[Funland] Cách tính giá diện tích xây dựng?

kuchuoi.mr

Xe đạp
Em và thợ xây dựng nhà em đang chưa thống nhất được cách tính giá một số hạng mục, trong đó có phần thông tầng (giếng trời) ~ 9m2 x 3 tầng. Giếng trời nhà em giáp với khu vực cầu thang chứ ko thẳng từ cầu thang lên tum.

Thợ nhà em tính chỗ đó 100% diện tích sàn, nhưng em tính 50%, vì ko phải đan sắt hay ghép cốp pha...

Em xin ý các cụ thông thạo việc này ạ!

canhhoabatdiet

Xe container
Em cũng hóng. Không biết khoảng trống thông tầng (chỗ cầu thang từ tầng 1 lên đến nóc tum và giếng trời cuối nhà được tính như thế nào)???

viet7500

Xe buýt
Cụ chủ thớt thống nhất dc với bác cả chưa?

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Chủ nhà nếu Gà thì họ tính 100%, Ngan thì họ tính 70%, Ngỗng thì 50% còn Gấu thì tính 30%

kuchuoi.mr

Xe đạp
Em cũng hóng. Không biết khoảng trống thông tầng (chỗ cầu thang từ tầng 1 lên đến nóc tum và giếng trời cuối nhà được tính như thế nào)???
Chỗ tum em tính 100% diện tích sàn. Còn thông tầng thì em chờ cmt cụ dưới ạ

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không đọc kỹ thớt r

Em chưa hiểu ý cụ ạ
Nói thẳng ra là thợ thầy tính bát nháo về diện tích, hệ số trong vấn đề thiết kế và xây dựng. Riêng mình chỗ nào có xi măng, bê tông, sắt thép thì tính, chỗ nào không có thì không thể tính. Đối với sàn họ tính đơn giá 3.3 triệu /m. Nhưng đối với sân, cổng thì không thể tính giá đó được, nhưng nếu như họ thấy chủ nhà không biết thì họ để hệ số 1, tức giá để thi công sân vẫn là 3.3 triệu /m. Như vậy mình cần phải hiểu biết để yêu cầu họ tính cái giá thấp hơn hoặc tách ra riêng. Riêng phần giếng trời nếu nó là khoảng thông thoáng thì phải trừ ra...

Sùng A Lềnh

Xe buýt
Cụ thớt đang khoán cả vật tư hay mỗi phần nhân công?
Nếu khoán mỗi nhân công thì tính giọt gianh phủ bì ngoài nhà, giếng gió nằm trong nhà thì tính bằng diện tích xây.
Nếu khoán cả vật tư thì em nghĩ phần diện tích giếng gió tính cho thợ phần nhân công xây dựng thôi, ở HN thì khoảng 1,3-1,5tr/m2

luot_song

Xe điện
Em nghĩ phải tính 100% vì phải làm dầm

nếu tính vật liệu khi khoán trọn gói thì đương nhiên có giảm trừ. cụ chủ thớt chắc ở tỉnh đang hỏi do chỉ tính nhân công, nếu trong hợp đồng có đề cập thì dễ, không đề cập thì thợ họ sẽ đòi tính theo giọt gianh ( phủ bì). Công thi công gồm thô (móng,xây, đổ bê tông móng và các tầng bao gồm cả tiền coffa, ...) hoàn thiện ( ốp trát lát...) . Thường các giếng lớn hơn 7 m2 sát cầu thang công thợ chỉ khoảng 30 %( ván, trát hông + giáo) nhưng nếu không bó kĩ trong hồ sơ thì sẽ bị cò quay. Nếu kĩ càng và tư vấn kinh nghiệm , trong hồ sơ nhà dân liền kề nhỏ chủ nhà có đề cập quy định về điểm này, ví dụ khoảng giếng dưới 3 m2 vẫn tính là liền sàn, 4-7 m2 tính 75% ...Nếu không lập vi bằng thì rất khó cãi nhau với thợ.

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Nếu khoán gọn cả vật liệu thì nhân hệ số giảm trừ ! Nếu nhân công thì thường tính đủ hoặc gần đủ , vì không phải sắt , bê tông nhưng họ vẫn phải cốp pha be bờ , trát dầm ....Chỗ nọ bù chỗ kia như tính cầu thang không tính được theo bản chéo !

kuchuoi.mr

Xe đạp
nếu tính vật liệu khi khoán trọn gói thì đương nhiên có giảm trừ. cụ chủ thớt chắc ở tỉnh đang hỏi do chỉ tính nhân công, nếu trong hợp đồng có đề cập thì dễ, không đề cập thì thợ họ sẽ đòi tính theo giọt gianh ( phủ bì). Công thi công gồm thô (móng,xây, đổ bê tông móng và các tầng bao gồm cả tiền coffa, ...) hoàn thiện ( ốp trát lát...) . Thường các giếng lớn hơn 7 m2 sát cầu thang công thợ chỉ khoảng 30 %( ván, trát hông + giáo) nhưng nếu không bó kĩ trong hồ sơ thì sẽ bị cò quay. Nếu kĩ càng và tư vấn kinh nghiệm , trong hồ sơ nhà dân liền kề nhỏ chủ nhà có đề cập quy định về điểm này, ví dụ khoảng giếng dưới 3 m2 vẫn tính là liền sàn, 4-7 m2 tính 75% ...Nếu không lập vi bằng thì rất khó cãi nhau với thợ.
Vâng như cụ đoán ạ.
Tiếc là khi xây em và bên thợ chỉ thoả thuận miệng các hạng mục do là người quen, em lại ko có kinh nghiệm trong việc xây nhà. Giờ đến lúc tính toán em thấy một số bất hợp lý ko lường trước được, như việc tính công phần diện tích thông tầng chẳng hạn.
Giờ em thấy đi đến thống nhất với thợ khó thật vì thợ ko nói lý lẽ, chỉ nói kiểu "trước giờ vẫn tính thế".

