[Thảo luận] Cách sử lý khi bị đỗ xe chắn cửa nhà

coldroom

Xe hơi
Cụ ơi đấy là trong luật nhé.
Nhưng trường hợp đỗ xe không có lối ra em chưa thấy sẩy ra bao giờ ở ngoài đường lớn, đường trục chính. Mà lại hay gặp ở ngõ, ngách, nơi đường hẹp thôi cụ ah. Mà em bị một lần rồi tưởng lái xe có việc đỗ tạm 5...10p ( em không có ý kiến gì, ai cũng có lúc như vậy). Ai ngờ gặp tài xế ra bảo là em vào nhà bạn chơi uống riệu rồi ngủ một giấc từ 10h sáng....6h chiều xe lại xe tư nhân ko có cách nào để gọi tài xế cả........em bó tay! Được mỗi câu xin lỗi với cái thái độ là người có xiền
Tất nhiên đỗ xe kiểu chắn cửa như xe taxi hương lúa như trên thì quá đáng. Tuy nhiên cũng không nên chơi ác như ông chủ. Đây, luật cấm đỗ dừng xe đây. Khoản 2, điều 18 luật GTĐB.
2. Cấm dừng xe, đỗ xe tại các vị trí sau đây:
a) Bên trái đường một chiều;
b) Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;
c) Trên cầu, gầm cầu vượt;
d) Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;
đ) Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;
e) Nơi đường giao nhau;
g) Nơi dừng của xe buýt;
h) Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;
i) Tại nơi phần đường cá bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;
k) Trong phạm vi an toàn của đường sắt;
l) Che khuất các biển báo hiệu đường bộ.

Không thấy có mục nào là cấm đỗ dưới lòng đường, trước cửa nhà dân.
Nói chung đây là vấn đề nhạy cảm, nên nhắc nhẹ nhau. Cả đoạn đường không có chỗ đỗ, cũng không cắm biển cấm đỗ dừng. Người ta có việc quan trọng dừng trước cửa nhà mình một lúc. Mình ra khóa xe lại. Người ta lại tốn tiền thuê thợ cắt khóa đến phá khóa. Một bên mất tiền phá khóa, ông chủ mất tiền mua khóa.

Chỉnh sửa cuối:

syduan1982

Xe hơi
Em thấy việc này nhạy cảm. Lái xe nên đỗ làm sao cho hợp lý. Nghĩa là trước khi đỗ cũng phải biết quan sát. Hành động như cụ chủ cũng không sai vì lúc đó mới hiểu được hoàn cảnh cụ chủ. Nhưng cũng phải thân trọng khi quyết định. Với xe taxi làm như vậy có thể hợp lý, nhưng nếu trong trường hợp dân xã hội đen đi đòi nợ thì em nghĩ cũng phức tạp đấy.

TVPL

Xe container
Còn có loại vô ý thức nữa là tự mở cổng nhà người khác để xe vào trong sân nữa cơ :D :D :D :D.
Ối giời, loại này chưa ăn thua. Em ghét nhất là cái đứa tự ý mở ví lấy bớt xiền của em mà chả thèm bẩu em một câu, thế mà tối vẫn phải chìa tay ra cho nó gối đới =))

ninhkent

Xe tăng
Cụ ơi đấy là trong luật nhé.
Nhưng trường hợp đỗ xe không có lối ra em chưa thấy sẩy ra bao giờ ở ngoài đường lớn, đường trục chính. Mà lại hay gặp ở ngõ, ngách, nơi đường hẹp thôi cụ ah. Mà em bị một lần rồi tưởng lái xe có việc đỗ tạm 5...10p ( em không có ý kiến gì, ai cũng có lúc như vậy). Ai ngờ gặp tài xế ra bảo là em vào nhà bạn chơi uống riệu rồi ngủ một giấc từ 10h sáng....6h chiều xe lại xe tư nhân ko có cách nào để gọi tài xế cả........em bó tay! Được mỗi câu xin lỗi với cái thái độ là người có xiền
Giống trường hợp của e, Xin phép để nhờ 5-10 phút e ok liền. E cho hẳn 2 tiếng, thế là từ hôm sau cứ thể để, bảo nhẹ cũng ko nghe :D :D :D :D. Lên phường sợ các đ/c ấy cười vào mũi cho :D :D :D

