[Funland] Cách sơ cứu người bị tai biến mạch máu não - Rất cần thiết và bổ íchh.

dungcarnival

Xe tăng
Kinh nghiệm hay, em cũng trữ sẵn mấy viên An cung để nhà cho các cụ rồi nhưng sẽ in bài của mợ chủ thớt ra cho mọi người ở nhà đọc.
@ Công nông : E xin nhắc lại với kụ và các kụ mợ khác là không được dùng An cung khi chưa biết người bệnh bị tai biến ở dạng nào. E chỉ nói thêm chút nữa, vì nói nhiều dài lắm : An cung chỉ khuyến cáo nên dùng trong TH bệnh nhân bị tai biến ở dạng nhồi máu não thôi, nếu dùng cho bệnh nhân bị xuất huyết não thì hậu quả có khả năng tăng nặng bệnh lên đấy.

Vì vậy, cách sơ cứu như mợ Lyna nói cũng dùng được, kết hợp với thuốc hạ huyết áp cho bệnh nhân - chính là viên Adalat mà e nói đấy.

Còn nếu các kụ/ mợ muốn dùng An cung thì phải cho bệnh nhân vào viện, bác sĩ sơ cứu, đi chụp CT, rồi mới biết là bị tai biến dạng nào. Nếu bs nói là tai biến dạng nhồi máu não thì hãy dùng nhá.

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Bài viết hữu ích cho tất cả mọi ng.
Văn lủng củng quá. Đang giới thiệu cây kim thì nói luôn cách làm ntn đi. Chen dẫn chứng vào...
Mợ soạn lại cho cô đọng thì sức truyền tải sẽ đạt tốc tối đa. Đàn ông thường ngại dòng dài
Em cũng thuộc tuýp ngại đọc. Túm lại là em tóm tắt lại như sau.
Nếu thấy người bị tự nhiên choáng và ngã sẽ làm ngay mấy vấn đề sau.
Để yên người bị ngã một chỗ, ko đỡ dậy
Bảo người bị choáng nói, ví dụ hỏi anh có bị sao không? có tiền sử huyết áp cao không.
Bảo người bị choáng cười
Bảo người bị choáng giơ tay lên.
Nếu ko làm đc 3 động tác này, thì lấy kim chích vào đầu 10 ngón tay cho nhỏ máu ra lúc đó mới gọi xe cấp hoặc mới đưa đến BV.
Trường hợp 2 nặng hơn thì là bị méo mồm, lúc đấy nắm lấy d.ái tay của bệnh nhân tai biến, kéo tai ra, day day d.ái tai cho đỏ lên, xong lấy kim chích vào d.ái tay, để cho máu rỉ ra, lúc đó mới gọi xe cấp cứu.
Tuyệt đối không được mang người bệnh đi cấp cứu ngay khi có các triệu chứng nêu trên mà phải sơ cứu trước. Nếu ko sơ cứu trước mà mang đi ngay thì sẽ có nguy cơ tử vong cao hơn rất nhiều.
- cụ Dungcanival: Cái viên thuốc kia mua ở đâu và cách dự phòng như thế nào? Cụ cho em thêm tý thông tin với nhé.

doikocodon

Xe tải
Có tiền sử cao huyết áp thì đo huyết áp rồi uống thuốc hạ huyết áp chứ nhìn ngắm và đoán rồi chích máu thì chả ăn thua gì. Cái khoản trích máu chỉ đúng nếu đúng huyệt. Có phải cứ trích ở đầu ngón tay, d.ái tai là xong đâu. Mấy chỗ đó cũng là huyệt mà. Không đúng huyệt thì cũng vô ích. Em cũng học chích choác đủ kiểu nhưng được như các cụ như cụ Sâu kèn chắc còn mướt.

dungcarnival

Xe tăng
Em cũng thuộc tuýp ngại đọc. Túm lại là em tóm tắt lại như sau.
Nếu thấy người bị tự nhiên choáng và ngã sẽ làm ngay mấy vấn đề sau.
Để yên người bị ngã một chỗ, ko đỡ dậy
Bảo người bị choáng nói, ví dụ hỏi anh có bị sao không? có tiền sử huyết áp cao không.
Bảo người bị choáng cười
Bảo người bị choáng giơ tay lên.
Nếu ko làm đc 3 động tác này, thì lấy kim chích vào đầu 10 ngón tay cho nhỏ máu ra lúc đó mới gọi xe cấp hoặc mới đưa đến BV.
Trường hợp 2 nặng hơn thì là bị méo mồm, lúc đấy nắm lấy d.ái tay của bệnh nhân tai biến, kéo tai ra, day day d.ái tai cho đỏ lên, xong lấy kim chích vào d.ái tay, để cho máu rỉ ra, lúc đó mới gọi xe cấp cứu.
Tuyệt đối không được mang người bệnh đi cấp cứu ngay khi có các triệu chứng nêu trên mà phải sơ cứu trước. Nếu ko sơ cứu trước mà mang đi ngay thì sẽ có nguy cơ tử vong cao hơn rất nhiều.
- cụ Dungcanival: Cái viên thuốc kia mua ở đâu và cách dự phòng như thế nào? Cụ cho em thêm tý thông tin với nhé.
Thuốc ấy tên là Adalat, cửa hàng thuốc nào cũng có cả. Thành phần thuốc chính là thuốc hạ huyết áp, nhưng dạng dung dịch, đóng trong vỏ con nhộng mềm. Khi người bị tai biến, thường do huyết áp cao tăng vọt bất ngờ, nên phải dùng thuốc hạ huyết áp cấp tốc để hạ huyết áp xuống nhanh nhất - Adalat chính là thuốc ấy. Mọi người mua lấy vài viên, cho vào ngăn mát của tủ lạnh, TH người nhà huyết áp cao tăng vọt thì lấy 1 viên ấy ra, cắt 1 đầu viên nhộng, lật lưỡi bệnh nhân lên, nhỏ 3-4 giọt vào niêm mạc dưới lưỡi, huyết áp sẽ hạ nhanh.

