Thảo luận Cách sử dụng xe Suzuki Swift 2012

HOANG4267

Xe đạp
Mình copy lại 1 đoạn trong forum chothuexe de cac ban TRA KHẢo thêm nhé:

Chức năng của nút O/D……
O/D = Over Drive có nghĩa là khi sử dụng chức năng này, hộp số sẽ không thể chuyển lên số cao nhất. VD: Xe bạn có 04 số tiến, khi vị trí cần số ở D thì sử dụng O/D nó sẽ chỉ lên tới số 3 dù bạn có đạp lút ga đi chăng nữa! Nếu bạn đặ tay số ở vị trí số L (hay số 3) thì hộp sổ chi chuyên lên tới số 2 mà thôi…..
KHi nào sử dụng O/D? SỬ dụng khi đi trong thành phố (để giữ cho vòng tua máy cao một chút, xe chạy khỏe hơn), khi xuống dốc dài (để hỗ trợ hệ thống phanh) và khi cần tăng tốc nhanh để vượt (ngay tức thì trả lùi 1 số). Còn ON hay Off có tác dụng thế nào thì lại tùy hãng sản xuất, tuy nhiên ở điều kiện bình thường thì không có đèn nào trên táp lô sáng là OK. Chúc bác lái xe an toàn nhé!
Ng Thanh Tùng | 21/01/2011
O/D OFF theo hướng dẫn của nhà sản xuất xe.
Topic này có rất nhiều ý kiến, trong đó có ý kiến chưa chính xác hoặc khó hiểu. Dưới đây tôi trích dẫn một phần liên quan trong tài liệu hướng dẫn của nhà sản xuất xe Ford Escape 3.0 số tự động đời 2004. Phần dịch sang tiếng Việt do trình độ có hạn nên có chỗ diễn đạt khó hiểu, các bạn có thể đối chiếu trực tiếp phần tiếng Anh:
D – Overdrive (Vị trí D trong xe sử dụng hộp số tự động, thường sử dụng khi vận hành bình thường). Vị trí lái bình thường cho hiệu quả nhiên liệu cao nhất. Trục vận hành từ số 1 đến số 4. D (overdrive) có thể được vô hiệu bằng cách nhấn vào công tác O/D OFF ở cuối cần số (cần số xe ford escape đời 2004 nằm trên trục vô lăng). Động tác này sẽ làm đèn O/D OFF sang lên và kích hoạt chế độ Drive. Driver (công tắc OD OFF bị nhấn). Chế độ Drive được kích hoạt khi nhấn công tắc O/D OFF. – Vị trí này cho phép chuyển tất cả các số tiến trừ D – Overdrive (nghĩa là không nhảy lên số 4 được mặc dù đã đạt tốc độ mà hộp số thường chuyển lên số 4).
- Đèn O/D OFF bật sáng. – Cho phép hãm động cơ. – Sử dụng trong những điều kiện vận hành gây ra chuyển số nhanh từ O/D sang các số khác.
Ví dụ: giao thông trong thành phố, địa hình đèo dốc, tải nặng, kéo mooc và khi cần hãm xe bằng động cơ.
- Trở lại O/D (chế độ overdrive), nhấn công tắc O/D OFF. Đèn O/D OFF sẽ tắt. – O/D (overdrive) tự động trở lại tắt công tắc điện.
D – Overdrive The normal driving position for the best fuel economy. Transaxle operates in gear one thought four. D (overdrive) can be deactivated by pressing the O/D OFF switch on the end of the gearshift level. This will illuminate the O/D OFF lamp and activate Drive. Driver (OD OFF switch pressed) Drive is activated when the O/D OFF switch is pressed. – This position allows for all forwards gear except overdrive. – O/D OFF lamp is illuminated. – Provides engine braking. – Use when driving conditions cause excessive shifting from O/D to other gears. Example: City traffic, hilly terrain, heavy loads, trailer towing and when engine braking is required. – Return to O/D (overdrive mode), press O/D OFF switch. The O/D OFF lamp will not be illuminated. – O/D (overdrive) is automatically returned each time the key is turned off.
Mong rằng tài liệu này là có ích cho các bạn.
KhoaihaHN

