[Funland] Cách làm giảm huyết áp khi khám sáng lọc trước khi tiêm chủng

Lucas_lee

Xe tăng
Bẩm các cụ các mợ,

Em vừa bị mời về nhà sau 4 tiếng rưỡi ngồi chờ tiêm, chán cái gì đâu. Hẹn 12h15. Sợ bị mấy cái chốt chặn đường tra hỏi mất thời gian nên đi sớm. 11h30 có mặt vật vạ ngoài đường cho đến 4h chiều mới được vào trong. Suốt mấy giờ đồng hồ lê lết không có cái ghế mà ngồi, trời SG chiều nay lại mưa tối mặt mũi ai cũng ướt nhẹp, đói meo. Chưa kể thấy mọi người bị đuổi về lại lo lắng nữa. Thế là đo phát huyết áp lên trời, lần thấp nhất cũng 170. Đuổi về thẳng. Hic!

Em mở thớt này hỏi ý kiến các cụ cách làm giảm huyết áp nhanh chóng. Các cụ có mẹo nào không ạ vì mai em phải quay lại đo tiếp.
Em cũng bị. Chờ 3 tiếng để vào đo, xong bị cao nên lại về.
Về nhà lấy máy đo lại bình thường @.@

Lucas_lee

Xe tăng
Có cụ inbox em hỏi cách em vượt qua vụ huyết áp vào ngày thứ 2 sau khi bị đuổi về ở ngày thứ nhất. Em chia sẻ chung với các cụ vậy.

Các cách chính thống mà hiệu quả là như sau:
1. Ăn càng nhạt (ít muối) càng tốt ít nhất 1 ngày trước khi đo.
2. Uống nước nhiều, đi tiểu trước khi đo.
3. Kiếm một góc ngồi nghỉ trong điều kiện thoải mái, mát mẻ trước khi đo.
4. Huyết áp cao nhất trong ngày là từ 5 đến 7 giờ sáng và 4 đến 6 giờ chiều, tránh thò tay ra đo trong giờ này.

Các cách không chính thống, các cụ tự cân nhắc nhé.
1. Uống thuốc hạ huyết áp. Phổ biến nhất là Nifenidin 20mg. Uống ít nhất 30 phút trước khi đo.
2. Uống rượu, ít nhiều tùy tửu lượng, có lẽ lâng lâng là được. Rượu làm giãn mạch máu và cũng làm tự tin, giảm căng thẳng khi đo. Em giấu 1 chai nhỏ trong túi, khi chờ đến lượt đo cứ thỉnh thoảng móc ra nhấm nhấm, vui cực kỳ. Nhìn mặt cô y tá trùm bao ni lông xanh em còn thấy tếu tếu.
3. Nếu lỡ huyết áp vẫn còn hơi cao chút, nên nói chuyện nhỏ nhẹ với người đo, khẳng định mình không bị huyết áp cao mà chỉ do căng thẳng. Gặp người thoải mái họ sẽ giúp mình.

Đó là những cách em vượt qua vào ngày thứ 2 (huyết áp đo được là 150 cao hơn yêu cầu chỉ cho phép 140), ngày đầu bị đuổi về vì huyết áp từ 175 đến 183.
Em 141/85, lần 2 thì 135/90, lần 3 thì 140/95 nên bị đuổi về. Cứ trên được thì dưới ko được và ngược lại. Điên quá.
Về nhà đo lại có 118/78.

hanchechat

Xe hơi
Tôi hay bị hồi hộp nên huyết áp và nhịp tim tăng phi mã. Chứ bản thân bình thường không bị cao huyết áp.
Đi tiêm vắc xin đến lần thứ 4 gặp ông bác sĩ thấu hiểu khi tôi trình bày họ mới cho tiêm.

lần 1: Đo 3 lần 200/190/185, hẹn khi nào tiêm ở bv sẽ gọi lại
lần 2 : Đo 3 lần 188/180/158 (điểm công cộng)
lần 3: Đo 3 lần 190/185/180 (điểm công cộng)
lần 4: Lịch hẹn tiêm lúc 18h (tối) hôm đó (điểm công cộng)
Sáng hôm đó 9h uống thuốc cao huyết áp Amlodipin 5mg và 15h làm thêm việ Amlodipin nữa.
Vào lúc 18h (3 tiếng sau), bác sĩ lấy máy ra
Đo 2 lần 198/186 (nhịp tim 138)
Sau đó tôi trình bày bản thân bị hội chứng áo choàng trắng, thấy đo huyết áp là hồi hộp, ở nhà đo thường xuyên chỉ 80/126 thôi.
Sau đó bác sĩ đồng ý tiêm. Ngồi theo dõi 30 phút rồi về. Sau 1 tiếng về nhà đo lại thì bình thường

Đi đi lại lại 4 lần và đo rất nhiều lần, cũng may gặp bác sĩ tâm lý và có hiểu biết. Cám ơn bác sĩ đó nên tôi mới được tiêm Astrazeneca vào lần 4

Tự nhiên không có bệnh huyết áp đành phải uống thuốc huyết áp khi hồi hộp.

