[Funland] Cái lò không có lỗi...

_AHA_

Xe điện
Vẫn là về chủ đề làng quê ngập trong rác, khói đốt rác lộ thiên hay trong các lò mini ngày đêm phát thải ra dioxin và đủ thứ khí độc khác, theo GS.TS Đặng Thị Kim Chi - Phó Chủ tịch Hội Bảo vệ Tài nguyên và Môi trường ở một số nơi có lò đốt rác không đạt chuẩn, tỷ lệ ung thư và các bệnh khác gia tăng nên không còn thời gian nữa, phải thay đổi ngay chuyện này!
Link:
Họ nói cũng đúng mà. Nó cũng có lỗi vì nó ko đáng đc sinh ra

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Họ nói cũng đúng mà. Nó cũng có lỗi vì nó ko đáng đc sinh ra
Cách đây mới 4-5 năm chả ầm ĩ phong trào nông dân làm lò đốt rác, Nhật đến xin mua không bán, Sở TNMT cấm thì lều báo khóc kể là cấm đoán sáng tạo.
Bây giờ thì toàn dân hít cái sáng tạo kiểu lò gang cụ Mao.

poiuy

Xe ba gác
Phải phân loại rác từ nguồn và đánh thuế túi Nylon thật cao, cỡ 10k/túi thì mới bớt rác thải nhựa được.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Chính bởi không phân loại được nên biện pháp nào cũng là giải quyết ở phần ngọn, như SG mất cỡ 1000 tỉ để thí điểm phân loại cả chục năm nay mà không thành công cụ ạ
Nếu chuẩn nhưu Đức, phân loại từ cá nhân vứt rác thì chắc trăm năm nữa. Nếu khong, chỉ có cách coi rác như quặng mỏ, may ra có giải pháp, nghĩa là cắp tráp đi hỏi bên mỏ xịn như bên Anh, bên Đức ngừoi ta tuyển quặng, phục hồi đất như nào.
Nếu hỏi mấy anh than thổ phỉ thì đi cắn lưỡi cho rảnh.

Cách đây mới 4-5 năm chả ầm ĩ phong trào nông dân làm lò đốt rác, Nhật đến xin mua không bán, Sở TNMT cấm thì lều báo khóc kể là cấm đoán sáng tạo.
Chiếc lò đầu tiên tại Nam Định đặt ở thị trấn Thịnh Long do Thái Lan sản xuất quảng cáo là công nghệ Nhật, đốt khói đen um lên. Sau đó có anh Kiều bên Xuân Trường đến học hỏi rồi cải tiến, giờ bán cỡ 150 cái cả thảy. Nghe bảo anh này học Bách Khoa ra cụ ạ!

Phải phân loại rác từ nguồn và đánh thuế túi Nylon thật cao, cỡ 10k/túi thì mới bớt rác thải nhựa được.
Cụ nói có lý. Em tin lãnh đạo cũng nhiều người nghĩ thế nhưng sao lại không có một cái kiểu 100 thổi nồng độ trong môi trường nhỉ? :-?

kienvinh

Xe lăn
Chính bởi không phân loại được nên biện pháp nào cũng là giải quyết ở phần ngọn, như SG mất cỡ 1000 tỉ để thí điểm phân loại cả chục năm nay mà không thành công cụ ạ
Phân loại rác tại nguồn phải do người thải rác làm, tức là dân.

Tôi đã nói mãi rồi, vấn đề này không phải do Mỹ ngụy hay hậu quả chiến tranh gì cả. Tự các ông dân gây ra hết.

Phân loại rác tại nguồn phải do người thải rác làm, tức là dân.

Tôi đã nói mãi rồi, vấn đề này không phải do Mỹ ngụy hay hậu quả chiến tranh gì cả. Tự các ông dân gây ra hết.
Bây giờ phân loại hữu cơ và vô cơ, ở nông thôn còn làm một cái hố chôn trong vườn được chứ ở đô thị phân loại xong rồi cuối cùng tất cả lại đổ rác vào bãi rác, công ty xử lý không biết làm gì với các túi đã được phân loại nên chỉ được vài hôm là tan thôi cụ ạ!

_AHA_

Xe điện
Nhật mua là cái khác, đốt rác và tạo ra điện cơ. Còn cái này là đốt tự nhiên gần như đốt đống rác. Nó khác nhiều lắm

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ phân loại hữu cơ và vô cơ, ở nông thôn còn làm một cái hố chôn trong vườn được chứ ở đô thị phân loại xong rồi cuối cùng tất cả lại đổ rác vào bãi rác, công ty xử lý không biết làm gì với các túi đã được phân loại nên chỉ được vài hôm là tan thôi cụ ạ!
Phải có nghiên cứu xã hội học về rác thải từng vùng đất xem giống khác nhau dư lào, sau đó mới đề ra cách phân loại phù hợp và có tính sơ bộ thôi, theo cứng mềm hay to nhỏ, đồ ăn hay đồ cứng... sau đó phải có ông lên được bản đồ trữ lượng các loại rác thải, sau đó phải có cách đào bới xới và vận chuyển, sơ tuyển, tinh tuyển ... nghĩa là rác thải phải được đối xử như đá lẫn quặng và giải pháp có tính đại công nghiệp.
Em chém xong tự thấy vượt tầm, cái này lại phải tấn xĩ.

Bachsima

[Tịch thu bằng lái]
Nhật mua là cái khác, đốt rác và tạo ra điện cơ. Còn cái này là đốt tự nhiên gần như đốt đống rác. Nó khác nhiều lắm
Thì phần tạo điện không dùng nhưng lại dùng phần lò hơi, ông Sở ếch phạt được vì đây là đốt ... nghiên cứu chờ phát điện ;))
Các bác chả khôn vãi, em đoán nhầm đừng chưởi nhé.

sakai_yo

Xe lăn
Quê em thì không đốt nhưng cứ đánh đống ở 1 góc cánh đồng, em thấy cũng không ổn tí nào ạ. Nhưng mà đến thủ đô còn chả giải quyết được thì hy vọng gì các tỉnh nghèo ạ?