Hiểu cặn kẽ sẽ không giật mình!
Bạn thân mến! O/D thì như anh em nhiều người đã nói rồi đó là overdrive (nếu sát nghĩa tiếng Anh là: ốp, bắt làm quá sức (người), bắt kéo quá sức (ngựa)). Từ ngữ nghĩa của từ này, bạn hiểu từ O/D trên ôtô nghĩa là chế độ (hoặc chức năng) làm cho cái ôtô đó phải hoạt động ở mức độ khỏe hơn.
Vậy khi nào cần khỏe hơn, các anh khác đã nói rồi đấy bạn à, là khi trèo dốc, khi vượt, khi mặt đường rất xấu, khi chở nặng, khi đổ dốc dài… Hiểu đơn giản là vậy còn để hiểu cặn kẽ thì nó là thế này:
Khi chế độ O/D bật, hộp số tự động của bạn không cần biết là mấy cấp đi nữa thì cho dù bạn nhấn ga hết chân, xe ô tô của bạn cũng chỉ lên đến một mức số nhất định mà thôi và hầu hết các xe khi bật chế độ O/D thì xe sẽ tự động chuyển tối đa lên số 3 (1-2-3-2-1) y như là khi bạn đi xe số sàn, thấy cần thiết bạn phải chuyển về số thấp 1 hoặc 2 hoặc 3 là tùy vào sự nhìn nhận của bạn khi xử lý tình huống và tùy vào xe của bạn yếu khỏe.
Khi nào biết là O/D bật? Khi đèn tín hiệu O/D báo Off tức nhiên là nó bật đấy. Có nên để O/D bật như thế thường xuyên không? Không nên! Nếu xe có chế độ O/D điều khiển bằng tay, bạn hãy tăt nó sau khi sử dụng (tắt không có nghĩa là nó hiện O/D on mà là đèn báo O/D Off không sáng nữa nhé).
Còn những xe có hộp số vô cấp hoặc là hệ thống O/D tự động hoặc là có các chế độ lái khác cho xe (như là chế độ thể thao, chế độ đèo dốc, chế độ đường xấu…) thì những thứ đó là hoàn toàn tự động và nó cũng trả lời cho bạn là tại sao một số xe không thấy công tắc O/D. Từ đó, mình nghĩ không những là bạn lái Starex của bạn mà lái bất cứ xe nào cũng vậy, khi bạn hiểu rõ bản chất vấn đề, bạn sẽ vô tư lái và xử trí mà không giật mình.
Có nhiều bài viết lắm rồi về vấn đề O/D, bạn tìm đọc thêm nhé. Muốn nghiên cứu sâu hơn nữa thì bạn hãy tham khảo sách tài liệu chuyên sâu nhé!

SỬ DỤNG O/D
Chào các bạn !Nhiều bạn trên diễn đàn giải thích chế độ O /D sai nhiều lắm như là bật chế độ này sẽ đỡ hao xăng …..Tôi có đọc hết và thấy có ý kiến của bạn Quang Tùng và bạn Minh Quang là chính xác nhất. Các bạn tham khảo ở mục 21 và 22 trên diễn đàn. Chào thân ái!

Bàn thêm
Tôi thấy hình như hiểu Over Drive là “lái vượt” thì đúng nghĩa đen (over=vượt; drive = lái). Phần cấu tạo và bố trí bộ phận O/D thì như bạn Phan Lam đã nêu, mà nếu như vậy thì ý kiến cho rằng muốn đạp ga thế nào xe cũng chỉ lên đến dưới số đỉnh (top gear) 1 số cũng chưa chuẩn, vì với cơ cấu như vậy, thực ra hộp số chính và động cơ khi đạp hết ga thì đã ở số đỉnh, nhưng O/D đã giảm tỷ số truyền bớt, nên tỷ số truyền thực đến trục truyền động lực ra bánh xe chỉ bằng tỷ số truyền của số thấp hơn số đỉnh một số.

vantrung-16

Xe hơi
Cụ đúng là tận tường về xe

LeHuuHuy

Xe buýt
Các cụ giúp em so sánh giữa su Swit và Yaris với ạ.