Nếu khoán gọn cả vật liệu thì nhân hệ số giảm trừ ! Nếu nhân công thì thường tính đủ hoặc gần đủ , vì không phải sắt , bê tông nhưng họ vẫn phải cốp pha be bờ , trát dầm ....Chỗ nọ bù chỗ kia như tính cầu thang không tính được theo bản chéo !
Chỗ cầu thang em tính 100% đấy ạ, còn thông tầng tính 50% nhưng thợ không nghe.

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Tránh thợ quen ra nhé. Đcm thợ quen nó lèn em đau vãi nhái, làm thì ẩu mà xấu. Muốn chửi muốn đấm vỡ mõm nó ra. Xây xong nhà mất cmn quen.

phihanhgia

Xe container
Em và thợ xây dựng nhà em đang chưa thống nhất được cách tính giá một số hạng mục, trong đó có phần thông tầng (giếng trời) ~ 9m2 x 3 tầng. Giếng trời nhà em giáp với khu vực cầu thang chứ ko thẳng từ cầu thang lên tum.

Thợ nhà em tính chỗ đó 100% diện tích sàn, nhưng em tính 50%, vì ko phải đan sắt hay ghép cốp pha...

Em xin ý các cụ thông thạo việc này ạ!
Nếu giếng trời nhỏ thì với các công trình nhà dân họ thường tính 100% công thợ (nếu cđt chỉ thuê nhân công), hoặc 100% đơn giá sàn XD (nếu cđt thuê trọn gói). Với giếng trời tương đối lớn thì phải thương lượng thống nhất từ trước.
Trước tôi làm ô thông tầng khoảng 2m2 x 6 tầng = 12m2 cũng bị tính 100% đơn giá sàn XD.

Tĩnh hiên trà

[Tịch thu bằng lái]
Vâng như cụ đoán ạ.
Tiếc là khi xây em và bên thợ chỉ thoả thuận miệng các hạng mục do là người quen, em lại ko có kinh nghiệm trong việc xây nhà. Giờ đến lúc tính toán em thấy một số bất hợp lý ko lường trước được, như việc tính công phần diện tích thông tầng chẳng hạn.
Giờ em thấy đi đến thống nhất với thợ khó thật vì thợ ko nói lý lẽ, chỉ nói kiểu "trước giờ vẫn tính thế".

Thợ nó còn đè ra tính diện tích theo đổ vát chéo cầu thang cơ ! Đang nhẽ diện tích mình xd 10m2 ní tính thành 12. 59% thì ít quá cụ ạ ! Thường công thì bọn nó phải tính 70-80 !

thngaylangthang

Xe ngựa
Vâng như cụ đoán ạ.

Ku ơi, ae thỏa thuận miệng thôi mà, đi gái một đêm, từng đấy có đủ ko???

Chỉnh sửa cuối:

juve99

Xe cút kít
Em cũng bị vụ tương tự. Thợ sơn tính công theo m2 mà ko chịu trừ diện tích cửa sổ , cửa chính .
Như này là họ tính buông mành hay áp dụng lúc trát hoàn thiện và đơn giá cũng khác.
Nhà cụ thớt về lý thì chỗ thông tầng đó cãi là k đổ bt k thanh toán thì cũng đúng nhưng về kỹ thuật và thực tế thì cái ô để trống đó lúc thi công còn vất vả hơn là bịt kín, thường e làm thì tt cho thợ 50% là 2 bên vui vẻ, chỗ đó nếu nhỏ và có bo dầm thì tt 100% cũng dc. Nói chung làm nhà dân cai thợ cũng chả ăn thua đâu, nhà nhiều cửa nhiều phòng lỗ là bt

kuchuoi.mr

Xe đạp
Như này là họ tính buông mành hay áp dụng lúc trát hoàn thiện và đơn giá cũng khác.
Nhà cụ thớt về lý thì chỗ thông tầng đó cãi là k đổ bt k thanh toán thì cũng đúng nhưng về kỹ thuật và thực tế thì cái ô để trống đó lúc thi công còn vất vả hơn là bịt kín, thường e làm thì tt cho thợ 50% là 2 bên vui vẻ, chỗ đó nếu nhỏ và có bo dầm thì tt 100% cũng dc. Nói chung làm nhà dân cai thợ cũng chả ăn thua đâu, nhà nhiều cửa nhiều phòng lỗ là bt
Ô nhà em 9m2 có coi là nhỏ ko cụ? Em cũng đề xuất 50% nhưng thợ ko nghe.

xebetong

Xe container
Cái này phải kèo từ đầu, đến lúc tính tiền mới ra luật sẽ cãi nhau
Ngay từ đầu phải xác định tính sàn hay tính mái?!(nhà nước tính theo sàn) tính theo mái thì lợi cho thợ hơn, tính tràn mặt hay bỏ các ô trống?! Các kết cấu btct bản nghiêng (cầu thang) thì tính hình chiếu đứng hay theo mặt bản?!
Tất cả những điều kiện này nó liên quan đến giá m2
Thường khi ra điều kiện từ đầu, nếu chủ nhà chọn điều kiện khó thì thợ sẽ tăng giá trên m2 lên, họ cũng chẳng thiệt mà chủ nhà cũng hết lăn tăn