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Có tiền sử cao huyết áp thì đo huyết áp rồi uống thuốc hạ huyết áp chứ nhìn ngắm và đoán rồi chích máu thì chả ăn thua gì. Cái khoản trích máu chỉ đúng nếu đúng huyệt. Có phải cứ trích ở đầu ngón tay, d.ái tai là xong đâu. Mấy chỗ đó cũng là huyệt mà. Không đúng huyệt thì cũng vô ích. Em cũng học chích choác đủ kiểu nhưng được như các cụ như cụ Sâu kèn chắc còn mướt.
Cụ ơi, thì có phải ai cũng bs chuyên nghiệp đâu, mình đọc bổ sung kiến thức và ghi nhớ để gặp trường hợp nguy cấp thì biết cách sơ cứu. Chứ cháy nhà mà đợi phòng cháy chữa cháy đến thì cũng còn khướt, phải biết lấy chăn màn ra, nhúng nước, dập bớt lửa chứ ạ. Ý em là lắm khi mình không hiểu biết lại vô tình làm người khác bị bệnh nặng thêm mà thấy người gặp nạn ko cứu thì ko đặng lòng.

heoxinh

Xe tải
Cảm ơn mợ@};-.ủn lên cho mọi người cùng biết

Car_Dream

Xe tải

1- Trước hết, chúng ta hảy hơ nóng kim bằng lửa (bật lửa, đèn nến) để sát trùng, rồi dùng kim để chích trên mười đầu ngón tay.
2- Chúng ta không cần tìm một huyệt đặc biệt nào cả, chỉ cần chích vào đầu ngón tay, cách móng tay độ một ly (milimetre).
3- Chích kim vào cho đến khi có máu rỉ ra.
4- Nếu máu không chảy, nên nặn đầu ngón tay cho đến khi thấy máu nhỏ giọt.
5- Khi máu đã chảy từ cả mười đầu ngón tay, thì chờ vài phút, bệnh nhân sẽ tỉnh dậy.
6- Nếu mồm bệnh nhân bị méo, thì chúng ta phải nắm hai vành tai của bệnh nhân kéo mạnh, cho đến khi hai tai đều ửng màu đỏ.
7- Châm vào *** tai (ear lobe) hai mũi mỗi bên cho đến khi máu nhỏ giọt từ mỗi *** tai.

cụ/mợ cho hỏi xxx tai cụ thể là chỗ nào nhỉ?

CO THUONG

Xe tải
cụ/mợ cho hỏi xxx tai cụ thể là chỗ nào nhỉ?
Chắc là zái tai, he he

Nhà cháu cũng đang chăm sóc người nhà bị tai biến trong viện đây ạ,
Cách của mợ chủ có vẻ hợp lý đấy ạ, cụ nào thử chuột bạch trước rồi báo xem kết quả thế nào?

Viên an cung cháu thấy bảo chỉ uống trong vòng 30 phút hay một giờ gì đó sau khi bị tai biến, uống sau khả năng không có lợi ạ. Mà gia đình tự cho uống chứ bác sỹ cũng chả dám kê cho bệnh nhân

Ông chú cháu bị tai biến nhẹ bảo con là khó cử động tay, đưa vào bệnh viện khám xem thế nào? Vào viện trong tình trạng tương đối khỏe mạnh tự leo cầu thang đi lại, chiếu chụp, ăn uống được, chiều tối uống một viên an cung lúc sau đang nằm thì nôn thốc tháo, cấm khẩu thần kinh thực vật hơn tháng rồi ạ

Tdthang1234

Xe buýt
E đã lưu ngay vào bộ nhớ bài này. Cám ơn chủ thớt nhiều nhé

tiennam

Xe tải
Em thấy tài liệu này cũng khá phổ biến trên mạng. Nhưng đã có cụ nào làm thử hoặc nghe người thân kể là đã thử các phương pháp trên mà có hiệu quả chưa ạ?

phutungford

Xe điện
Không biết thực tế thế nào, đã kiểm chứng chưa nhưng em vẫn sẽ lưu nhớ ! Cảm ơn cụ chủ!

