[Thảo luận] CAGT Việt Trì(Phú Thọ) làm đúng hay sai?

pnew

Xe điện
Thế cụ pnew cho cháu hỏi, cháu đi xe máy từ Tân Xuân rẽ ra Phạm Văn Đồng, không có biển phân làn.(Nghĩa là làn trong cùng dành cho xe thô sơ). Tại sao cháu thấy nhiều người đi làn giữa vẫn bị bắt. Phải chăng CA cố tình làm sai? Còn nói cắm biển từ đầu đường thì theo cháu khi giao nhau với đường khác thì phải cắm biển lặp lại ạ.
Cái này thì cụ phải hỏi xxx chứ.

pnew

Xe điện
Em kể cho các cụ nghe chuyện của em:
Cách đây khoảng 1 tháng, em đi xe máy từ QL5 - đường dẫn lên cầu Thanh Trì - cầu Thanh Trì - Giải Phóng. Khi đi từ đường dẫn từ QL5 - cầu Thanh Trì em vẫn đi làn giữa (không đi làn trong cùng bên phải - kẻ vạch liền, phân cách làn đường xe cơ giới và xe thô sơ). Đến gần đầu cầu Thanh Trì, đoạn bắt đầu phân làn xe motor đi vào trong, ô tô đi ngoài, ngăn cách bằng phân cách cứng thì có một tốp CSGT đứng trong khu vực làn xe máy. Em vẫn đi làn giữa, chờ đến đúng chỗ vạch nét đứt - ngay vị trí chân xxx đứng (trước đó là vạch liền) thì xinhan chuyển làn vào làn xe máy. Tất nhiên em bị toét: lỗi sai làn. Sau đây là phần "chào - hỏi":
- CSGT: Anh xuất trình giấy tờ cho chúng tôi kiểm tra. Anh vi phạm lỗi sai làn, đi vào làn đường xe ô tô. Anh đi xe máy, phải đi vào làn sát bên phải.
- Em: Giấy tờ tôi đây (em đưa tất giấy tờ luôn). Anh cho hỏi quy định xe máy đi làn trong đấy là luật quy định hay anh quy định?
- CSGT: blo bla blo.
- Em: Tôi đi từ QL5 lên đây, từ đó đến đây không có biển phân làn theo phương tiện. Đến đầu cầu mới thấy nên thôi chuyển làn vào trong. Vạch kẻ đường kia (vạch liền, trong cùng bên phải), nếu là đường cao tốc thì để phân chia làn đường dừng đỗ khẩn cấp, nếu là đường bình thường thì là vạch phân chia phần đường dành cho phương tiện cơ giới - phương tiện thô sơ.
- CSGT: bảo hiểm anh hết hạn, mời anh vào làm việc với lãnh đạo... (sau đó lảng đi, bắt xe khác).
Em làm việc với "lãnh đạo" (lặp lại trình tự câu chuyện trên một lần nữa), thì "lãnh đạo" nhắc nhở lỗi bảo hiểm hết hạn và mời đi, dặn anh đi cẩn thận (trả lại đủ giấy tờ ạ).

Sau khi đi, thì thấy gấu kể (trong lúc em "làm việc với lãnh đạo" thì gấu đứng chơi ở đấy ạ):
- Người đi sẵn ở làn bên trong cùng bên phải > toét: lỗi đi vào làn xe thô sơ.
- Người đi làn ngoài, nhìn thấy xxx giật mình chuyển vào trong trước vị trí xxx đứng - (là vị trí vạch nét đứt) > toét: sai làn, chuyển làn không (hoặc có) xi nhan, chuyển làn tại nơi không được phép (vạch liền).
- Người đi làn trong cùng bên phải, nhìn thấy xxx giật mình "tránh" ra làn ngoài > toét: đi vào làn xe thô sơ, chuyển làn không (hoặc có) xi nhan tại nơi không được phép (vạch liền).
Em mượn được cái ảnh minh họa:

Vậy đấy, là người tham gia giao thông đúng luật cũng không dễ chút nào.
Các biển trong hình là biển "phân đường" chứ không phải biển "phân làn". Nếu là biển "phân làn" thì xe tải, xe khách không có chỗ trên cầu này. Ngay cả biển "phân đường" dành cho xe máy cũng không đúng quy chuẩn.

