[Thảo luận] Cách tránh phải nhường đường khi bị xin vượt trong phố hẹp.

Coltplus2008

Xe điện
Em thấy gần đây một số cụ tỏ ta bức xúc khi phải sang làn bên phải để nhường cho xe sau xin vượt rát quá, trong khi đường phố thì chật hẹp cùng với bao nhiêu xe 2B khác. Các bác sợ nếu không nhường thì xe sau cứ còi và xinnhan vào đít, còn chú lái thì lầm bầm chửi + ánh mắt thiếu thiện cảm.

Vậy cách đơn giản là: Các kụ cứ tiếp tục đi thẳng cho em, nhưng bật xi nhan trái lên. Xe sau sẽ hiểu là không vượt trái được, có quyền vượt phải đúng luật. Nếu xe sau vội thì họ cứ việc vượt phải thôi. Nếu không vội thì họ sẽ tiếp tục kiên nhẫn đi sau mà không làm gì được mình.

Luật "cho phép vượt phải trong tình huống xe trước có tín hiệu rẽ trái".

Chúc các kụ lái xe luôn trong tâm trạng vui vẻ, thoải mái. (b)(b)(b)

emmaitre

Xe hơi
Nếu ai cũng làm như cụ thì em dự là sau khi em bật nhan trái thì chú đi trước em tưởng em xin vượt cũng bật tiếp nhan trái lên để cho em đi. Tình hình diễn tiến như thế thì sẽ được thưởng lãm cảnh đồng ca nhan trái của toàn bộ xe ô tô trên phố. Kể ra cũng vui :21::21::21::21:

Coltplus2008

Xe điện
Nếu ai cũng làm như cụ thì em dự là sau khi em bật nhan trái thì chú đi trước em tưởng em xin vượt cũng bật tiếp nhan trái lên để cho em đi. Tình hình diễn tiến như thế thì sẽ được thưởng lãm cảnh đồng ca nhan trái của toàn bộ xe ô tô trên phố. Kể ra cũng vui :21::21::21::21:
Nếu vội thì cứ vượt phải, vẫn đúng luật mà. :69::69:

iducga

Xe tải
hi, em cũng mới lái, đi trong phố, xe sau mà xin là em sẽ tìm cách nhường.
Nhưng thường thì em thấy các xe sau chả bảo giờ xin vượt, toàn lao lên bên phải, vượt luôn hoặc là trong lúc em đang định nhường thì các cụ ý đã lao sang phải rồi. (không khéo mình định nhường, cũng tạt sang phải, các cụ ý lại tưởng mình chơi đểu).
Nói chung là em ghét mấy bố không chấp hành luật giao thông, đi ngoài đường vượt phải.
Cách của cụ chủ thớt cũng hay nhưng vẫn chưa phải là giải pháp tối ưu.

Chỉnh sửa cuối:

Ngonghinh

Xe tăng
Khó chịu!

Nhà cháu chỉ nhường cho vượt khi đã cảm thấy an toàn.Nhưng xe sau lại nghĩ là nhà cháu gây khó dễ nên sau khi vượt xong lại ép lại hoặc tát đầu vợ 2 cháu .Khó tìm được sự thông cảm trên đường.

khoavq

Xe điện
Lái xe bằng trái tim nóng (vui vẻ nhiệt tình) và cái đầu lạnh (không cáu gắt bạo lực).
cháu chỉ biết có thế thôi ạ.
Cơ mà ngồi trong xe, ai đi láo là cháu vưỡn chửi thầm ạ :D.

Coltplus2008

Xe điện
Nhà cháu chỉ nhường cho vượt khi đã cảm thấy an toàn.Nhưng xe sau lại nghĩ là nhà cháu gây khó dễ nên sau khi vượt xong lại ép lại hoặc tát đầu vợ 2 cháu .Khó tìm được sự thông cảm trên đường.
Chính vì thấy không an toàn nên khi họ xin vượt thì mình không nhường đường nhưng tạo điều kiện cho họ vượt phải đúng luật thì họ cũng không cú mình được.(b)(b)

xegicunglai

Xe buýt
:)):)), đơn giản hơn là cụ chạy nhanh hơn chứ đừng kề cà trước mặt nó ( mấy chú taxi chạy kiếm khách là hay rề rà kiểu này )

theanhanh

Xe đạp
Chính vì thấy không an toàn nên khi họ xin vượt thì mình không nhường đường nhưng tạo điều kiện cho họ vượt phải đúng luật thì họ cũng không cú mình được.(b)(b)
:^) e hôm qua trên đường từ Nam Định về HN gặp 1 bác đi camry ,đường quốc lộ thì vắng em xi nhan bấm còi xin bác ý vượt gần 10 phút em nản quá phải vượt phải. nhiều bác đi sau em cũng phải vượt phải theo. đúng là ức chế lắm

MIT_GRAND

Đi bộ
Có lần em đang chạy trên đường rộng thênh thang (3 lane đều dành cho 4B), em chạy lane ngoài cùng, vừa thấy dấu hiệu xe sau xin vượt, em né sang phải thì gặp 1 thằng tốc hành lao từ sau tới, bên phải em. Cũng may là em né kịp. Ơn trời. 1 phần do lỗi của em, nhường đường mà quên quan sát bên phải. Còn cha nội tốc hành vượt phải trong lúc có xe ngay phía trước xin vượt.