Isu_zu

Tháo bánh
Em nói hoàn toàn sự thật. Lúc trước cứ chờ dài cổ xem có ai chán để mua cho nó rẻ .
Vẫn chê cái giá chứ cụ, em nó ráp ở VN mà giá 500m cho Swift AT thì Morning, I20, I30, Yaris, Kia... coi như xong :).

bavaria

Xe buýt
Vẫn chê cái giá chứ cụ, em nó ráp ở VN mà giá 500m cho Swift AT thì Morning, I20, I30, Yaris, Kia... coi như xong :).
Theo thông tin em mới nhận thì giữa tháng 2 tới mới có Swift lắp ráp CKD.Tức là muộn hơn so với kế hoạch.

lecce42

Xe đạp
Các cụ có biết cách nào bật đèn nền của công tơ mét mà không cần bật đèn pha không ạ?

lecce42

Xe đạp
Vâng, cám ơn cụ. Bật cả đèn ban ngày thì em biết rồi. Các xe khác thì em bật đuợc đèn nền ngay cả khi không cần bật đèn ban ngày hay đèn pha. Nhiều khi ban ngày không có đèn nền nên hơi bị khó nhìn :(

kaka'

Xe tải
Vâng, cám ơn cụ. Bật cả đèn ban ngày thì em biết rồi. Các xe khác thì em bật đuợc đèn nền ngay cả khi không cần bật đèn ban ngày hay đèn pha. Nhiều khi ban ngày không có đèn nền nên hơi bị khó nhìn :(
Em thấy nó phản quang tương đối tốt! Tầm 4h30 chiều mùa đông... Kim đồng hồ nó đã có ánh sáng đỏ như bật đèn rồi mà bác!

lecce42

Xe đạp
Em thấy nó phản quang tương đối tốt! Tầm 4h30 chiều mùa đông... Kim đồng hồ nó đã có ánh sáng đỏ như bật đèn rồi mà bác!
Vâng, nhưng em vẫn ao ước có thể điều chỉnh đèn nền thì tốt, chứ hiện giờ em vẫn thấy em nó ngon lành lắm.

minh0075

Xe điện
Các cụ cho e hỏi có cái cảm biến gì tròn tròn sau kính lái phía trước volant đấy ợ?
E đi thì thấy phản quang của đồng hồ con này đúng thua xe getz cũ của em thật, nhìn được mỗi kim, còn số nhìn ko rõ.
Xi nhan khi rẽ trả lái cũng ko nhạy, phải tự gạt để xi nhan về.
Các cụ cho e hỏi nữa là cái điều hòa nó mặc định chế độ gió phía trên( thổi thẳng vào mặt- dễ ho lắm), có set được cho nó mặc nhiên thổi xuống chân ko ợ?

kaka'

Xe tải
Các cụ cho e hỏi có cái cảm biến gì tròn tròn sau kính lái phía trước volant đấy ợ?
E đi thì thấy phản quang của đồng hồ con này đúng thua xe getz cũ của em thật, nhìn được mỗi kim, còn số nhìn ko rõ.
Xi nhan khi rẽ trả lái cũng ko nhạy, phải tự gạt để xi nhan về.
Các cụ cho e hỏi nữa là cái điều hòa nó mặc định chế độ gió phía trên( thổi thẳng vào mặt- dễ ho lắm), có set được cho nó mặc nhiên thổi xuống chân ko ợ?
Bác chưa "khám phá" e nó rồi...! Chắc .. là sở e ấy "tát" hả? Chỗ Mod đó,... bác bấm vào... nó chuyển sang sấy kính hoặc thổi cả chân và mặt hoặc chỉ mặt và chỉ chân nhé! Vấn đề xi nhan không nhạy... e thấy nếu nhạy quá bác gạt mỏi tay ạ ... e thấy thế là ổn chứ! Còn cái tròn tròn sau kính chắn gió trước e chưa cậy ra xem! e nghĩ nó là cái bịt các vít của taplo thôi ạ chứ k phải cảm biến j!

Chỉnh sửa cuối:

minh0075

Xe điện
Bác chưa "khám phá" e nó rồi...! Chắc .. là sở e ấy "tát" hả? Chỗ Mod đó,... bác bấm vào... nó chuyển sang sấy kính hoặc thổi cả chân và mặt hoặc chỉ mặt và chỉ chân nhé! Vấn đề xi nhan không nhạy... e thấy nếu nhạy quá bác gạt mỏi tay ạ ... e thấy thế là ổn chứ! Còn cái tròn tròn sau kính chắn gió trước e chưa cậy ra xem! e nghĩ nó là cái bịt các vít của taplo thôi ạ chứ k phải cảm biến j!
Vấn đề là mỗi sáng đề máy bật điều hòa là nó mặc định chiếu vào mặt cụ ạ, dù lúc tắt máy e để mod xuống chân.( mât công ấn lại mod, nếu quên dễ bị ho).
Cái tròn đó e đọc ở đâu ko nhớ hình như là cảm biến ánh sáng cho xe có bật đèn tự động, nhưng e cũng ko rõ lắm.