Xolabaque

Xe tăng
Em lại không có (hoặc đúng hơn là chưa phát hiện được) bệnh gì. BH YT em dùng đúng 1 lần cách đây gần chục năm, hôm bị sỏi thận, chắc là cái sỏi gai, đau quá phải vào BM cấp cứu. Từ trước tết độ 1 tháng đến giờ đã 3 lần chạy điện tâm đồ, 2 siêu âm tim, 2 lần xét nghiệm các chỉ tiêu máu. Lần nào cũng mang KQ khoe bà xã: "rượu chưa sao!".
Tính khá giống ông già em, rất lỳ, chẳng sợ gì (chắc nhiều người trên này biết em đã từng cầm súng trực tiếp đánh nhau). Nhưng lúc gặp nguy hiểm em lại rất bình tĩnh. Kể cả lúc khoan hàm để trồng implant 2 cái răng, cô bác sỹ bảo thấy quá buốt thì giơ tay, nhưng lại phải quan sát khi thấy người em co lại để biết bị quá đau!
Nhưng đó là 1 biểu hiện tâm lý, kiểu như 1 phản xạ, thấy bị đo huyết áp là tim đập nhanh->huyết áp tăng. Hôm vừa rồi thì đúng là đã tăng đến mức cực đinh, chiều về nhà nhịp đập còn chưa giảm.
Nhưng dùng thuốc tây để giảm huyểt áp tạm thời thì nên cảnh giác. Có những loại thuốc được các bác sỹ nói là đã dùng là sẽ phải dùng cả đời còn lại!
Em tham gia với cụ kinh nghiệm giảm huyết áp của bản thân em nhé, đầu tiên thì cụ ăn nhạt, thật nhạt, không có tí muối nào trong vòng khoảng 2 tuần cho em, tất cả các món chỉ là luộc, không chấm gì, nhạt lắm và rất khó ăn nhưng phải cố gắng, nếu cụ vượt qua được 2 tuần này rồi thì lại cực dễ dàng, khoảng 4 tuần như thế thì bảo đảm huyết áp của cụ tối đa lúc nào cũng chỉ ~110, sau đó thì cụ bổ xung tí muối trong khẩu phần ăn hàng ngày, nhưng thật nhạt nhé, chúc cụ thành công, trước đây em bị huyết áp cao thứ phát, cực cao luôn, có thời điểm luôn 170/120, bác sỹ khám mà sợ quá bắt nhập viện luôn, sau đó nhờ bác sỹ quen của gia đình tư vấn thực hiện như trên, mà nay lúc nào huyết áp của em cũng ổn định ~ 115/75-80, đừng nên uống các loại hạ áp khẩn cấp như adalat, cực kỳ hại và có tác dụng phụ, không cẩn thận đúng liều lượng là tụt áp khó cứu được...

coolpix8700

Xe ngựa
Em tham gia với cụ kinh nghiệm giảm huyết áp của bản thân em nhé, đầu tiên thì cụ ăn nhạt, thật nhạt, không có tí muối nào trong vòng khoảng 2 tuần cho em, tất cả các món chỉ là luộc, không chấm gì, nhạt lắm và rất khó ăn nhưng phải cố gắng, nếu cụ vượt qua được 2 tuần này rồi thì lại cực dễ dàng, khoảng 4 tuần như thế thì bảo đảm huyết áp của cụ tối đa lúc nào cũng chỉ ~110, sau đó thì cụ bổ xung tí muối trong khẩu phần ăn hàng ngày, nhưng thật nhạt nhé, chúc cụ thành công, trước đây em bị huyết áp cao thứ phát, cực cao luôn, có thời điểm luôn 170/120, bác sỹ khám mà sợ quá bắt nhập viện luôn, sau đó nhờ bác sỹ quen của gia đình tư vấn thực hiện như trên, mà nay lúc nào huyết áp của em cũng ổn định ~ 115/75-80, đừng nên uống các loại hạ áp khẩn cấp như adalat, cực kỳ hại và có tác dụng phụ, không cẩn thận đúng liều lượng là tụt áp khó cứu được...
Chắc bác chưa đọc post của em ở cái trang này rồi. Bình thường huyết áp em ở dạng thấp:

[Funland] - Tổng hợp tất cả về vấn đề Vaccine covid | Page 590 | OTOFUN | CỘNG ĐỒNG OTO XE MÁY VIỆT NAM

TRANG-TRANG

Xe buýt
Em áp huyết cao, ngày nào cũng làm 1 viên Plendil Plus.
Từ 155 xuống 120-130 luôn.

