Cách khắc phục lỗi kính lên nửa chừng lại xuống trên Focus

Bướm Vàng

Xe đạp
Các cụ cho e hỏi em muốn đánh dấu topic này vào d.sách theo dõi thì phải nàm thao? E đội ơn các cụ!

BnC.Milkyway

Xe đạp
Cảm ơn kinh nghiệm của cụ nhé. Em fai lưu vào sau này nhỡ bị còn sửa đc :D

doctin

Xe hơi
Nếu bấm không lên thì mới là mòn còn lỗi do lên một đoạn rồi lại xuống, thường bị khi trời mưa do lỗi gì vậy các bác????

hungmanhTNG

Xe buýt
Cách khắc phục lỗi kính lên nửa chừng lại xuống trên Focus 2007

Tình hình là e cũng đã dính quả này rồi, vào hãng kiểm tra thì toàn nghe mấy chú sơ vít phán hỏng cụm mô đun điều khiển, mòn bánh răng này kia, um ba la xong chốt phát ....: thay mới. Nghe chán. E ko thay về đem xe ra gara ngoài, may lại đúng chỗ thợ nó đã từng sửa xe khác bị như thế, nên làm phát được luôn, ngon, bổ, rẻ các cụ ạ.
Tính e nó lại hay táy máy nên cũng theo dõi để đề phòng mấy cái cửa còn lại nó bị mình còn biết xử lý. Và hôm nay, chủ nhật đẹp trời nó bị thật. Tiện đây e mở ra làm, chụp lại mấy cái ảnh pót lên để các bác đang bị bệnh này có thể tự khắc phục trước khi phải thay mới ạ.

Trước tiên, các bác cạy cái nắp phía dưới chỗ cụm điều khiển kính bên lái, dùng tua vít 6 cạnh mở cụm đk ra

Tháo dây rắc

Mở thứ tự từng cái ra

Cái miếng dán màu trắng là thợ nó làm đấy ạ

Còn cái miếng nhựa mỏng màu xanh là e làm

Đến đây các bác lắp lại theo thứ tự: miếng cao su, bo đk, nắp nhựa. Xong cắm rắc, bật chìa khóa điện và test thử, nếu chưa được, các bác có thể dán chồng thêm một miếng nhựa mỏng nữa lên chỗ miếng vừa dán.
Mấy cái núm cao su dùng nhiều với lâu ngày nó cũng đã lão hóa nên không ăn, dán miếng nhựa vào để tăng khả năng tiếp xúc giữa miếng cao su với bo điều khiển. Vấn đề nó nằm ở chỗ này đấy các bác ạ.
Dụng cụ cần thiết:
-Tua vít dẹt (để cạy tấm nhựa ốp)
-Tua vít 6 cạnh (để mở cụm đk)
-Kéo, keo 502, chai nước suối, bìa tạp chí hoặc cái gì tương đương như thế
Chúc các bác thành công.
Vodka cụ vì bài hứu ích.

Ken09

Xe tải
Nếu bấm không lên thì mới là mòn còn lỗi do lên một đoạn rồi lại xuống, thường bị khi trời mưa do lỗi gì vậy các bác????
Nó không hẳn là mòn cụ ạ, tại cái núm cao su ở điểm tiếp xúc với mạch đk khi được khi không. Trước khi chưa sửa e cũng bị vậy, trời mưa đôi khi lên nửa chừng rồi lại xuống, nhưng làm rồi thì không bị nữa. Cụ cứ thử khắc phục đi ạ, đồng thời kiểm tra xem roăng cao su ở chỗ kính lên xuống có bẩn và rít không ạ. Chỉ cần vướng cái gì là nó lại chạy xuống ngay thôi.

doctin

Xe hơi
Nó không hẳn là mòn cụ ạ, tại cái núm cao su ở điểm tiếp xúc với mạch đk khi được khi không. Trước khi chưa sửa e cũng bị vậy, trời mưa đôi khi lên nửa chừng rồi lại xuống, nhưng làm rồi thì không bị nữa. Cụ cứ thử khắc phục đi ạ, đồng thời kiểm tra xem roăng cao su ở chỗ kính lên xuống có bẩn và rít không ạ. Chỉ cần vướng cái gì là nó lại chạy xuống ngay thôi.
Cảm ơn bác nhiều

Phong Xuan

Xe máy
tôi thấy chẳng cứ Ford mà trước tôi chạy 1 em Zace Surf cũng bị rồi sau đó phải thay bộ motor kính

My2Kforever

Xe tải
Mình thấy lên nữa chừng lại xuống chưa hẳn đã bị công tắc, tại vì khi bấm bằng chìa khoá vẫn bị như vậy!

xedap1954

Xe máy
ối thợ Ford fò thế, lần trước chảu hỏng con ic mà fán hỏng bộ GEM, tý mất 14 củ

