[Funland] Cách giữ slot để ô tô trong chung cư

boy_xedap

Xe điện

sherlock cốc

Xe buýt
Vâng, em nhận nhà là 2003, ko mua đồ dùng trong nhà mà đi mua xe nên bị cả nhà chửi, mãi vài năm sau mới hiểu ra vấn đề
Em chưa nghĩ ra cụ ở khu nào, nghe qua thì như khu Trung Hòa Nhân Chính nhưng 2003 đã xong đâu.

minh.nt

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Mua nhà mặt đất đỡ đau đầu

alceste

Xe điện
Thế nhà mặt đất thì đỗ xe ở đâu hả cụ? Kể cả nhà cho xe được vào nhà nhé, bạn em đây, phải đi trước 6h sáng và về sau 7h tối, vì bên cạnh có cái chợ, vào thời gian họp chợ thì anh đừng vào nhà.
Và nhà mặt đất ở Hà Nội, ô tô vào nhà được thì giá bn ạ?

alceste

Xe điện
Là chủ oto và chủ căn hộ phải chung 1 người hả cụ? Nếu vậy tòa nhà của cụ quá đáng lắm "luôn"
Ko phải chủ ô tô và chủ căn hộ, mà thường là thành viên của hộ (thường phải có chứng minh quan hệ với chủ hộ), nếu ko phải vợ/chồng chủ hộ thì phải có công chứng quyền sử dụng (kiểu xe công ty có giao cho cá nhân sử dụng và đi). Chứ chủ căn hộ là vợ, thì đăng kí xe mang tên chồng vẫn được. Nhưng đơn giản nhất, em thấy đăng kí xe, nhà, vẫn nên mang hết tên vợ :D tránh hết mọi trường hợp đau đầu mà cũng ko bị quá đáng theo tiêu chí của vợ.
Nói chung em thấy ko có gì quá đáng cả, nó chỉ đúng, đủ, tránh những ông lách luật thôi và cũng phải bao được đến 90% trường hợp.
Trường hợp chủ thớt thì đơn giản nhất là cố cày cái xe đem luôn về thôi. Kể cả xe cỏ 300-400M (là cũng đủ đi tốt vài năm rồi).

luyenok

Xe điện
Ko dễ thế đâu, ở chung cư thì có thể 60-70% có chỗ dưới hầm, còn nhà mặt đất cụ tính xem đc bao nhiêu % có đc chỗ đỗ trong nhà/sân/ngõ, chắc chắn là % thấp hơn chung cư nhiều lần . Nhà ngõ nhỏ thì khỏi nói rồi, nhưng ngõ to xe đi qua được nhưng chưa chắc đã để được xe vào nhà, mà như thế thì thường phải gửi khá là xa, bất tiện hơn chung cư nhiều vì mỗi lần grab cũng khó/lâu hơn.

Chỉnh sửa cuối:

boy_xedap

Xe điện
Cụ còm thế này em thấy cũng thơ ngây, ngây thơ quá. Giờ nói về tầm tiền đi, với 4.5 tỉ thì mua được 1 căn chung cư mặt đường ô tô đỗ tận cửa vs 1 căn nhà ngõ ngách chỉ đủ xe máy tránh, ô tô để ở đâu ạ?May mắn thì được gần nhà, ko may thì đi xe máy ra lấy cũng mướt mải, ko may nữa thì gửi ở trường học gần nhà phải lấy theo giờ. Thế thì đỡ đau đầu ở chỗ nào?
Còn để mua được 1 căn nhà ô tô vào được thoải mái ở cùng vị trí tương đương với căn chung cư kia thì cứ x3 lên cho nhanh là 13 tỉ, thế tiền ở đâu mua ạ?Nhiều cụ thơ ngây thật sự cứ thấy chung cư đấu tranh, tăng giá...mở mồm ra là mua nhà đất cho lành bla bla nhưng ko nghĩ sâu.

