[Funland] Cách làm giảm huyết áp khi khám sáng lọc trước khi tiêm chủng

BigC

Xe tăng
Đến mức thế cơ ạ? Em thì ko thấy rõ triệu chứng nên vẫn chưa thấy nghiêm trọng quá.
Cụ bà nhà em cũng áp huyết rất cao nên em nghĩ cũng do Gen
Em thử bỏ 1 hôm và đo thấy cao rõ luôn nên em uống rất đều đặn khi ngủ dậy ạ, cẩn tắc vô áy náy dù bình thường em vẫn kg có triệu chứng gì bất thường. Có thể do em cẩn thận quá nên bị ám thị :)

thằng nhà quê

Xe điện
Cái cần tây này là kinh nghiệm của mẹ em bị HA 20 năm nay.
Cụ không dùng thuốc tây mà chỉ có cần tây 20 năm nay rồi.
Mà dùng ngày càng ít dần, giờ thôi hẳn rồi vì mấy năm nay HA đã ổn định
Cần tây này nó có là "chế phẩm sinh học'' bán ngoài thị trường k cụ?
e quan tâm và muốn mua - thks!

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bẩm các cụ các mợ,

Em vừa bị mời về nhà sau 4 tiếng rưỡi ngồi chờ tiêm, chán cái gì đâu. Hẹn 12h15. Sợ bị mấy cái chốt chặn đường tra hỏi mất thời gian nên đi sớm. 11h30 có mặt vật vạ ngoài đường cho đến 4h chiều mới được vào trong. Suốt mấy giờ đồng hồ lê lết không có cái ghế mà ngồi, trời SG chiều nay lại mưa tối mặt mũi ai cũng ướt nhẹp, đói meo. Chưa kể thấy mọi người bị đuổi về lại lo lắng nữa. Thế là đo phát huyết áp lên trời, lần thấp nhất cũng 170. Đuổi về thẳng. Hic!

Em mở thớt này hỏi ý kiến các cụ cách làm giảm huyết áp nhanh chóng. Các cụ có mẹo nào không ạ vì mai em phải quay lại đo tiếp.
2 hôm trước tiêm. Mỗi sáng sau khi ăn cụ uống 1v hạ huyết áp. Đảm bảo đẹp nhất đội
Em dùng loại này, như có hơn chục k/vỉ

taplai2012

Xe trâu
Em uống người em nó cứ lâng lâng chóng mặt như đi trên mây luôn .
Thế nên mới phải uống liều nhỏ 2-3 ngày cụ ạ.
Hôm tiêm huyết áp em đẹp nhất Vịnh Bắc Bộ :))
Về cũng có lúc hơi choáng, buồn ngủ. Không rõ do vx hay thuốc hạ huyết áp :)
Em dạng tiền huyết áp cụ ạ. Bt ko phải uống thuốc, chỉ cần hạn chế thịt đỏ và một số chất kích thích...

lehahai

Xe buýt
Uống nước, đi tè, ngồi phòng lạnh, nhắm mắt 30'... sẽ giảm khoảng 20-30mm.

Race Dead

Xe điện
Thế nên mới phải uống liều nhỏ 2-3 ngày cụ ạ.
Hôm tiêm huyết áp em đẹp nhất Vịnh Bắc Bộ :))
Về cũng có lúc hơi choáng, buồn ngủ. Không rõ do vx hay thuốc hạ huyết áp :)
Em dạng tiền huyết áp cụ ạ. Bt ko phải uống thuốc, chỉ cần hạn chế thịt đỏ và một số chất kích thích...
Hôm em vội đi nhắm mắt uống 2 viên , đến nơi tim đập thình thịch áp huyết cao vút nó đuổi về , mấy hôm rồi mà người vẫn thấy choáng .

taplai2012

Xe trâu
Hôm em vội đi nhắm mắt uống 2 viên , đến nơi tim đập thình thịch áp huyết cao vút nó đuổi về , mấy hôm rồi mà người vẫn thấy choáng .
Thua keo này mình bày keo khác ;))

hiepnongdan1988

Xe buýt
E vưa tiêm xong, cả viêt giấy, khám, đo huyêt ap vơi tiêm trong vòng 10p.. Bsi đo huyêt ap 159/107.. e cam đoan sai , đo sang máy cơ còn 135/85.. thế là được tiêm lun

hiepnongdan1988

Xe buýt
Sao em thấy nhiều người đo máy điện tử bị sai lắm .
Co lẽ do chạy bộ hộc tốc lên tiêm cũng làm huyêt áp tăng.. các bác nên làm côc nươc chanh ko đương vơi day huyêt sau tai, hỉt thơ băng mũi trái rât ok ah

addvy

Xe buýt
Kinh nghiệm cho mấy cụ là khi đo huyết áp để tiêm, nên chọn người vừa già vừa xấu

biahoihanoi

Xe lăn
Bẩm các cụ các mợ,

Em vừa bị mời về nhà sau 4 tiếng rưỡi ngồi chờ tiêm, chán cái gì đâu. Hẹn 12h15. Sợ bị mấy cái chốt chặn đường tra hỏi mất thời gian nên đi sớm. 11h30 có mặt vật vạ ngoài đường cho đến 4h chiều mới được vào trong. Suốt mấy giờ đồng hồ lê lết không có cái ghế mà ngồi, trời SG chiều nay lại mưa tối mặt mũi ai cũng ướt nhẹp, đói meo. Chưa kể thấy mọi người bị đuổi về lại lo lắng nữa. Thế là đo phát huyết áp lên trời, lần thấp nhất cũng 170. Đuổi về thẳng. Hic!