MoonMax

Xe điện
Không có gì cụ, mẹ đẻ em cũng bị cao huyết áp, cách đây vài tuần tự nhiên mẹ em kêu mệt, em lại tưởng là thời tiết thay đổi nên mang đồng xu ra đánh gió, đến khi đánh gió đến lần thứ 2 thấy vẫn ko đỡ mệt thì em tức tốc mang đến BV đại học Y thì huyết áp đã lên đến 200.
Cho nên cá nhân em thì thấy những kiến thức này rất cần thiết.
Tai biến mà mang ra đánh gió là cực kỳ nguy hiểm !!!

Nhạc mẫu em cũng ra đi ngay từ lần đầu tai biến chỉ vì phán đoán nhầm là bị cảm và cấp cứu muộn!!

Cái N C G thì chuẩn để phán đoán triệu chứng của TBMMN rồi,nhưng vụ chích máu 10 đầu ngón tay và rái tai thì mợ có thể nói rõ thêm thong tin lấy từ nguồn nào không ?

Cụ mợ nào biết thêm thôgn tin về vụ sơ cứu bằng hình thức chích máu naỳ confirm giúp!!! Vì nếu quả thực có cơ sở khoa học và hiệu nghiệm thì cách này đơn giản và hiệu quả quá!!!

THank các cụ mợ!!!!

Tuanphim

Xe điện
Cái cách chữa như của mợ Lyna có nguồn gốc tin cậy hay không hoặc Dr nào xác nhận hộ cái.

Nếu người bị huyết áp cao thì cách tốt nhất là phòng và sống chung với lũ (chịu khó uống thuốc, thường xuyên theo dõi HA và hiểu được cơ thể mình). Em có bà bác ruột bị cao lắm thường xuyên uống thuốc đều đặn bao năm nay, nhờ đó vẫn duy trì được cuộc sống bình thường, cho đến một hôm cách đây 5 năm vì buồn chuyện con cái, bác chán nản bỏ không uống thuốc, 2 ngày sau dính tai biến rồi mất luôn.

dungcarnival

Xe tăng
Chắc là zái tai, he he

Nhà cháu cũng đang chăm sóc người nhà bị tai biến trong viện đây ạ,
Cách của mợ chủ có vẻ hợp lý đấy ạ, cụ nào thử chuột bạch trước rồi báo xem kết quả thế nào?

Viên an cung cháu thấy bảo chỉ uống trong vòng 30 phút hay một giờ gì đó sau khi bị tai biến, uống sau khả năng không có lợi ạ. Mà gia đình tự cho uống chứ bác sỹ cũng chả dám kê cho bệnh nhân

Ông chú cháu bị tai biến nhẹ bảo con là khó cử động tay, đưa vào bệnh viện khám xem thế nào? Vào viện trong tình trạng tương đối khỏe mạnh tự leo cầu thang đi lại, chiếu chụp, ăn uống được, chiều tối uống một viên an cung lúc sau đang nằm thì nôn thốc tháo, cấm khẩu thần kinh thực vật hơn tháng rồi ạ
Tất cả mọi người không có chuyên môn đều bị tình trạng có nhận được thông tin kiểu như chỗ bôi xanh, và hậu quả là như chỗ bôi đỏ.

Các kụ mợ đọc lại post trên của e ấy là chuẩn nhất. Còn nếu tìm hiểu kỹ hơn về viên An cung thì đây, bài viết của Dr sauken:

http://www.otofun.net/threads/181294-hieu-dung-ve-an-cung-nguu-hoang-hoan

frigate012

Xe buýt
Cám ơn các cụ mợ vì những thông tin bổ ích.

Thuy_Duong

[Tịch thu bằng lái]
Thuốc ấy tên là Adalat, cửa hàng thuốc nào cũng có cả. Thành phần thuốc chính là thuốc hạ huyết áp, nhưng dạng dung dịch, đóng trong vỏ con nhộng mềm. Khi người bị tai biến, thường do huyết áp cao tăng vọt bất ngờ, nên phải dùng thuốc hạ huyết áp cấp tốc để hạ huyết áp xuống nhanh nhất - Adalat chính là thuốc ấy. Mọi người mua lấy vài viên, cho vào ngăn mát của tủ lạnh, TH người nhà huyết áp cao tăng vọt thì lấy 1 viên ấy ra, cắt 1 đầu viên nhộng, lật lưỡi bệnh nhân lên, nhỏ 3-4 giọt vào niêm mạc dưới lưỡi, huyết áp sẽ hạ nhanh.
Mẹ e cũng bị huyết áp cao, thuốc Adalat như cụ nói có thể uống thường xuyên dc hay ko?

dungcarnival

Xe tăng
Mẹ e cũng bị huyết áp cao, thuốc Adalat như cụ nói có thể uống thường xuyên dc hay ko?
Không kụ ạ, Adalat chỉ dùng trong TH cấp cứu thôi. Còn mẹ của kụ thì dùng hàng ngày loại thuốc viên, có rất nhiều loại như : Niphediphine, Amlodiphine, Coversyl... Thuốc này lại phải cho mẹ kụ đi khám bs tim mạch, rồi bs sẽ kê đơn cho dùng nhé.

Komatsu

Xe tải
rất bổ ích. úp lên nào