AnToanSo1

Đi bộ
Em thấy cụ chủ đi ở Việt Trì như thế là sai rồi.
Đi vào cung đường có dải phân cách cứng,mỗi chiều có 3 làn, không có biển chỉ dẫn phân làn thì 2b phải đi vào làn giữa.

vt2phuc

Xe điện
Việt trì em bị tóm 1 lần chỗ Sân vận động, cũng lỗi thế. Thế các cụ cho em hỏi, ở QL2, đoạn từ Phúc Yên về Nội bài, xxx bắt lỗi 2B đi ra làn ngoài (phải đi vào làn trong vạch liền như đường Bắc TL - NB), mà mặc dù từ Phúc Yên, hay cả qua chỗ Honda em cũng chả thấy cái biển phân làn nào. Các cụ chém thử xem sao ạ? Em thấy bắt ở đấy liên tục.

ngungo thien ly

Xe container
Em kể cho các cụ nghe chuyện của em:
Cách đây khoảng 1 tháng, em đi xe máy từ QL5 - đường dẫn lên cầu Thanh Trì - cầu Thanh Trì - Giải Phóng. Khi đi từ đường dẫn từ QL5 - cầu Thanh Trì em vẫn đi làn giữa (không đi làn trong cùng bên phải - kẻ vạch liền, phân cách làn đường xe cơ giới và xe thô sơ). Đến gần đầu cầu Thanh Trì, đoạn bắt đầu phân làn xe motor đi vào trong, ô tô đi ngoài, ngăn cách bằng phân cách cứng thì có một tốp CSGT đứng trong khu vực làn xe máy. Em vẫn đi làn giữa, chờ đến đúng chỗ vạch nét đứt - ngay vị trí chân xxx đứng (trước đó là vạch liền) thì xinhan chuyển làn vào làn xe máy. Tất nhiên em bị toét: lỗi sai làn. Sau đây là phần "chào - hỏi":
- CSGT: Anh xuất trình giấy tờ cho chúng tôi kiểm tra. Anh vi phạm lỗi sai làn, đi vào làn đường xe ô tô. Anh đi xe máy, phải đi vào làn sát bên phải.
- Em: Giấy tờ tôi đây (em đưa tất giấy tờ luôn). Anh cho hỏi quy định xe máy đi làn trong đấy là luật quy định hay anh quy định?
- CSGT: blo bla blo.
- Em: Tôi đi từ QL5 lên đây, từ đó đến đây không có biển phân làn theo phương tiện. Đến đầu cầu mới thấy nên thôi chuyển làn vào trong. Vạch kẻ đường kia (vạch liền, trong cùng bên phải), nếu là đường cao tốc thì để phân chia làn đường dừng đỗ khẩn cấp, nếu là đường bình thường thì là vạch phân chia phần đường dành cho phương tiện cơ giới - phương tiện thô sơ.
- CSGT: bảo hiểm anh hết hạn, mời anh vào làm việc với lãnh đạo... (sau đó lảng đi, bắt xe khác).
Em làm việc với "lãnh đạo" (lặp lại trình tự câu chuyện trên một lần nữa), thì "lãnh đạo" nhắc nhở lỗi bảo hiểm hết hạn và mời đi, dặn anh đi cẩn thận (trả lại đủ giấy tờ ạ).