Bài học em rút kinh nghiệm từ bản thân của em đã bị và em đã dậy cho thằng lái xe một trận rồi.
Sau đây em có ý kiến các cụ xem xong bổ xung nhé.
1. Các cụ chuẩn bị một cái khóa chữ U thật to giống như khóa xe của SH nhé
2. Nếu gặp mang khóa ra khóa lốp luôn và đặt tờ giấy báo đang khóa xe để trên kính cho tài xế biết
3. Khóa của nhà lại đi chơi luôn(Nên ngồi xem thằng lái xe nó ra rồi cho nó ngồi đến tối luôn)
Lần sau bố bảo thằng nào dám đỗ xe chắn cửa nhà nữa. Hiệu quả lắm lúc đó nhìn thằng tài xế có mà chết cười luôn.
Đối với trường hợp như: http://news.otofun.net/Ban-doc-19/Taxi-do-xe-chan-cua-hang-gio-dong-ho-2071.ofn
Nhiều cụ hiểu nhầm nhé
Khu nhà em cũng đã từng có môt vụ tương tự, ai ngờ xe cộ lại liên quan đến mấy anh chị XHĐ, không ai dám nhận mình khóa xe cả, hic hic

sonpzx

Xe tải
em góp ý thêm đó là : Xử lý cụ ạ :P

Đầu gấu

Xe tải
Đen gì thì đen, các cụ cứ rút van xì hết hơi hộ em. Có đợt có thằng đỗ nhà em làm từ sáng tới chiều lôi xe không được, cất xe cũng chẳng xong em ra hàng mua cái vặn ruột van xì sạch hơi rồi rút 4 cái ruột van quăng đi mới ra ngoài quán ngồi làm vại bia. Về thấy chú lái xe đang loay hoay với 2 ông thợ lốp lắp lắp tháo tháo em bài cho 1 trận, xin lỗi rối rít rồi bảo tự dưng ai nghịch xe em xịt lốp, em vào nhà mà cười thầm, từ sau thách kẹo không dám đỗ láo

bimmer91

Xe tải
Nhà em oto hay ra vào nên em ức mấy thành phần này lắm, đợt tết có 1 ông chắn ngay cửa nhà em đi chúc tết từ sáng sớm đến tối , em tháo 2 mặt gương rồi để số đt lên kính , lúc gọi em ông ý chửi bới loạn lên bảo em trộm cắp , em chạy về nhà thấy ông bác đang cay cú lắm định đánh em cơ, em ném luôn 1 mặt gương xuống đất xong suýt thì uýnh nhau.
Nhiều khi nó là cái ý thức , cái lịch sự cụ ạ chứ chả phải luật lệ gì đâu, nếu ông ý xin phép đàng hoàng em cho đỗ trong nhà luôn không tết nhất không ai trông lại mất nhưng cái kiểu vô phép vô tắc ý thì chả ai ngửi đc cả

joyride

Xe điện
Em có ông còn mặc kệ, chả thèm viết giấy nhắc lái xe hay khóa như cụ chủ. Lấy củ cải hoặc củ su hào vừa vừa nút cái ống xả lại, ấn cho tụt hẳn vào trong luôn. Đảm bảo vừa đi xe khỏi cổng nhà bị chắn thì tịt. Loay hoay tìm lỗi máy có mà cả ngày :) (cái này hồi ở bển, có bạn Tây lông cạnh chỗ em ở làm thế)

kienkid

Xe container
E là e chọc lốp luôn rồi để lại tờ giấy với nội dung thông báo tương tự như cụ=))=))=))

buicongchuc

Xì hơi lốp
Xin hỏi ông. Lòng lề đường là đất nhà ông à mà cấm người ta đỗ. ông trình bìa đỏ ra chứng minh đó là đất nhà ông thì hãy làm cái việc tiểu nhân bỉ ổi đó. Ko có biển cấm đỗ cấm dừng ông làm vậy có lúc đang đêm cả nhà ông sẽ chạy tán loạn vì có thằng nó đốt nhà ông.
Em mời cụ một ly vang nhóe! Cụ thử đặt tình huống có một con xe ô tô nào đó đỗ sát vào cửa/ cổng nhà cụ xem thế nào????

