Cách dễ nhất để khử mùi điều hòa

speedman

Xe tải
Hi các cụ các mợ!
Các cụ các mợ có thấy khó chịu với mùi hôi từ điều hòa phát ra không ạ. Em vừa tìm ra một cách khắc phục mùi hôi với mức độ bệnh từ trung bình nhẹ trở xuống mà không tốn tiền, không phức tạp.
Với ưu tiên của em là không dùng hóa chất.
1. Nổ máy, đóng kín tất cả các cửa, lấy gió trong, bật quạt ở mức lớn nhất, đặt chế độ điều hòa nóng nhất để chừng 10-15 phút. Mục đích là dùng khí nóng này làm bốc hơi các mùi hôi (bản chất là mốc bẩn đóng trong họng gió).
2. Mở tung tất các cửa, để cho gió lùa vào lươu thông càng nhiều càng tốt, chuyển sang chế độ gió trong và để nguyên trạng thái như vậy chừng 5 phút(vẫn để điều hòa nóng).
3. Chuyển điều hòa về nấc gió lạnh.
Các cụ thử một lần và cho đánh giá nhé!
Chúc các cụ thành công
(b)(b)(b)(b)(b)

tuanminh1912

Xe buýt
Cách làm của em thế này:
Sáng sớm trước khi đi em cũng nổ máy trước 3phut cho nóng máy, sau đó tranh thủ cầm chổi quét và lau xe.
Nổ máy một cái là em gạt núm nhiệt độ sang nóng hết cỡ (nhưng không bật AC), bật quạt gió hết cỡ, mở tung các cửa ra.
Sau 3 phút nóng máy và lau xe xong, bật AC, chỉnh nhiệt độ về mát hoặc ấm tùy thời tiết, giảm quạt về tốc độ nhẹ hay dùng. Cứ để thế khoảng 30s, đóng cửa, kéo kính, vù đi.

me oto

Xe tăng
ác cụ cứ lấy gió trong thì chăng r có mùi gì sất

speedman

Xe tải
ác cụ cứ lấy gió trong thì chăng r có mùi gì sất
Do cụ không dùng xe đi chơ thể thao nên với thế ạ, còn cụ thử hỏi mấy cụ chạy xe đi choi tt xem sao? mùi khó chịu lắm ạ

ducvu

Xe tải
Hi các cụ các mợ!
đặt chế độ điều hòa nóng nhất để chừng 10-15 phút. Mục đích là dùng khí nóng này làm bốc hơi các mùi hôi (bản chất là mốc bẩn đóng trong họng gió).
(b)(b)(b)(b)(b)
Đây gọi là mẹo, nhưng cụ hiểu giàn nóng và lạnh là gần như độc lập hoàn toàn, nó chỉ chung cái của gió. Vì vậy trong trường hợp bị như vậy là do bẩn cửa gió hay lọc, các cụ hãy vệ sinh là ngon ạ.
Còn tùy các trường hợp khác em ứ biết...

SHD

Xe điện
Hi các cụ các mợ!
Các cụ các mợ có thấy khó chịu với mùi hôi từ điều hòa phát ra không ạ. Em vừa tìm ra một cách khắc phục mùi hôi với mức độ bệnh từ trung bình nhẹ trở xuống mà không tốn tiền, không phức tạp.
1. Nổ máy, đóng kín tất cả các cửa, lấy gió trong, bật quạt ở mức lớn nhất, đặt chế độ điều hòa nóng nhất để chừng 10-15 phút. Mục đích là dùng khí nóng này làm bốc hơi các mùi hôi (bản chất là mốc bẩn đóng trong họng gió).
2. Mở tung tất các cửa, để cho gió lùa vào lươu thông càng nhiều càng tốt, chuyển sang chế độ gió trong và để nguyên trạng thái như vậy chừng 5 phút(vẫn để điều hòa nóng).
Chúc các cụ thành công
(b)(b)(b)(b)(b)
cụ nói đúng đấy, tất cả mùi hôi , khó chịu từ cửa gió mà ra. Em cứ chịu khó lấy bông ngoáy tai:21: kỳ cọ các hốc gió, thì hết mùi ngay. Nhà sản xuất cũng khuyến cáo như vậy(b)

