Cafe tư vấn

honglong1

Xe điện
Em chưa hiểu câu hỏi của cụ. Thớt này của em giành cho tư vấn thiết kế. Tuy nhiên, nếu cụ cần cứ nêu đầu bài, em sẽ trả lời theo kiến thức em có vì chống thấm dân dụng em đã làm khá nhiều ca khó.
Tôi đang ở ngôi nhà bị thấm từ khu vệ sinh tầng 2 xuống tường ở tầng 1. Nhà xây cũng được tầm 20 năm nên cũng khó nghĩ ra giải pháp triệt để.

Link OKKO

Xe hơi
Tôi đang ở ngôi nhà bị thấm từ khu vệ sinh tầng 2 xuống tường ở tầng 1. Nhà xây cũng được tầm 20 năm nên cũng khó nghĩ ra giải pháp triệt để.
Thực tế là việc thấm do rất nhiều yếu tố tạo thành, do co ngót gạch vữa, do nứt trần, vỡ đường ống, sai quy cách chống thấm vv..vv. Nếu cụ có ảnh thì gửi giúp em em sẽ tư vấn cụ chuẩn nhất. Em loại trừ 2 phương án đó là vỡ đường ống và nứt trần vì cả 2 yếu tố này đều do ngoại lực tác động thì cụ làm theo các bước sau cho em sé hết.
1. Bóc toàn bộ gạch ốp lát và thiết bị phòng vệ sinh cũ.
2. Dóc bỏ toàn bộ vữa ốp lát trong phòng vệ sinh cho đến cốt bê tông.
3. Vệ sinh sạch toàn bộ mặt sàn vệ sinh và chân tường ( cần làm rất sạch bước này cụ ah )
4. Chống thấm bằng Kova hoặc Sika latex đều được ( lưu ý làm kỹ các đoạn cổ ống thoát và chân tường cụ quét lên tầm 40cm )
5. Ốp lát vệ sinh không để mạch quá to.
Nếu trong quá trình làm cụ thấy có vết nứt hoặc vỡ ống thì cần xử lý trước các vấn đề đó trước khi chống thấm. Có nhiều trường hợp thợ điều hoà để đường thoát nước vào trong vệ sinh cũng bị thấm tường cụ ạ. Chúc cụ giải quyết triệt để vấn đề thấm.

xebuyt

Xe tăng
Cụ cho em hỏi chút, em định sửa lại phòng ngủ master để cho hai F1 nhà em 1 gái (10t), 1 trai (8t) thì có cách nào ko?,
mặt bằng.jpg

Link OKKO

Xe hơi
Cụ cho em hỏi chút, em định sửa lại phòng ngủ master để cho hai F1 nhà em 1 gái (10t), 1 trai (8t) thì có cách nào ko?,
mặt bằng.jpg
Thực tế để tư vấn chính xác hơn em cần hiểu thêm về nhu cầu của cụ. Em có mấy câu hỏi như sau:
1. Nhà cụ đang 3 ngủ sao lại cho 2 bé ở 1 phòng mà ko có phòng riêng. Chắc còn cả ông bà hay họ hàng ạ ?
2. Nếu không dùng phương án bỏ toilet master thì diện tích sử dụng phòng master không em thấy nhỏ hơn phòng ở giữa. Tại sao cụ không cho 2 bé ở phòng đó ?
Còn về phương án giải quyét đơn giản nhất đáp ứng nhu cầu hiện tại và 5 năm tới thì em thấy phương án giường tầng là phù hợp nhất nếu chiều cao cho phép cụ ah.

xebuyt

Xe tăng
Thanks cụ nhiều, em trả lời mấy câu hỏi của cụ luôn đây,
1. Nhà cụ đang 3 ngủ sao lại cho 2 bé ở 1 phòng mà ko có phòng riêng. Chắc còn cả ông bà hay họ hàng ạ ? Đúng rồi cụ, em ở cùng ông bà.
2. Nếu không dùng phương án bỏ toilet master thì diện tích sử dụng phòng master không em thấy nhỏ hơn phòng ở giữa. Tại sao cụ không cho 2 bé ở phòng đó ? Em đang tính phương án bỏ bồn tắm như vậy sẽ to hơn phòng giữa một chút.
Còn về phương án giải quyết đơn giản nhất đáp ứng nhu cầu hiện tại và 5 năm tới thì em thấy phương án giường tầng là phù hợp nhất nếu chiều cao cho phép cụ ah.
Thực ra em vẫn băn khoăn giải pháp để có sự riêng tư tương đối giữa hai F1 vì hội nhỏ cũng sắp lớn rồi, nếu là giường tầng thì chiều cao tối thiểu là bn cụ? và giải pháp về riêng tư như nào cho đẹp xinh cụ nhỉ?