Sau khi đi, thì thấy gấu kể (trong lúc em "làm việc với lãnh đạo" thì gấu đứng chơi ở đấy ạ):
- Người đi sẵn ở làn bên trong cùng bên phải > toét: lỗi đi vào làn xe thô sơ.
- Người đi làn ngoài, nhìn thấy xxx giật mình chuyển vào trong trước vị trí xxx đứng - (là vị trí vạch nét đứt) > toét: sai làn, chuyển làn không (hoặc có) xi nhan, chuyển làn tại nơi không được phép (vạch liền).
- Người đi làn trong cùng bên phải, nhìn thấy xxx giật mình "tránh" ra làn ngoài > toét: đi vào làn xe thô sơ, chuyển làn không (hoặc có) xi nhan tại nơi không được phép (vạch liền).
Em mượn được cái ảnh minh họa:

Vậy đấy, là người tham gia giao thông đúng luật cũng không dễ chút nào.
Chuyện của cụ hay quá, mà gấu nhà cụ đúng chuẩn, cảm ơn cụ đã chia sẻ tình huống cho mọi người rút kinh nghiệm

Sonpaint

Xe tải
Việt trì em bị tóm 1 lần chỗ Sân vận động, cũng lỗi thế. Thế các cụ cho em hỏi, ở QL2, đoạn từ Phúc Yên về Nội bài, xxx bắt lỗi 2B đi ra làn ngoài (phải đi vào làn trong vạch liền như đường Bắc TL - NB), mà mặc dù từ Phúc Yên, hay cả qua chỗ Honda em cũng chả thấy cái biển phân làn nào. Các cụ chém thử xem sao ạ? Em thấy bắt ở đấy liên tục.
cụ chú ý có 1 cái biển phân làn gộp ở cầu vượt đường sắt chỗ cty Honda đấy

xebo1979

Xe đạp
Em thấy cụ chủ đi ở Việt Trì như thế là sai rồi.
Đi vào cung đường có dải phân cách cứng,mỗi chiều có 3 làn, không có biển chỉ dẫn phân làn thì 2b phải đi vào làn giữa.
Thế em rẽ từ tân xuân ra đường cao tốc PHạm Văn Đồng, không có biển sao lại bắt em nếu em đi làn ngoài.

toan1477

Xe điện
AnToanSo1 nói:
Em thấy cụ chủ đi ở Việt Trì như thế là sai rồi. Đi vào cung đường có dải phân cách cứng,mỗi chiều có 3 làn, không có biển chỉ dẫn phân làn thì 2b phải đi vào làn giữa.
Luật của cụ hay của ai thế?

vt2phuc

Xe điện
cụ chú ý có 1 cái biển phân làn gộp ở cầu vượt đường sắt chỗ cty Honda đấy
Vậy à cụ. Tại em đi về đường ấy thì tòan đi ô tô nên ko để ý được cái đấy. Lần sau em sẽ ngó xem (tuần em về 1 lần)

botreconvt

Đi bộ
Việt Trì các cụ 2B cứ làn giữa mà đi :D. Cơ bản Phú Thọ nó loằng ngoằng lắm. e ở đây nên e bit

LTS

Xe tải
Khả năng công an bắt đúng cụ ạ.
Vạch nhận biết mép đường dành cho xe cơ giơi.

MonTee

Đi bộ
"Tại Điều 13 Luật Giao thông đường bộ quy định: Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn; Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái; Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải".
Theo như cái này thì cụ chủ sai rồi ạ

lehuuvy

Xe tải
Chả là như này, lâu lắm rồi không được trải nghiệm xe máy trên một cung đường bình thường. Em quyết định đi xe máy để tìm lại cảm giác vi vu. Chủ nhật, hai vợ chồng dậy sớm rồi đi từ HN lên VT bằng xe máy.

Em rất tuân thủ luật giao thông, làn đường, tốc độ. Qua cầu VT vào Đại lộ Hùng Vương, em chạy xe máy và đi vào làn trong cùng(tất nhiên là tốc độ vẫn dưới 40km), không có biển báo phân làn giành riêng cho xe thô sơ. Em chỉ đi đúng một làn và không vượt qua vạch kẻ liền, để sang làn khác. Các chú GT vẫy em và bảo em đi sai làn(đi vào làn xe thô sơ), thế là đúng hay sai?

Theo em hiểu, khi không có biển phân làn thì làm sao mà sai làn được.

http://giaothongtuoiteen.com/html/quytacgiaothong/hocquytacgiaothong_dieu_13.htm

Và theo trích dẫn ở điều 13, em đi với tốc độ chậm thì em đi về phía bên phải(và không chuyển làn).