Em mở thớt này hỏi ý kiến các cụ cách làm giảm huyết áp nhanh chóng. Các cụ có mẹo nào không ạ vì mai em phải quay lại đo tiếp.
Chỗ cụ tiêm gì mà lâu thế. Chô em Cầu Giay chỉ làm thủ tục và tiêm hết 20 phút sau đó chờ thêm 30 phút rồi về.

kiendaydien

Xe buýt
Kinh nghiệm 12 năm bệnh HA của em là máy điện tử thường sai số từ 5 đến 25 đơn vị , HA càng cao thì sai số càng lớn . Em đi hỏi bác sỹ thì họ bảo là hình thức để bệnh nhân cẩn thận hơn với HA của mình . Máy cơ bóp tay là chuẩn nhất , chứ máy điện tử đo gọi là ghi thông số hàng ngày thôi .

hiepnongdan1988

Xe buýt
Kinh nghiệm 12 năm bệnh HA của em là máy điện tử thường sai số từ 5 đến 25 đơn vị , HA càng cao thì sai số càng lớn . Em đi hỏi bác sỹ thì họ bảo là hình thức để bệnh nhân cẩn thận hơn với HA của mình . Máy cơ bóp tay là chuẩn nhất , chứ máy điện tử đo gọi là ghi thông số hàng ngày thôi .
Cư năm thả lỏng ra đo thi cũng na ná nhau cụ ạ

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Bẩm các cụ các mợ,

E thấy những việc thế này không nên làm, làm tụt huyết áp đối phó với chuyên môn để được tiêm là không nên, vì nó có thể làm thiệt hại tính mạng.
Cứ bình tĩnh, đừng lo lắng quá, BS kiểm tra bảo tiêm được hãy tiêm

nicktrongsang

Xe buýt
cụ dẫn theo mợ đi, trước khi đo làm 1 nháy xong ngồi nghỉ 5p đảm bảo huyết áp tụt như tụt quần:))

.rr

Xe tải
E thấy những việc thế này không nên làm, làm tụt huyết áp đối phó với chuyên môn để được tiêm là không nên, vì nó có thể làm thiệt hại tính mạng.
Cứ bình tĩnh, đừng lo lắng quá, BS kiểm tra bảo tiêm được hãy tiêm
Không phải đâu cụ ạ. Bác sỹ giỏi làm trong bệnh viện lớn, cũng tham gia tiêm vaccine covid còn cho em tên thuốc hạ áp để uống trước khi đi tiêm đấy ạ.
Ai bị cao huyết áp sẵn thì cứ uống thuốc như bình thường rồi đi tiêm.
Ai huyết áp chưa cao nhưng đến chỗ tiêm bị thành cao thì cứ uống sẵn thuốc, mua loại thuốc ngoại Amlor 5mg. Một viên không đủ thì có thể uống 2 viên để hạ áp. Trích nguyên văn lời bác sỹ.

Tiêm vaccine chỉ chống chỉ định với người đã uống hạ áp mà huyết áp không giảm thôi ạ.
Em biết có người HA lúc đo đang 160,170 nhưng bs vẫn cho tiêm và chả làm sao cả (Quen biết nên tư vấn bs phó giám đốc bệnh viện gật cho tiêm).
Đo HA cao mà loại thì người già có mà bị loại hết không cho tiêm. Chỉ cần theo dõi đo HA và dùng thuốc trước nếu cần. Không chống chỉ định, không gây tử vong hay nguy hiểm gì cả đâu.
Trong SG đợt trước là vứt bỏ rất nhiều vaccine đi nghe nói vì thuốc cứ cho ra khỏi kho, không dùng hết là phải bỏ. Nhân lực thiếu nên nhiều phường, quận thực hiện tiêm chậm, dẫn tới bỏ phí nhiều vaccine. Cụ nào tới lượt đi tiêm thì chuẩn bị cho kỹ, đừng để phí bỏ vaccine dư. (Ở 1 số nơi, không loại trừ TH kỹ thuật viên thực hiện tiêm chủng, cố tình không tư vấn các cụ dùng thuốc hạ áp để dùng các liều vaccine dư cho người thân quen).

.rr

Xe tải
Ai huyết áp chưa cao nhưng đến chỗ tiêm bị thành cao thì cứ uống sẵn thuốc, mua loại thuốc ngoại Amlor 5mg. Một viên không đủ thì có thể uống 2 viên để hạ áp. Trích nguyên văn lời bác sỹ.
Hiện nay nhiều nhà thuốc cho phép cắt lẻ thuốc bán theo viên. Để chống lãng phí thuốc thì hỏi mua lẻ đi ạ, để thuốc cho người cần còn mua được. Thuốc Amlor 5mg này bán theo vỉ là tầm 85-90k 1 vỉ 10 viên. Mua lẻ theo viên cao giá hơn 1 chút.