Tin tức Cách dừng, đỗ xe đúng cách của Vinfast!

Vietanh165

Xe đạp
Các bác cho e hỏi Vinfast LUX A khi dừng xe ấn P là phanh tay điện tử tự bật nhưng nghe mấy ae khuyên nên về N, kéo phanh tay rồi mới về P. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ e với.

Serty

[Tịch thu bằng lái]
dừng ấn P phát là đc rồi, trừ khi muốn dùng xe 50 năm thì nghiên cứu sâu thêm.

Arsephan

Xe tăng
Các bác cho e hỏi Vinfast LUX A khi dừng xe ấn P là phanh tay điện tử tự bật nhưng nghe mấy ae khuyên nên về N, kéo phanh tay rồi mới về P. Bác nào có kinh nghiệm chia sẻ e với.
Quan trọng là xe đã dừng hẳn rồi là được, mà kể cả ko dừng hẳn thì phanh tay điện tử chắc đc lập trình kích hoạt sớm để xe dừng hẳn. Mình thì đơn giản là dừng xe, về N nhả phanh xe không trôi nữa thì nhấn P.

Vietanh165

Xe đạp
Quan trọng là xe đã dừng hẳn rồi là được, mà kể cả ko dừng hẳn thì phanh tay điện tử chắc đc lập trình kích hoạt sớm để xe dừng hẳn. Mình thì đơn giản là dừng xe, về N nhả phanh xe không trôi nữa thì nhấn P.
Vậy khi đỗ trên đường dốc thì sao bác. Bác chia sẻ giúp. :)

thanhduy_2020

Xe tải
Xe em khi dừng thao tác bao giờ cũng là: Đạp phanh -> Về N -> Kéo phanh tay -> Nhả phanh chân cho xe hoàn toàn yên vị 1 chỗ bằng sự hãm lại của phanh tay -> Về P
Còn các xe bây giờ hầu hết cơ chế điện tử hết rồi, nhưng cá nhân em sao vẫn cứ thích cơ chế phanh tay vật lý và thích cần số hơn núm xoay, nút bấm.

Vietanh165

Xe đạp
Xe em khi dừng thao tác bao giờ cũng là: Đạp phanh -> Về N -> Kéo phanh tay -> Nhả phanh chân cho xe hoàn toàn yên vị 1 chỗ bằng sự hãm lại của phanh tay -> Về P
Còn các xe bây giờ hầu hết cơ chế điện tử hết rồi, nhưng cá nhân em sao vẫn cứ thích cơ chế phanh tay vật lý và thích cần số hơn núm xoay, nút bấm.
Túm lại mấu chốt vẫn là làm sao để xe đứng yên được rồi mới về P cụ nhỉ.

thanhduy_2020

Xe tải
Túm lại mấu chốt vẫn là làm sao để xe đứng yên được rồi mới về P cụ nhỉ.
Vâng, cứ yên vị thì ta về P. Vì sẽ có trường hợp xe bị xê dịch khi đã về P thì sau khi lên xe khởi động lại để xuất phát sẽ có tiếng kịch/cạch phát ra khi ta vào số. Không nói về việc có làm giảm tuổi thọ của hộp số hay không nhưng có tiếng kêu lại khiến mình cũng nên xem xét chứ đúng không

gabeo79

Xe máy
Em chả bao giờ về N, nhấn phanh xe, kéo phanh tay, về số P, đấy là xe trước.
Còn Lux em nghĩ khi ấn Phanh tay điện tử thì sau đó nó tự động về P, đỡ động tác về số thôi.
Tóm lại không cần về N

Vietanh165

Xe đạp
Em chả bao giờ về N, nhấn phanh xe, kéo phanh tay, về số P, đấy là xe trước.
Còn Lux em nghĩ khi ấn Phanh tay điện tử thì sau đó nó tự động về P, đỡ động tác về số thôi.
Tóm lại không cần về N
LUX A em thấy là ấn P là tự bật phanh tay điện tử mà cụ. Nếu thông minh để bật phanh trước khi về P thì ngon. :)

secrets

Xe tăng
LUX A em thấy là ấn P là tự bật phanh tay điện tử mà cụ. Nếu thông minh để bật phanh trước khi về P thì ngon. :)
Cụ không phải hoang mang khi đọc mấy bài báo về cơ cấu hãm của số P đâu, chỉ vỡ cơ cấu hãm trong các trường hợp cực đoan và xe ngu thôi (lưu ý là thỏa mãn cả 2 điều kiện cực đoan và xe ngu - tức phóng nhanh về P và xe vẫn chấp hành về P). Hiện tại ít nhất cá nhân e chưa đọc hay biết trường hợp nào vỡ cơ cấu hãm số P. Xe dừng hẳn cụ về P là ok rồi.

Arsephan

Xe tăng
Vậy khi đỗ trên đường dốc thì sao bác. Bác chia sẻ giúp. :)
Đường dốc thì anh em bấm thẳng P cho nhanh, đằng nào cũng bị dốc, sẽ có lực tác động vào bánh xe nhưng đường dốc thì chấp nhận để phanh tay điện tử chịu.

Vietanh165

Xe đạp
Cụ không phải hoang mang khi đọc mấy bài báo về cơ cấu hãm của số P đâu, chỉ vỡ cơ cấu hãm trong các trường hợp cực đoan và xe ngu thôi (lưu ý là thỏa mãn cả 2 điều kiện cực đoan và xe ngu - tức phóng nhanh về P và xe vẫn chấp hành về P). Hiện tại ít nhất cá nhân e chưa đọc hay biết trường hợp nào vỡ cơ cấu hãm số P. Xe dừng hẳn cụ về P là ok rồi.
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. 👍👍

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Dũng Ốc vào chia xẻ kinh nghiệm là đóng thớt được.
Con Vinfast này cứ về P là nó tự động phanh tay luôn. Khi đẩy cần số sang D là nó lại tự động nhả. Nhàn lắm!
Chả cần quan tâm bấm hay kéo nhả phanh tay làm gì cho mệt.
Cứ xe dừng hẳn là em đẩy về P.

ductienqn

Xe tăng
mình thì dừng hẳng kéo cần số về N kéo phanh tay thì nó tự về P rồi tắt máy còn dừng chút đi tiếp thì về N, còn làm sao cho đúng nguyên lý vận hành của nó thì chắc lên Google.