Vanvan273k

Xe tăng
Cái này luẩn quẩn nhiều năm rồi. Ngồi và nhận xét người khác làm bao giờ cũng dễ. Giờ nếu đặt ra câu hỏi không đốt thì làm thế nào và ai làm? Sẽ không ai trả lời và làm được. Giả sử, nếu không đốt thì rác đó sẽ ra sao? Hầu hết các vùng nông thôn hiện nay đều gom và đổ ra các bãi rác tập trung hoặc tự phát, mùi hôi thối và ruổi nhặng... rất nhiều. Bên cạnh nguy cơ dịch bệnh thì cuối cùng vẫn đốt, và các vị hay so sánh xem đốt trong lò và đốt lộ thiên cái nào ô nhiễm hơn. Một số địa phương hiện nay việc thu gom vận chuyển do các công ty môi trường phụ trách và xử lý. Nhưng các công ty xử lý thế nào? Em tin rằng cũng không có phương pháp nào ngoài chôn và đốt. Vậy là cũng chỉ mới đem ô nhiễm từ nơi này đến nơi khác mà thôi. Nam Định hiện nay là địa phương sử dụng lò đốt rác kiểu này nhiều nhất, vậy có cụ nào chỉ ra được địa phương có điều kiện địa lý, xã hội tương đồng mà sạch sẽ hơn Nam Định? Tất nhiên em vẫn ủng hộ có một giải pháp khác tốt hơn để thay thế, nhưng khi chưa có thì hãy cố gắng tìm kiếm thay vì phê phán.

Vanvan273k

Xe tăng
Vẫn là về chủ đề làng quê ngập trong rác, khói đốt rác lộ thiên hay trong các lò mini ngày đêm phát thải ra dioxin và đủ thứ khí độc khác, theo GS.TS Đặng Thị Kim Chi - Phó Chủ tịch Hội Bảo vệ Tài nguyên và Môi trường ở một số nơi có lò đốt rác không đạt chuẩn, tỷ lệ ung thư và các bệnh khác gia tăng nên không còn thời gian nữa, phải thay đổi ngay chuyện này!
Link:
Ngoài ra em cũng lưu ý với cụ câu "ngày đêm phát thải ra dioxin" là chưa chính xác cụ nhé, cho đến thời điển hiện tại cụ có số liệu quan trắc nào cho thấy khí thải từ những lò trên phát thải ra dioxin không?

Ngoài ra em cũng lưu ý với cụ câu "ngày đêm phát thải ra dioxin" là chưa chính xác cụ nhé, cho đến thời điển hiện tại cụ có số liệu quan trắc nào cho thấy khí thải từ những lò trên phát thải ra dioxin không?

Gửi cụ kết quả, đây là quan trắc ngày xưa hồi ấy nó hợp chuẩn QC30 nhưng giờ chuẩn QC61 nó gấp gần 3 lần và bây giờ lò cũ, vận hành kém, lượng rác quá tải thì lượng phát thải phải hơn thế nhiều!

Phải có nghiên cứu xã hội học về rác thải từng vùng đất xem giống khác nhau dư lào, sau đó mới đề ra cách phân loại phù hợp và có tính sơ bộ thôi, theo cứng mềm hay to nhỏ, đồ ăn hay đồ cứng... sau đó phải có ông lên được bản đồ trữ lượng các loại rác thải, sau đó phải có cách đào bới xới và vận chuyển, sơ tuyển, tinh tuyển ... nghĩa là rác thải phải được đối xử như đá lẫn quặng và giải pháp có tính đại công nghiệp.
Em chém xong tự thấy vượt tầm, cái này lại phải tấn xĩ.
Cụ chém kinh quá em chẳng còn thứ để chém nữa ạ :D

Quê em thì không đốt nhưng cứ đánh đống ở 1 góc cánh đồng, em thấy cũng không ổn tí nào ạ. Nhưng mà đến thủ đô còn chả giải quyết được thì hy vọng gì các tỉnh nghèo ạ?
Đúng là chưa có giải pháp, mô hình nào hoàn hảo cho việc này cụ nhỉ?

Vanvan273k

Xe tăng

Gửi cụ kết quả, đây là quan trắc ngày xưa hồi ấy nó hợp chuẩn QC30 nhưng giờ chuẩn QC61 nó gấp gần 3 lần và bây giờ lò cũ, vận hành kém, lượng rác quá tải thì lượng phát thải phải hơn thế nhiều!
Vâng cảm ơn số liệu của cụ. Tất nhiên em mong muốn số liệu mới hơn và có dấu của một phòng thí nghiệm đạt Vilas nào đó thay vì mấy cái báo cáo này. Bản thân tổng cục môi trường cũng đã tiến hành quan trắc và rất muốn có số liệu cụ thể vượt chuẩn để có chế tài. Còn trong bài báo Gs. Chi cũng rất thận trọng khi dùng từ "có thể".
Bài viết với mục đích công kích việc sử dụng lò đốt nhưng lại thiếu dẫn chứng cụ thể so với việc đốt lộ thiên phổ biến hiện nay. Chưa kể, cũng trong cái bảng cụ đưa ra thì chả có cái chỉ tiêu nào vượt chuẩn cả.
Tất nhiên em cũng hoàn toàn cảm thông cho các nhà báo thôi.

Xỉ than cào ra vẫn còn cháy rừng rực