dragon2f

Xe đạp
Mấy trường hợp sau thì kiểu gì em cũng cho vượt, theo thứ tự ưu tiên.
- Xe có còi ò í e
- Xe xxx
- Xe biển xanh, nhất là mấy cụ 80B
- Xe Huyndai 24 TON( con này chạy sau xe em chưa còi là em đã né rồi)

Còn lại tùy theo điều kiện thời tiết sẽ nhường

thienphuc

Xe điện
nhỡ họ có việc thật sự chẳng hạn đưa người đi cấp cứu mà cản chở thôi em chẳng nói tiếp đâu

Relaxtech

Xe buýt
Tiện đây các bác cho em hỏi, tín hiệu xin nhan trái theo qui định của Luật là xin vượt không? Nếu đúng làm thế nào để phân biệt với xin rẽ trái? Em đi đường thính thoảng thấy có bác dùng tín hiệu cảnh báo nguy hiểm (nháy 4 xin nhan) để xin đi thẳng vậy có đúng không?

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
Đi trong phố HN mà thỉnh thoảng không vượt phải, đố bác nào đi được:77:

FujiS5200

Xe điện
Em nghĩ như cách của bác chủ thread là hợp lý nhất, và em cũng toàn làm vậy. Không thể có chuyện xe đi trước tưởng xe mình cũng xin vượt vì khi đó ngoài xi nhan còn phải kèm theo đá pha hoặc còi.

P/S: Em cũng kinh nhất là mấy ông vượt phải mà không còi đèn, nhất là mấy ông hung thần. Tự nhiên thấy vèo 1 cái ở bên phải là 1 cái khối thép to cao lừng lững:42:

Liuba

Xe buýt
Tiện đây các bác cho em hỏi, tín hiệu xin nhan trái theo qui định của Luật là xin vượt không? Nếu đúng làm thế nào để phân biệt với xin rẽ trái? Em đi đường thính thoảng thấy có bác dùng tín hiệu cảnh báo nguy hiểm (nháy 4 xin nhan) để xin đi thẳng vậy có đúng không?
1. Theo Luật GTĐB thì chưa thấy chỗ nào nói xi nhan là tín hiệu để báo cho xe trước là mình xin vượt, theo tôi nó chỉ có ý nghĩa báo cho xe sau là mình chuyển hướng, chuyển làn... Cụ thể Điều 14 Luật trên quy định như sau:
Điều 14. Vượt xe

1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
b) Trên cầu hẹp có một làn xe;[FONT=.VnTime][/FONT]
c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.
2. Tín hiệu 4 xi nhan là tín hiệu báo nguy hiểm, tiếng Anh là Hazard, còn nút bấm trên táp lô đặt tên là Hazardous Light. Vì vậy nó chỉ có ý nghĩa báo có mối nguy cơ nào đó, chứ không phải dùng để báo đi thẳng. Rất nhiều bác tài già vẫn sai cái này. Tôi thấy trường hợp bật đèn báo nguy hiểm hợp lý khi xe bị pan đứng giữa đường, chưa thể vào lề được.​

Chỉnh sửa cuối:

Piaget

Xe hơi
Em thấy gần đây một số cụ tỏ ta bức xúc khi phải sang làn bên phải để nhường cho xe sau xin vượt rát quá, trong khi đường phố thì chật hẹp cùng với bao nhiêu xe 2B khác. Các bác sợ nếu không nhường thì xe sau cứ còi và xinnhan vào đít, còn chú lái thì lầm bầm chửi + ánh mắt thiếu thiện cảm.

Vậy cách đơn giản là: Các kụ cứ tiếp tục đi thẳng cho em, nhưng bật xi nhan trái lên. Xe sau sẽ hiểu là không vượt trái được, có quyền vượt phải đúng luật. Nếu xe sau vội thì họ cứ việc vượt phải thôi. Nếu không vội thì họ sẽ tiếp tục kiên nhẫn đi sau mà không làm gì được mình.

Luật "cho phép vượt phải trong tình huống xe trước có tín hiệu rẽ trái".

Chúc các kụ lái xe luôn trong tâm trạng vui vẻ, thoải mái. (b)(b)(b)
E không hiểu bác chủ thớt định nói rì.
- Tiêu đề thì bác nói là "cách tránh phải nhường đường" nhưng trong bài bác lại khuyên keep left?
- Bác khuyên mọi người cứ bật xi nhan rồi tiếp tục đi thẳng để xe sau thích thì vượt phải, E thấy chỗ nay hơi vô lý vì nếu họ vượt được có nghĩa là khi đó bên phải không có trướng ngại vật thì tại sao mình không nhường họ mà lại phải áp dụng cái chiêu "không vặt" kia?
E trộm nghĩ cả xã hội ai cũng "khôn vặt" như vậy thì sẽ có lúc chính bác chủ thớt bị người khác áp dụng với mình thôi?
Bẩu sao ra đường cấm thấy ông nào nhường ông nào hết.

Kamaz106

Xe tải
Một mảnh đất nho nhỏ có cái biệt thự to to
:^) e hôm qua trên đường từ Nam Định về HN gặp 1 bác đi camry ,đường quốc lộ thì vắng em xi nhan bấm còi xin bác ý vượt gần 10 phút em nản quá phải vượt phải. nhiều bác đi sau em cũng phải vượt phải theo. đúng là ức chế lắm
Gặp những thể loại thế này đúng là ức chế kinh khủng. Nhưng cũng không loại trừ nó là chim mồi của xxx bác ợ.