn j cụ, nhà e có vỉ và cái kiềng nướng. Cứ để lên cái kiềng là nướng ok thôi chứ có chạm vô mặt bếp đâu. Có mấy món nướng bánh đa, bánh dày có cái bếp HN rất tiện.

hoangduc.sbr

Xe container
nghĩa là đun nấu xong không ngắt nguồn điện ngay mà để chế độ chờ hoặc để chế độ nào mà quạt hút hơi nóng nó vẫn hoạt động nhưng bếp không nấu ( bếp hồng ngoại không nóng , bếp từ không nấu khi đặt xoong nồi lên ) , quạt hút gió nó hoạt động nó kêu mình có thể nghe thấy mà cụ .
E đợi quạt dừng mới rút điện mà cụ.

chim-ưng

Xe tăng
E đợi quạt dừng mới rút điện mà cụ.

nếu cụ đợi quạt dừng mới rút điện mà nó vẫn nóng nhũn cả nhựa dưới đáy bếp thì chúng tỏ bếp chưa hoàn thiện về phần tỏa nhiệt , vậy cụ nên cẩn thận khi sử dụng vì nguy cơ cháy cao .

Kiabuoisang

Xe container
Nướng thì mua lò nướng hoặc thủ cái bếp này thi thoảng nướng dùng cũng ok. Mua cái bếp từ hịn cho vợ, mẹ, em gái…nấu nướng thường xuyên cho đỡ khổ; nhìn cái cảnh nấu bếp nóng bát mồ hôi chan cơm thấy tội lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Muon_biet

Xe cút kít
Toàn các cụ yêu quí người làm bếp, tks!