Đó cũng là 1 cách nhưng hơi lãng phí quá cụ ạ, có cho thuê được không nhỉ
Thời buổi này mất có hơn chục củ mà kiếm đc chỗ đậu xe dưới hầm (nếu đc) là quá hời rồi, ko cắm cờ rồi đến lúc trăm củ cũng chả có mới nhục :D

isc46x1

Xe tải
Độ chục năm nữa thì ô tô ko biết để đâu, đau đầu phết.

thichlexus

Xe điện
Nếu tính mỗi nhà được gửi 1 ô tô, 2 xe máy thì tối thiểu mỗi chung cư khoảng 40 tầng chắc phải 4 tầng hầm mới đủ chỗ đỗ xe. Đấy là chưa kể nếu khối đế làm TTTM thì còn xe ngoài nữa.
Em thấy làm hệ thống đỗ xe treo cũng tăng được nhiều số chỗ đỗ mà chưa nhiều chung cư áp dụng nhỉ, chắc chi phí đầu tư cũng cao

fundraiser

Xe container
Cụ còm thế này em thấy cũng thơ ngây, ngây thơ quá. Giờ nói về tầm tiền đi, với 4.5 tỉ thì mua được 1 căn chung cư mặt đường ô tô đỗ tận cửa vs 1 căn nhà ngõ ngách chỉ đủ xe máy tránh, ô tô để ở đâu ạ?May mắn thì được gần nhà, ko may thì đi xe máy ra lấy cũng mướt mải, ko may nữa thì gửi ở trường học gần nhà phải lấy theo giờ. Thế thì đỡ đau đầu ở chỗ nào?
Còn để mua được 1 căn nhà ô tô vào được thoải mái ở cùng vị trí tương đương với căn chung cư kia thì cứ x3 lên cho nhanh là 13 tỉ, thế tiền ở đâu mua ạ?Nhiều cụ thơ ngây thật sự cứ thấy chung cư đấu tranh, tăng giá...mở mồm ra là mua nhà đất cho lành bla bla nhưng ko nghĩ sâu.
Khu nhà em có 1 cụ mới chuyển đến làm con Land Rover tầm 15 tỏi, gần gấp 3 1 căn ở đây. Chưa có slot đỗ xe phải đỗ thường kỳ ở chỗ đỗ xe theo ngày. Nếu nói về mặt giá tiền mà nói mua tầm 1 căn liền kề ở đây mà ở thì thoải mái chỗ đỗ. Nhưng ở chưa chắc sướng bằng ở chung cư nhiều cây xanh, tỉ lệ xây dựng thấp và chiều cao vừa phải như khu em.

boy_xedap

Xe điện
Khu nhà em có 1 cụ mới chuyển đến làm con Land Rover tầm 15 tỏi, gần gấp 3 1 căn ở đây. Chưa có slot đỗ xe phải đỗ thường kỳ ở chỗ đỗ xe theo ngày. Nếu nói về mặt giá tiền mà nói mua tầm 1 căn liền kề ở đây mà ở thì thoải mái chỗ đỗ. Nhưng ở chưa chắc sướng bằng ở chung cư nhiều cây xanh, tỉ lệ xây dựng thấp và chiều cao vừa phải như khu em.
Ở chung cư giờ nó cũng là xu thế rồi cũng có cái vui riêng. Cùng 1 giá tiền mua 4.5 tỉ 1 căn nhà chung cư và 1 căn nhà mặt đất thì cho thuê căn chung cư được giá cao hơn. Em chuyển nhà mặt đất lên chung cư từ năm 2010 và kể từ đó cứ đổi nhà là em mua chung cư, không có ý định tìm nhà mặt đất(em thích mặt đất bỏ mẹ cơ mà phải ô tô vào được nhà thoải mái cơ, ô tô vào được nhà thoải mái thì trên 10 tỉ ++ em ko có tiền)

phonganngan

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Em gửi xe 1tr2/ tháng ở hầm B2 chung cư mới mua 3.3 tỉ ở Nam Từ Liêm năm 2022. Còn nhà mặt phố ở nghĩa tân em đang cho thuê 25 triệu/ tháng giá gấp 5 lần xấp xỉ 15 tỉ oto đỗ tận cửa, tuy nhiên phải đi gửi xe cách 1km. Ở nghĩa tân, hoàng quốc việt, cầu giấy, đất vàng đắt đỏ, chắc chỉ thua mỗi trung tâm phố cổ Hà Nội thôi, nên tìm bãi gửi xe vừa khó giá lại cao nữa

