[OFTV] Cafe OF - Trao đổi với OFer tại Canada về thông tin định cư, du học, việc làm

S320

Xe điện
Nhà em chưa có đk cho f1 du học Ca nhưng hóng xem bác có chia sẻ gì về trại hè Ca, nếu có trại hè ngon bổ rẻ chất nhà cháu cũng mon men đăng ký.
Nhà sản xuất dc vàng mà ko có dk là sao?:-?:-?:-?

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà sản xuất dc vàng mà ko có dk là sao?:-?:-?:-?
Cứ phải ném đá dò đường đã em ạ, cho trẻ đi du học tự túc không tính toán dài hơi, đứt gánh giữa đuờng là toi.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

S320

Xe điện
Cứ phải ném đá dò đường đã em ạ, cho trẻ đi du học tự túc không tính toán dài hơi đứt gánh giữa đuờng là toi.
Chị xem đầu tư mua điểm cho vào ngành xxx có khi lại NGON BỔ RẺ à :D như sơn lạng sơn ý:D

aotim

Xe container
Các bác cứ đặt câu hỏi, mai em sẽ quay trở lại Canada có nhiều thời gian sẽ trả lời cặn kẽ hơn. Lúc này em đang bấn xà bần he he trả lời vội sẽ ẩu.
Cảm ơn cụ Phong chung tay giúp sức em trả lời các bác. Cụ Phong sống ở Toronto nên sẽ giúp em trả lời các câu hỏi liên quan đến Toronto nhé.

Phía trên có cụ hỏi nơi em sống - em ở Calgary - Alberta.
E hỏi b đấy :) Dư mà mai b bay rồi ạ, e định diện kiến chút, 21 tháng tới e lại sang đó rồi

aotim

Xe container
Em hóng 1 nguồn thông tin hoàn toàn có thể lập nhóm trại hè cho con được, chi phí tiết kiệm hơn. Hiện có dịch vụ làm visa du lịch trọn gói cho cả gia đình hết khoảng 15tr. Hè các con sang dự trại hè, bố mẹ đi cùng sang thăm thân và du lịch luôn. Tiện có thớt này em lại vào hóng thêm :D
E dẫn đoàn đc, lo ăn nghỉ ok nhé :)

bau67

Xe container
Bác đi liên toọc thế này thì bác ma xó hơn em nhiều :))
Chào Cụ ! Xưa, lâu lắm rồi, có lần nhà Cháu cũng đã tham khảo ý kiến của Cụ !
Chúc Cụ mai lên đường vạn sự bình an ạ !

fingerprint

Xe tải
vâng thế thì em chốt lại câu đầu thôi . là nếu con muốn đi cần trình độ gì , và cần có điều kiện gì thêm ko ? ví dụ tiếng anh đạt ntn ? học hết lớp mấy thì đi đc . mục tiệu là vào những trường tốt . cụ giải nghĩa tiếng việt hộ , chứ viết tiếng anh em chịu ko hiểu đc
Tiếng Anh cứ chốt IE > 6.5 nhưng nên cố ít nhất 7.0 nếu học các ngành kinh tế, thương mại hay XH.

Theo em học hết lớp 11 qua đó học nốt 12 rồi vào ĐH cho tiết kiệm và trẻ cũng đủ chín chắn

Trường tốt thì cụ lên usnews tìm các trường ở Can rồi tuỳ theo năng lực của cháu, tài chính của cụ, mục tiêu HB hay tự túc, hoặc làm thêm mà nộp đơn. Cứ chiến thuật 3 trường top 10, 3 trường 10-20 còn 4 trường trong danh sách còn lại.

Tiền thì cụ chuẩn bị 40-50k$ CAN, nếu con cụ được học bổng hay làm thêm thì cứ cắt phần dư ra. Làm thêm cũng tốt nhưng nên giới hạn theo em 10h/tuần coi như vận động chân tay. Kiếm vị trí trợ giảng là tốt nhất nhưng nói chung cái này cạnh tranh và cũng phải năm 3/4 mới có cửa. Cố kiếm cái intern thì khả năng ở lại cao.

Học Stem về xác suất là dễ xin job nhất, không ở Can thì qua chỗ khác. Tuy nhiên cô thương thì muốn thường chả được, job nó rơi bụp vào đầu. Cái đó cần networking rộng. Có một câu cần nhớ “Muốn biết thông tin, chơi với bọn Tàu. Muốn học chiêu trò, chơi với bọn Ấn. Muốn biết mùi đời sớm kiếm mấy anh Tây. Còn muốn ru rú luỹ tre làng thì chơi với đội VN ấy”

bau67

Xe container
Canada thật sự là 1 đất nước đáng sống, nhất là mùa Hè -Thu !:D
Cụ Born Free là người nhiệt tình và hiểu biết, nhà Cháu cho đây là 1 trong những cơ hội khá tốt để các Cụ, Mợ có thể tham khảo thêm về 1 số việc cho F1 du học Canada.
Năm nay lũ trẻ con nhà Cháu không về Hè vì 1 đứa đã đi làm nên nhà Cháu cũng có sang và mới về thì thấy rằng:
Hiện tại chính sách của Họ có giảm điều kiện đầu vào cho các Cháu sang học nhưng đổi lại bị bó hẹp dạng trường.
Điều kiện xin PR và nhập tịch của Họ cũng mới có điều chỉnh theo hướng dễ dàng hơn các Cụ ạ !