Em đi Test áp huyết cao mất gần 1 ngày ở Bạch Mai, đủ các kiểu kiểm tra. Cuối cùng bác sĩ bảo vô căn - Không hiểu căn nguyên.
Em cũng ngại vụ tiêm vaccine này vì áp huyết cao !
Trg hợp cụ em nghĩ do lo lắng, chờ đợi, bồn chồn lên nó tăng
Uống thuốc HA hàng ngày thì "cái kia" cũng xác định hỏng luôn. Nếu ham muốn,nhu cầu cũng đồng thời hết thì ok nhưng vẫn còn ham muốn thì sẽ là bị "bất lực".
Muốn HA đủ để tiêm thì tốt nhất sáng dậy tập thể dục (mạnh chút) rồi nghỉ ngơi sau khoảng 1h đi tiêm chắc ok ( Sau tập thể dục,thể thao bao giờ HA cũng giảm)

Grandtouring

Xe điện
Xem Mỹ họ tiêm này. Hai ông già tiêm cho nhau, chắc chẳng cần khám sàng lọc.
Mệ, em hôm đi tiêm, đo HA cũng lên hơn 170, trong khi ở nhà đo hằng ngày thì loanh quanh ngưỡng chuẩn, chắc do thần kinh yếu, dù ngày nào cũng chạy bộ (tại nhà) 10km. Em gần 50 rùi.
Chờ mãi, đo 4-5 lần thì em cũng tiêm được.
Cả 1 ngày mà cơ quan y tế phường tiêm được có trăm người cơ quan em (mà hôm đó chỉ mình cơ quan em tiêm). Cứ đo HA rồi chờ, rồi đo lại, rồi chờ... bao nhiêu người bị thế. Mất thời gian, bực bội...

Chỉnh sửa cuối:

G810

[Tịch thu bằng lái]
Cái thớt phản khoa học vô cùng.

Xúi nhau làm giảm huyết áp để tiêm cái dung dịch kích hoạt sự hoạt động của tế bào.

Thớt này mà tồn tại đến giờ thì em cũng đến ạ ốp. =))

duongqua

Xe container
Em đăng ký tiêm Vacxin Covid lần 1 thì không tiêm được do không hiểu họ đo thế nào mà huyết áp em tăng lên 150 trong khi ở nhà em đo luôn là 110
Sau 2 tuần nay Y tế họ lại gọi tiêm lần 2. em đo huyết áp tại nhà vẫn bình thường. Xin các cụ mợ cho em cách để hạ huyết áp khi đến trung tâm y tế với ạ
Cụ mang cái máy đo HA của cụ đi theo luôn

Xe thả hình

Xe tăng
Em đọc thớt này thấy cũng nhiều cụ chủ quan về HA của mình. Tác dụng phụ tích cực của tiêm VX là ối người biết là tăng HA đấy ạ.
Em hơn năm trước vào viện khám SK đo HA tăng 150 BS bảo em có khả năng bị tăng HA, em rất bất ngờ vì hàng năm khám SK vẫn loanh quanh 125/83, không quá cân BMI 24.0, độp xe thể dục hàng ngày đều đặn ngày 10-15 km từ gần 10 năm, không hút thuốc lá, ít bia rượu, không ăn mặn (từ việc quán phở nào em cũng thấy mặn), không ăn nội tạng,...
Từ đó về em phải theo dõi HA, đi bộ/chạy nhẹ ngày 3-5 km, uống nhiều nước, giảm thêm 2kg, giảm cafe,.... Đến giờ HA giảm về bình thường.
Như vậy cccm nên để ý phòng chống, tránh bị hệ lụy do tăng HA.

linhmr3

Xe tải
Em nghĩ các cụ nên cân nhắc việc Huyết áp cao thì phải điều chỉnh bằng thuốc hay như nào, chứ ko phải gian lận để được tiêp. Tiêm xong nó có phản ứng phụ hay như nào thì nguy hiểm cho chính bản thân các cụ!