Link OKKO

Xe hơi
Thanks cụ nhiều, em trả lời mấy câu hỏi của cụ luôn đây,
1. Nhà cụ đang 3 ngủ sao lại cho 2 bé ở 1 phòng mà ko có phòng riêng. Chắc còn cả ông bà hay họ hàng ạ ? Đúng rồi cụ, em ở cùng ông bà.
2. Nếu không dùng phương án bỏ toilet master thì diện tích sử dụng phòng master không em thấy nhỏ hơn phòng ở giữa. Tại sao cụ không cho 2 bé ở phòng đó ? Em đang tính phương án bỏ bồn tắm như vậy sẽ to hơn phòng giữa một chút.
Còn về phương án giải quyết đơn giản nhất đáp ứng nhu cầu hiện tại và 5 năm tới thì em thấy phương án giường tầng là phù hợp nhất nếu chiều cao cho phép cụ ah.
Thực ra em vẫn băn khoăn giải pháp để có sự riêng tư tương đối giữa hai F1 vì hội nhỏ cũng sắp lớn rồi, nếu là giường tầng thì chiều cao tối thiểu là bn cụ? và giải pháp về riêng tư như nào cho đẹp xinh cụ nhỉ?
Thực tế nếu cụ có bỏ tắm nằm và thu bé lại toilet master thì cũng không rộng hơn phòng kia đâu mà quan trọng là lại chỉnh lại đường thoát xí rất phức tạp và tốn kém. Chưa kể nếu nhà dưới không đồng ý thì cụ cũng ko làm được. Em khuyên cụ nên để bọn trẻ ở phòng giữa vì như vậy 2 vc cụ vẫn có sự riêng tư cần thiết. Còn việc băn khoăn của cụ thì em rất hiểu vì em cũng từng trao đổi rất nhiều về vấn đề này. Về tương lai vẫn phải giải quyết mỗi bé 1 phòng thôi cụ ạ. Còn hiện tại cụ làm giường tầng cách điệu theo kiểu hình lâu đài hoặc có các vách phía trên theo kiểu các ô cửa sổ cách điệu hoặc rèm thì vẫn có sự riêng tư mà. Trần chung cư thông thường tầm 2m7 thì cụ để khoang dưới là 1m4, khoang trên là 1m3 cụ nhé.

TuanBanhBao

Xe tăng
Thực tế nếu cụ có bỏ tắm nằm và thu bé lại toilet master thì cũng không rộng hơn phòng kia đâu mà quan trọng là lại chỉnh lại đường thoát xí rất phức tạp và tốn kém. Chưa kể nếu nhà dưới không đồng ý thì cụ cũng ko làm được. Em khuyên cụ nên để bọn trẻ ở phòng giữa vì như vậy 2 vc cụ vẫn có sự riêng tư cần thiết. Còn việc băn khoăn của cụ thì em rất hiểu vì em cũng từng trao đổi rất nhiều về vấn đề này. Về tương lai vẫn phải giải quyết mỗi bé 1 phòng thôi cụ ạ. Còn hiện tại cụ làm giường tầng cách điệu theo kiểu hình lâu đài hoặc có các vách phía trên theo kiểu các ô cửa sổ cách điệu hoặc rèm thì vẫn có sự riêng tư mà. Trần chung cư thông thường tầm 2m7 thì cụ để khoang dưới là 1m4, khoang trên là 1m3 cụ nhé.
Nhà em cũng như nhà cụ này, cũng có ông bà ở cùng mấy năm nữa em 2 f1 nhà em cũng tầm tuôỉ như vậy, gường tầng em cũng tính đến nhưng nó là 2 giới tính khác nhau các cụ à, theo em là ko đc.

xebuyt

Xe tăng
Em cũng băn khoăn vụ giới tính, em cũng tìm hiểu cả bọn tây lông xem nó bảo sao thì thấy cũng nhiều ý kiến, người thì bảo được, người thì bảo không nên... :D
Nói chung ko thêm được phòng nữa thì cũng phải khắc phục thôi các cụ ah, có điều giải pháp thế nào để đảm bảo riêng tư nhất nên em rất cần ý kiến tư vấn các cụ kts siêu ah

Link OKKO

Xe hơi
Nhà em cũng như nhà cụ này, cũng có ông bà ở cùng mấy năm nữa em 2 f1 nhà em cũng tầm tuôỉ như vậy, gường tầng em cũng tính đến nhưng nó là 2 giới tính khác nhau các cụ à, theo em là ko đc.
Để đạt được sự riêng tư tuyệt đối thì em cũng chắc chắn là không được, nhưng kêu ko có sự riêng tư thì cũng ko đúng. Tất cả là do quan niệm và cách làm giường tầng thôi cụ. Còn theo em tư vấn thì đó là sự lựa chọn hoàn hảo trong lúc này. Không biết cụ có idea nào phù hợp hơn ko ?