Chào Cụ ! Xưa, lâu lắm rồi, có lần nhà Cháu cũng đã tham khảo ý kiến của Cụ !
Chúc Cụ mai lên đường vạn sự bình an ạ !
Em cảm ơn cụ nhiều nhé . Em vẫn nhớ cháu nhà cụ học Toronto và rất xinh!
Cháu đã học xong chưa bác và có ở lại không? Em chỉ mong ngày càng có nhiều người Việt Nam như các cháu sang và ở lại. Canada sẽ được lợi rất nhiều he he

bau67

Xe container
Cũng là 1 người Cha đã có con đi học kiểu này nên nhà Cháu có lời khuyên các Cụ có ý định cho con đi là "
Giáo dục cho trẻ con là cả 1 quá trình, không nên đến lúc cho đi là đẩy nó đi.
Về vấn đề du học thì nhà Cháu vẫn cho rằng, điều kiện kinh tế chưa phải là cái đầu tiên nếu thật sự muốn con học được. Sang đó để học đươc và học tốt không đơn giản vì bên họ là học thật và ra trường là làm được thật. Thức trạng du học sinh cũng khá phức tạp đấy !

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Canada quá lạnh.
Dân Châu Á quá ít.

trentungcayso

Xe tăng
Chứng minh tài chính du học Canada của người bảo lãnh (đây là thực tế gia đình cháu vừa làm xong tháng 07/2018) :

- Sao kê bảng lương 03 tháng gần nhất của người bảo lãnh (mức lương nên rơi vào khoảng 30 triệu ~ 50 triệu) (song ngữ Anh - Việt).
- Sao kê tài khoản ngân hàng (hoặc sổ tiết kiệm), số dư nên rơi vào khoảng 500 triệu ~ 1 tỷ (song ngữ Anh - Việt).
- Xác nhận mức lương và thuế TNCN của người bảo lãnh (chủ doanh nghiệp xác nhận) (song ngữ Anh - Việt).
- Bản sao Giấy chứng nhận quyền sở hữu đất, nhà ở của người bảo lãnh (dịch và công chứng tiếng Anh).

Tất cả các giấy tờ trên scan dưới định dạng pdf, nộp hồ sơ online tới đại sứ quán Canada, thời gian xét duyệt nếu nộp từ Việt Nam là 03 tháng (cháu nộp từ Nhật, thời gian là 02 tuần). Sau khi hồ sơ online được chấp thuận thì mang các giấy tờ bản cứng + hộ chiếu đến đại sứ quán Canada để dán Visa.
Nếu cháu apply từ VN thì chứng minh tài chính bây giờ đơn giản hơn nhiều.

bau67

Xe container
Em cảm ơn cụ nhiều nhé . Em vẫn nhớ cháu nhà cụ học Toronto và rất xinh!
Cháu đã học xong chưa bác và có ở lại không? Em chỉ mong ngày càng có nhiều người Việt Nam như các cháu sang và ở lại. Canada sẽ được lợi rất nhiều he he
Báo cáo Cụ để Cụ mừng cho nhà Cháu: Cháu đã tốt nghiệp ngành tài chính trường York Univerrsity và hiện giờ cháu là nhân viên TD bank rồi ạ ! Thằng thứ 2 nhà Cháu cũng đang học năm thứ 3 ở Ryerson University ạ !

brick

Xe buýt
Các bác cứ đặt câu hỏi, mai em sẽ quay trở lại Canada có nhiều thời gian sẽ trả lời cặn kẽ hơn. Lúc này em đang bấn xà bần he he trả lời vội sẽ ẩu.
Em chào cụ. Em năm nay 29, đã có gia đình cơ mà vẫn muốn đi. Ngày xưa em toạch du học vì lí do vớ vẩn nên bao năm vẫn muốn phục thù. Xin hỏi cụ, em nhắm Canada học nhưng thấy bên đó chỉ ưu tiên nhập cư cho những người học khối kỹ thuật - khoa học tự nhiên đúng 0 cụ?

Thái độ của các cty bên đó với người có bằng ThS thế nào ah? Em đã có bằng ĐH rồi, đang băn khoăn sang đó học ThS liệu có xin được việc 0 hay làm cái bằng ĐH - CĐ nữa thì dễ ở lại hơn.

Em cảm ơn cụ.

Báo cáo Cụ để Cụ mừng cho nhà Cháu: Cháu đã tốt nghiệp ngành tài chính trường York Univerrsity và hiện giờ cháu là nhân viên TD bank rồi ạ ! Thằng thứ 2 nhà Cháu cũng đang học năm thứ 3 ở Ryerson University ạ !
Mừng cho cụ và cảm ơn cụ đã cống hiến hai công dân cho Canada! :)