Cuối cùng thì em cũng được các chú ý mời đi, nhưng tình huống trên là đúng hay sai?

Cảm ơn các cụ đã đọc!
vợ em bị bắt đúng đoạn này, em cho kẹo xxx cũng ko dám lập bb

lehuuvy

Xe tải
"Tại Điều 13 Luật Giao thông đường bộ quy định: Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn; Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái; Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải".
Theo như cái này thì cụ chủ sai rồi ạ
các cụ nói ko đúng . em đã hỏi xxx rồi bắt bố láo hết, mất hàng bao nhiêu tiền để làm làn đường cho xe đạp đi sao?

Nipo

Xe tải
Các cụ bị bắt láo rồi. Hôm em đi lễ đền Hùng về đến chỗ ga Thủ Đức gặp các 1 đồng chý áo vàng của Trạm 19, 4 đồng chý CSCĐ đứng bên cạnh đang cầm dùi cui vỗ vỗ vào tay trông ngon lắm. Em đang ở làn giữa vỉa vào làn trong cùng sát vỉa hè 1tí.
xxx thấy thế phất gậy lôi em vào luôn.
" Anh cho kiểm tra giấy tớ, anh đi sai làn, a đã đi vào làn dành cho xe đạp "
E: Cả cái thành phố Việt Trì này có chỗ nào có cắm biển phân làn cho các phương tiện giao thông không mà bảo tôi đi vào làn xe đạp. Giấy tờ đầy đủ ( e vỗ vào cái ví để ở mông) nhưng tôi ko vi phạm gì nên ko được phép kiểm tra.
xxx: Anh cũng hiểu luật đấy nhỉ. Chúng tôi chỉ nhắc nhở anh thôi. Thôi anh đi đi.
E: Tôi ko sai, ko cần các anh phải nhắc nhở. A mà lập biên bản tôi kiện đến nơi đến chốn
Rồi em lên xe đi. Mặt 5 chú tun ngũn. Hài

E đèo dì em và đi cùng cả mẹ em nữa. Mẹ và dì thấy áo vàng và áo đen thì sợ, dừng xe lấy điện thoại định nhờ bác này nọ xin hộ.
E thì gạt luôn, xuống làm việc với xxx đúng 1 phút rồi đi. Đi đường tiện giảng luôn về cái chí công vô tư của các đồng chý " đày tớ nhân dân" này.
ở Việt Trì rất nhiều người bị bắt lỗi sai làn kiểu này.
Các bác cứ chiến như em thôi

tonitung1978

Xe đạp
Thế cụ pnew cho cháu hỏi, cháu đi xe máy từ Tân Xuân rẽ ra Phạm Văn Đồng, không có biển phân làn.(Nghĩa là làn trong cùng dành cho xe thô sơ). Tại sao cháu thấy nhiều người đi làn giữa vẫn bị bắt. Phải chăng CA cố tình làm sai? Còn nói cắm biển từ đầu đường thì theo cháu khi giao nhau với đường khác thì phải cắm biển lặp lại ạ.
Theo mình cụ đi xe máy phải đi làn trong cùng bên phải đối với những đoạn đường có dải phân cách cứng và nhiều làn. Xxx bắt sai làn là chuẩn ở phạm văn đồng đó.

khamvaphaonline

Xe hơi
Lỗi này xxx bắt rất nhiều, có cụ bảo đúng, có cụ bảo không đúng. Để mai em đi hỏi ^^

Sent from my iPhone using Tapatalk

khamvaphaonline

Xe hơi
Lỗi này xxx bắt rất nhiều, có cụ bảo đúng, có cụ bảo không đúng. Để mai em đi hỏi ^^

Sent from my iPhone using Tapatalk

thanung

Xe máy
Em cũng vừa bị bắt ở Việt Trì lỗi này cách đấy 2 hôm, cũng đoạn ở sân vận động. Điên quá các cụ ạ. Giờ làm gì còn xe thô sơ nữa đâu mà phạt. Xxx ăn bẩn quá.