Hải kiên

Đi bộ
báo cáo cụ Ken09, chả là hôm rồi đi HN vào bữa trời mưa nhỏ mà lại rét, vậy mà bấm kính xuống để mua vé đường tới khi bấm lên cũng mãi mà nó lên châm quá. Trời rét mà lên châm kính thì thun hết. hehe. Bài này bổ ích đây. thank bác nhe.

hungmanhTNG

Xe buýt
Cách khắc phục lỗi kính lên nửa chừng lại xuống trên Focus 2007

Tình hình là e cũng đã dính quả này rồi, vào hãng kiểm tra thì toàn nghe mấy chú sơ vít phán hỏng cụm mô đun điều khiển, mòn bánh răng này kia, um ba la xong chốt phát ....: thay mới. Nghe chán. E ko thay về đem xe ra gara ngoài, may lại đúng chỗ thợ nó đã từng sửa xe khác bị như thế, nên làm phát được luôn, ngon, bổ, rẻ các cụ ạ.
Tính e nó lại hay táy máy nên cũng theo dõi để đề phòng mấy cái cửa còn lại nó bị mình còn biết xử lý. Và hôm nay, chủ nhật đẹp trời nó bị thật. Tiện đây e mở ra làm, chụp lại mấy cái ảnh pót lên để các bác đang bị bệnh này có thể tự khắc phục trước khi phải thay mới ạ.

Trước tiên, các bác cạy cái nắp phía dưới chỗ cụm điều khiển kính bên lái, dùng tua vít 6 cạnh mở cụm đk ra

Tháo dây rắc

Mở thứ tự từng cái ra

Cái miếng dán màu trắng là thợ nó làm đấy ạ

Còn cái miếng nhựa mỏng màu xanh là e làm

Đến đây các bác lắp lại theo thứ tự: miếng cao su, bo đk, nắp nhựa. Xong cắm rắc, bật chìa khóa điện và test thử, nếu chưa được, các bác có thể dán chồng thêm một miếng nhựa mỏng nữa lên chỗ miếng vừa dán.
Mấy cái núm cao su dùng nhiều với lâu ngày nó cũng đã lão hóa nên không ăn, dán miếng nhựa vào để tăng khả năng tiếp xúc giữa miếng cao su với bo điều khiển. Vấn đề nó nằm ở chỗ này đấy các bác ạ.
Dụng cụ cần thiết:
-Tua vít dẹt (để cạy tấm nhựa ốp)
-Tua vít 6 cạnh (để mở cụm đk)
-Kéo, keo 502, chai nước suối, bìa tạp chí hoặc cái gì tương đương như thế
Chúc các bác thành công.
Cụ cho e địa chỉ chỗ sử lý vấn đề này với ah. Trường hợp ngại mày mò như e hay ăn sẵn. Mời cụ chén rịu trước.

DAMYNGHEHANOI

Xe hơi
Hữu ích quá

xelam1banh

Xe tải
Cụ chủ khéo tay phết, xe em cũng vậy nhưng em không dám táy máy:(

fanbarca

Xe buýt
Bác chịu khó mày mò thật. Kể ra có thời gian và đủ kiên nhẫn mày mò tự làm như bác thì tốt.

namnth110306

Xe tải
Trường hợp của cụ chủ cũng hay gặp! Cảm ơn cụ chia sẻ kinh nghiệm!
Tiện đây em cũng đưa lên 1 trường hợp hay gặp là thằng Focus này nó có kiểu như là Sờ mát đo, khi nó lên mà vướng cái gì là nó lùi ngay, nên cái joint dẫn kính bị kẹt tại điểm nó đang lên là nó lại xuống. Gặp trường hợp này ta vệ sinh cái joint dẫn kính cho sạch sẽ trơn tru là lại OK!
Các cụ cho em hỏi là join dẫn kính nó ở sâu thế, làm sao vs đc nhỉ, thò cái que vào hả cụ

tap lai

Xe buýt
Cái này trời mưa xe em hay bị, trời nằng thì không sao. Chắc để khi nào bị nhiều nhiều nhiều em cũng lôi ra xử lý xem sao. Cảm ơn cụ.
Em bị 1 lần nhưng em xử lý tình huống này bằng cách bấm và giữ biểu tượng khóa xe ở chìa khóa là kính đóng 4 cửa luôn.

HFF

Đi bộ
bài chia xẻ hay quá!
xe em cũng mới bị, mà bị ở cửa sổ trời.
Đang đóng giữa chừng thì kính chạy ngược lại mở ra. em bấm đóng nhích nhích từng phát thì OK.
Em cũng định chiều nay mở ra xem cái bộ điều khiển bị gì? mà ko biết tháo ra thế nào? bác nào biết chỉ em với ạ?

Ken09

Xe tải
Khuyến cáo cụ, nên xử lý xe nơi có mái che hay trong gara. Nhỡ đang xử lý trời nó mưa thì khác gì xe ngập nước cụ nhỉ. :))