Cách luyện kỹ năng lái "nâng cao"?

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
Với giao thông Việt Nam em nghĩ ngoài kỹ năng điều khiển phương tiện như trên thì kỹ năng không kém phần quan trọng để đảm bảo an toàn trên đường là ' PHÁN ĐOÁN TÌNH HUỐNG TRÊN ĐƯỜNG'. Ví dụ: phía trước mình có đường giao cắt không, các phương tiện đi trước là loại gì, nếu nó chuyển hướng bất ngờ không có tín hiệu thì xử lý thế nào...Nói chung là luôn phải tập trung cao chứ mấy thằng tây lái xe siêu đẳng trên thế giới cho đi đường Hà Nội giờ tan tầm có khi ôm hôn 2 bánh liên tục.
Đúng là như kụ nói, hehe

tratida

Xe container
đúng là phải hiểu đối tượng cùng tham gia giao thông. chứ hôm trước em gặp bò giảm tốc, phanh, ép sát mép đường mà nó vẫn lồng từ bên làn đôi diện sang húc đầu xe em, làm gẫy tai trái luôn. cho em làm lại thì vẫn đứt, rút kinh nghiệm em chỉ có đi chậm và còi từ xa thôi, không lụa là gì nữa hết.

Sent from my iPad using Forum Runner

SanePoker

Xe máy
Bài này hay nhưng vô nghĩa ở VN. Em không phải bảo thủ yêu tổ quốc mù quáng đâu ạ. Cá nhân em lái xe ở úc vài năm rồi nên em có thể khẳng định với các bác là không thể nói hay khi lái xe ở VN được đâu ạ. Bài 1 nhé, bác tránh được vật cản 1 thì xe bác lạng sang bên phải -> bác kết liễu khoảng vài mạng dân thường vô tội, bác lạng sang trái? .... Bài 2 : Làm gì có khoảng trống mà lạng.

anhtho

Xe ngựa
Bài này hay nhưng vô nghĩa ở VN. Em không phải bảo thủ yêu tổ quốc mù quáng đâu ạ. Cá nhân em lái xe ở úc vài năm rồi nên em có thể khẳng định với các bác là không thể nói hay khi lái xe ở VN được đâu ạ. Bài 1 nhé, bác tránh được vật cản 1 thì xe bác lạng sang bên phải -> bác kết liễu khoảng vài mạng dân thường vô tội, bác lạng sang trái? .... Bài 2 : Làm gì có khoảng trống mà lạng.
Việt Nam đâu chỉ là HN hoặc các đô thị lớn. Nhiều đường quốc lộ vắng lắm, tình huống hoàn toàn có thể xẩy ra và nếu biết tránh một chướng ngại vật bất ngờ thì ta đã tự cứu mình. Vả lại, nếu đường đông thì cũng có ai đi nhanh được đâu nên tình huống khó xẩy ra.

Muon_biet

Xe cút kít
Việt Nam đâu chỉ là HN hoặc các đô thị lớn. Nhiều đường quốc lộ vắng lắm, tình huống hoàn toàn có thể xẩy ra và nếu biết tránh một chướng ngại vật bất ngờ thì ta đã tự cứu mình. Vả lại, nếu đường đông thì cũng có ai đi nhanh được đâu nên tình huống khó xẩy ra.
Tóm lại: cần làm chủ tình hình, phán đoán chính xác tình huống, nhanh-nhạy-chính xác trong động tác xử lý và hoàn toàn tỉnh táo, sảng khoái khi lái xe.

anhtho

Xe ngựa
Tóm lại: cần làm chủ tình hình, phán đoán chính xác tình huống, nhanh-nhạy-chính xác trong động tác xử lý và hoàn toàn tỉnh táo, sảng khoái khi lái xe.
Cụ nói đúng nhưng chưa đủ. Những kỹ năng nâng cao có thể chẳng bao giờ dùng tới, nhưng đôi khi thiếu nó thì ranh giới giữa tồn tại và không tồn tại có thể không còn. Em nói ví dụ nếu ta đang đi sau một chú xe tải, tự nhiên một bịch hàng rơi xuống. Mặc dầu ta giữ đúng tốc độ và khoảng cách, nhưng bịch hàng là một món quà quá bất ngờ, nếu có kỹ năng thì có thể né được mà không hề hấn gì, còn nếu chỉ biết kỹ năng thông thường thì khả năng thiệt hại là rất cao. Đó chính là kỹ năng mà cụ chủ thớt muốn đề cập. Mà kỹ năng đó không học thì khó mà có được. Thực tình em cũng muốn học, nhưng ko có điều kiện.

Truongcb86

Xe tải
e chửa thấy cái vô lăng nào tới 900 độ như cụ nói
còn thầy em dạy : vay ít - trả ít ; vay lắm - trả nhiều
oánh lái ít - trả lái cũng ít ; oánh lái nhều (coi chừng còn oánh lái quá)- trả lái cũng phải nhều ợ
Xe bt 2 vòng rưỡi chả là 900 độ hả cụ?

InG2010

Xe tải