Link OKKO

Xe hơi
Em cũng băn khoăn vụ giới tính, em cũng tìm hiểu cả bọn tây lông xem nó bảo sao thì thấy cũng nhiều ý kiến, người thì bảo được, người thì bảo không nên... :D
Nói chung ko thêm được phòng nữa thì cũng phải khắc phục thôi các cụ ah, có điều giải pháp thế nào để đảm bảo riêng tư nhất nên em rất cần ý kiến tư vấn các cụ kts siêu ah
Cách đơn giản nhất là cụ làm cái giường tầng cạnh cửa sổ kéo dọc theo chiều dài cửa sổ và làm rộng ra khoảng 1m4-1m5. 1 phần để đệm và để tủ quần áo riêng. Phía trên có thể làm vách gỗ tạo hình ngôi nhà, phía dưới có thể làm rèm kéo. Phần còn lại của phòng làm chỗ vui chơi và học tập. Theo em đó là hết bài:)

TuanBanhBao

Xe tăng
Để đạt được sự riêng tư tuyệt đối thì em cũng chắc chắn là không được, nhưng kêu ko có sự riêng tư thì cũng ko đúng. Tất cả là do quan niệm và cách làm giường tầng thôi cụ. Còn theo em tư vấn thì đó là sự lựa chọn hoàn hảo trong lúc này. Không biết cụ có idea nào phù hợp hơn ko ?
Em thì cũng vẫn đang tính, cũng chưa tìm ra giải pháp nào hoàn hảo cả, nhưng giờ em thấy bọn nó phát triển giới tính nhanh hơn mình trc, nhiều cái bọn trẻ rất tò mò.

xebuyt

Xe tăng
Em cũng nghiêng về quan điểm khi cho rằng bọn nhỏ ở cùng nhau là không phù hợp phần nhiều ở quan niệm, cách suy nghĩ vì về bản chất là anh chị em ruột ở cùng phòng cũng ko ảnh hưởng lắm nếu vẫn đảm bảo được riêng tư khi làm các việc cần sự riêng tư như ngủ, thay quần áo...
Ngày xưa, nhà có 20m2 cũng ở chung tất có sao đâu :D
Liệu phòng như này có làm được hai giường đơn (rộng 80) không cụ Link OKKO

Henderson11

Xe tải
{Kinh doanh Bất động sản}
hay quá em chấm mút tham khảo cái để nhỡ may sau này có nhà thì còn học hỏi :))

Link OKKO

Xe hơi
Em cũng nghiêng về quan điểm khi cho rằng bọn nhỏ ở cùng nhau là không phù hợp phần nhiều ở quan niệm, cách suy nghĩ vì về bản chất là anh chị em ruột ở cùng phòng cũng ko ảnh hưởng lắm nếu vẫn đảm bảo được riêng tư khi làm các việc cần sự riêng tư như ngủ, thay quần áo...
Ngày xưa, nhà có 20m2 cũng ở chung tất có sao đâu :D
Liệu phòng như này có làm được hai giường đơn (rộng 80) không cụ Link OKKO
[/QUOTE
Làm thì tất nhiên là làm được cụ ạ, nhưng quan điểm em thấy bọn trẻ khác giới thì nằm giường tầng theo hướng mách cho cụ vẫn phù hợp hơn cụ nhé

xebuyt

Xe tăng
Thanks cụ ah.
cụ có mẫu nào mà có thể up lên để tham khảo được ko? Nếu vì vấn đề bảo mật thiết kế thì thôi cũng được ah.

Link OKKO

Xe hơi
Thanks cụ ah.
cụ có mẫu nào mà có thể up lên để tham khảo được ko? Nếu vì vấn đề bảo mật thiết kế thì thôi cũng được ah.
Ok cụ, em sẽ cho tìm lại các mẫu phù hợp và up lên để cụ tham khảo và lựa chọn giải pháp. Bên em không bảo mật các job đá làm xong vì quan niệm của em là chia sẻ kiến thức với mọi người :)

Link OKKO

Xe hơi
Em tiếp tục mời các cụ các mợ xem một giải pháp cho một dự án mà em gọi là căn hộ chéo