duyhhhh

Xe đạp
Bài học em rút kinh nghiệm từ bản thân của em đã bị và em đã dậy cho thằng lái xe một trận rồi.
Sau đây em có ý kiến các cụ xem xong bổ xung nhé.
1. Các cụ chuẩn bị một cái khóa chữ U thật to giống như khóa xe của SH nhé
2. Nếu gặp mang khóa ra khóa lốp luôn và đặt tờ giấy báo đang khóa xe để trên kính cho tài xế biết
3. Khóa của nhà lại đi chơi luôn(Nên ngồi xem thằng lái xe nó ra rồi cho nó ngồi đến tối luôn)
Lần sau bố bảo thằng nào dám đỗ xe chắn cửa nhà nữa. Hiệu quả lắm lúc đó nhìn thằng tài xế có mà chết cười luôn.
Đối với trường hợp như: http://news.otofun.net/Ban-doc-19/Taxi-do-xe-chan-cua-hang-gio-dong-ho-2071.ofn

Nhiều cụ hiểu nhầm nhé
Cụ mà làm thế thì đọc lại truyện alibaba và 40 tên cướp nhé ! có đoạn cướp đi đánh dấu phấn trước cửa nhà bác. Nếu hôm nào bác về mà thấy trên cửa có dấu phấn thì nhanh chóng vạch phấn vào các nhà xung quanh nữa nhé!=))

K197hvan

Xe tải
Nó mà chắn trc cửa nhà em thì em gọi anh em ra lật xe nó ngay, cho nó chừa đi

ngựa thồ

Xe tăng
Nhà em đã bị 2 phát như tình huống của cụ:
- Lần 1 cả nhà đang ngồi ăn cơm trưa thì 1 thằng chó taxi đỗ chắn ngang cửa nhà, cách khoảng 40-50cm, khóa xe và bỏ đi như đúng rồi, trong khi bên kia đường nó không đỗ, nó cũng không mở mồm cho em đỗ nhờ ( nhà em trong ngõ, không có vỉa hè ), trong nhà có muốn đi ra rất khó. Em không khóa mà làm 4 con vít nở loại 5cm để lốp trước và lốp sau. Khi nó ra lấy xe, nghe tiếng phập 1 cái, 2 vít dính 2 lốp.
- Lần 2 là sáng mùng 1 tết, mấy thằng chó bên Điện Lực HN vào chúc tết thằng sếp dưới ngõ, cũng đỗ xe như đúng rồi. Lần đó em bỏ qua vì mới sáng mùng 1 tết.
Tóm lại với những thành phần vô ý thức, văn hóa kém, dân trí thấp không nên tử tế làm gì với chúng nó. Bản chất khó dời mà

Chỉnh sửa cuối:

blackpaint

Xe container
Em đang nói là đỗ xe trong trường hợp mà em không có cách nào mở cửa vào nhà nhé. Trường hợp này rất hay có đối với nhà ở ngõ, ngách, phạm vi đường hẹp. Các tài xế rất hay đỗ xe sát cửa luôn để cho mọi xe đi qua không va chạm nhưng lại quên mất cửa nhà người khác thế nên nhốt luôn chủ nhà.
Ít nhất thì cũng để nửa cái cửa cho ng ta ra, quan trọng hơn là có số đt ở kính lái, có gì ng ta gọi phát là mình xử lý ngay, ra rồi 2 bên cười cái là xuôi ngay thôi. hôm trước cũng có ng goi em ra xê cái xe ra cho ng ta nhờ, em ra đánh cái, rồi lại đỗ trước cửa nhà ng ta, vô tư mà. Quan trọng nhất là để số đt ở kính lái.

LASER1.8

Xe tải
Theo em cách sử lý chuẩn nhất trong trường hợp này là viết đúng chính tả ạ. hehe.

thanhday

Xe hơi
e nghĩ cụ chỉ cần làm cái biển nhỏ để đấy chẳng ai đỗ vào đc, chứ khóa xe thì........X_X