NTamthu

Xe tải
Em hôm nay đi tiêm theo cơ quan ở BV tư nhân Hà Thành, đo huyết áp 2 lần 150/90 thế là bị đuổi về. Em ở nhà đo cao lắm chỉ 140/90, còn trung bình toàn 130-135/80-85 thôi ạ.
Các cụ cho em hỏi có cách nào giảm huyết áp bằng thảo dược hoặc các phương pháp tự nhiên để 1 tuần sau em quay lại tiêm theo như họ bảo ạ. Cảm ơn CCCM!

haivanphe

Xe container
Em ko biết chơi cafe trước khi đi tiêm và không thể xuống được dù ngồi chờ cả tiếng. Hôm sau em ko cafe nữa, đo 1 phát được luôn.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc thớt này thấy cũng nhiều cụ chủ quan về HA của mình. Tác dụng phụ tích cực của tiêm VX là ối người biết là tăng HA đấy ạ.
Em hơn năm trước vào viện khám SK đo HA tăng 150 BS bảo em có khả năng bị tăng HA, em rất bất ngờ vì hàng năm khám SK vẫn loanh quanh 125/83, không quá cân BMI 24.0, độp xe thể dục hàng ngày đều đặn ngày 10-15 km từ gần 10 năm, không hút thuốc lá, ít bia rượu, không ăn mặn (từ việc quán phở nào em cũng thấy mặn), không ăn nội tạng,...
Từ đó về em phải theo dõi HA, đi bộ/chạy nhẹ ngày 3-5 km, uống nhiều nước, giảm thêm 2kg, giảm cafe,.... Đến giờ HA giảm về bình thường.
Như vậy cccm nên để ý phòng chống, tránh bị hệ lụy do tăng HA.
Vđ là nhiều ng HA bình thường nhưng khi đo khám sk hoặc tiêm vc lại tăng thứ phát đó cụ. THA là khi cụ nằm nghỉ ngơi nó vẫn cứ cao mới nguy hiểm.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em hôm nay đi tiêm theo cơ quan ở BV tư nhân Hà Thành, đo huyết áp 2 lần 150/90 thế là bị đuổi về. Em ở nhà đo cao lắm chỉ 140/90, còn trung bình toàn 130-135/80-85 thôi ạ.
Các cụ cho em hỏi có cách nào giảm huyết áp bằng thảo dược hoặc các phương pháp tự nhiên để 1 tuần sau em quay lại tiêm theo như họ bảo ạ. Cảm ơn CCCM!
Ở nhà cụ đo vậy thế là chớm THA rồi đấy, đi bộ kiên trì sẽ giảm đó cụ.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ các cụ nên cân nhắc việc Huyết áp cao thì phải điều chỉnh bằng thuốc hay như nào, chứ ko phải gian lận để được tiêp. Tiêm xong nó có phản ứng phụ hay như nào thì nguy hiểm cho chính bản thân các cụ!
Chuẩn cụ, cố quá lại thành quá cố :P, bảo về ko tiêm thì đi về thôi :D

coolpix8700

Xe ngựa
Em ko biết chơi cafe trước khi đi tiêm và không thể xuống được dù ngồi chờ cả tiếng. Hôm sau em ko cafe nữa, đo 1 phát được luôn.
Bà xã em bị huyết áp thấp. Không có cà phê sẽ bị choáng vì huyết áp tụt!

haivanphe

Xe container
Bà xã em bị huyết áp thấp. Không có cà phê sẽ bị choáng vì huyết áp tụt!
Huyết áp thấp đến chỗ tiêm thì mạch tăng nhanh hơn, HA cũng tăng cao hơn thì lại thành ok. Đội đi tiêm với em có mấy bà bị HA thấp, đến đo lại thành ngon :D :D :D.

Sim Mobi

Xe buýt
Ông bạn già ba trợn của em vừa hiến kế. Mà lão này nói thì em tin mặc dù nói cái gì cũng quái dị. Lão bảo sáng mai trước khi đi ông cứ tu 3,4 lon bia vô cho tui, bảo đảm mọi thứ ok.

Đợi gì sáng mai, em thử ngay bây giờ xem kết quả thế nào đã.

Để em quát vợ làm mồi gấp.
Có thể là khói tin, nhưng:
- uống beer rượu xong là áp huyết giảm cụ nhé. Nếu uống nhiều thì xuống đươc 10%. Khi nào cơ thể hết cồn , áp sẽ tăng lại.
-hoặc chơi thể thao, vân động mạnh xong vào đo ngay, áp cũng giảm cụ à. Em tập gym xong lần nào em cũng đo vậy mà.
Tùy người cụ ơi, thường ai uống rượu đỏ mặt là tăng huyết áp. Em mà làm 3,4 lon là nhịp tim lên cỡ 160 lần/phút luôn

ducbinh94

Xe tăng
Hôm qua e đi tiêm cũng bị đuổi về do THA, y tá có hỏi e là có uống rượu không? Em bảo là luôn bây giờ và ở đâu.
Vì em lại tưởng uống rượu làm giảm HA