Chỉnh sửa cuối:

son.nguyen.1979

Xe tăng
Cụ nào đang tìm mua chung cư thì nên ưu tiên chung cư nào có chỗ đỗ xe lâu dài và ổn định, điều này rất quan trọng vì bây giờ hầu như nhà nào cũng có oto rồi, sở hữu bất động sản có chỗ đỗ oto sẽ chiếm ưu thế hơn ( giá cả, tính thanh khoản ) những bất động sản không có chỗ đỗ xe.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Ko dễ thế đâu, ở chung cư thì có thể 60-70% có chỗ dưới hầm, còn nhà mặt đất cụ tính xem đc bao nhiêu % có đc chỗ đỗ trong nhà/sân/ngõ, chắc chắn là % thấp hơn chung cư nhiều lần . Nhà ngõ nhỏ thì khỏi nói rồi, nhưng ngõ to xe đi qua được nhưng chưa chắc đã để được xe vào nhà, mà như thế thì thường phải gửi khá là xa, bất tiện hơn chung cư nhiều vì mỗi lần grab cũng khó/lâu hơn.
Nhà mặt đất muốn có oto vào tận nhà thì 1 là phải xa nội thành hoặc nếu ở nội thành thì giá phải gấp 5-7 lần chung cư. Móc đâu ra nhà 3 tỷ oto đỗ trong nhà bây giờ cụ nhỉ?

son.nguyen.1979

Xe tăng
Những trường hợp như các cụ nói dưới đây rất nhiều. Em trước ở Times có mấy nhà hàng xóm cũng rất giàu, và đều có bất động sản ( nhà phố, shop house..) rải rác khắp HN nhưng họ ở times để tiện đi làm và cho con học ngay gần nhà ( VInschool)

Ở chung cư giờ nó cũng là xu thế rồi cũng có cái vui riêng. Cùng 1 giá tiền mua 4.5 tỉ 1 căn nhà chung cư và 1 căn nhà mặt đất thì cho thuê căn chung cư được giá cao hơn. Em chuyển nhà mặt đất lên chung cư từ năm 2010 và kể từ đó cứ đổi nhà là em mua chung cư, không có ý định tìm nhà mặt đất(em thích mặt đất bỏ mẹ cơ mà phải ô tô vào được nhà thoải mái cơ, ô tô vào được nhà thoải mái thì trên 10 tỉ ++ em ko có tiền)
Em gửi xe 1tr2/ tháng ở hầm B2 chung cư mới mua 3.3 tỉ ở Nam Từ Liêm năm 2022. Còn nhà mặt phố ở nghĩa tân em đang cho thuê 25 triệu/ tháng giá gấp 5 lần xấp xỉ 15 tỉ oto đỗ tận cửa, tuy nhiên phải đi gửi xe cách 1km. Ở nghĩa tân, hoàng quốc việt, cầu giấy, đất vàng đắt đỏ, chắc chỉ thua mỗi trung tâm phố cổ Hà Nội thôi, nên tìm bãi gửi xe vừa khó giá lại cao nữa

doctor103

Xe điện
Các cụ cho em hỏi tình hình em chuẩn bị mua lại 1 căn ở chung cư có slot gửi ô tô theo.
Hiện tại thì em chưa có xe, dự định giữa năm tới mới mua thì có cách nào để giữ lại slot này không, chứ không sau mua xe mà hết chỗ thì cũng mệt.
làm con xe cũ vài chục triệu giữ chỗ

nguyen_kia

Xe điện
Vấn đề gửi xe cũng nan giải thật nhỉ

ThanhLong69

Xe tăng
Eco Dream chỉ có 2 tầng hầm cõ hơn 4000m2 cũng lắm chỉ đủ chỗ được 300 xe mà nhà 27 tầng 22 căn/tầng cũng phải trên 500 căn hộ nên khả năng cao là sẽ thiếu chỗ đỗ xe, có slot mà không giữ sau này sẽ hối hận đấy, kể cả chục củ cũng hợp lý.