STARIUS

Xe buýt
Các bác cứ lấy lọc gió cabin ra, cho tý nước hoa xịn vào đấy là ok.:102::102::102::102:

Toan_Liqui

Xe đạp
Ối trời, khử mùi như vậy sao triệt để được ợ.
Các cụ xem cách khử mùi điều hòa dùng hoạt chất sinh học đây ợ :69::69:
[video=youtube;f9dw5mNi7vs]http://www.youtube.com/watch?v=f9dw5mNi7vs[/video]
Có gì cho em xin ý kiến với ợ,.

anzure

Xe hơi
Cái này hay nè. Bán ở đâu hả bác ơi?? Cho xin cả cái giá với nữa nhé. :)

WHITE TIGER

Xe container
Hi các cụ các mợ!
Chúc các cụ thành công
(b)(b)(b)(b)(b)
Thỉnh thoảng tháo ra xịt bụi,để lâu trong đó cũng hay bị ẩm lọc điều hòa.Xe của tui thì tôi căng 1 tấm vải của cái áo ra căng trước đường lấy gió vào của điều hòa nên mỗi lần xe tự động lấy gió ngoài thì mãi mới ngửi thấy mùi.Còn không che khăn thì nó bật ra là ngửi thấy ngay

Lete

Xe buýt
Hi các cụ các mợ!
(b)(b)(b)(b)(b)
Xe cụ chạy bằng nước lã ạ mà nổ máy bật điều hòa nóng tận 10-15 phút mà không tốn tiền ???:)):)):))

binh phuong

Đi bộ
Khử mùi xe phải thế này

Các Bác làm các biện pháp ấy đều là lành ít giữ nhiều.!
Em biết có 1 sản phẩm rất rẻ tiền mà người Nhật thường dùng. hiện nay ở các siêu thị việt nam bán rất nhiều. Đó là sản phẩm khử mùi phòng điều hòa và ô tô bằng than tre hoạt tính. Loại than này có diện tích hấp phụ khoảng 1000 m2/gram. tùy cách trang trí bạn lên dùng loại 100 g hay 200 g để có diện tích hấp phụ khoảng 100 000 đến 200 000 m2 sản phẩm này hoàn toàn nguồn gốc tre tự nhiên được phủ những tâm ion Bạc nano lên phát huy tác dụng rất tốt ngoài việc hấp phụ các mùi lạ, khí độc, điện từ trường, cân bằng độ ẩm còn có khả năng diệt khuẩn trong không khí. có điều bạn sử dụng sản phẩm này phải chịu khó 1 chút thỉnh thoảng 1- 2 tuần gặp trời nắng to mang ra ngoài phơi 1- 2 h để nó nhả hết những gì nó hấp phụ được. Nó an toàn không mùi không vị. các bác đừng có lạm dụng nước hoa để khử mùi mà phá tan cái mũi của mình. Giá 1 gói này Em không nhớ rõ nhưng chỉ 30- 40k gì đấy. ra fimart hỏi có ngay. Chúc các bác tận hưởng không khí trong lành trong "người tinh"

Lý Quỳ

Xe buýt
Em xin góp ý mấy kinh nghiệm về sử dụng điều hòa như sau:
1- Vệ sinh lọc gió điều hòa thường xuyên 1 tháng 1 lần, nếu chưa có lọc gió cần "độ" ngay lọc gió các cụ ợ. Nó thường nằm ở dưới táp lô bên ghế phụ. Tùy từng dòng xe mà có cách tháo khác nhau. E thấy dễ tháo nhất là Civic, hơi ép hộc đồ vào là mở ra ngay. Khó nhất có lẽ là dòng Teana. Civic nguyên bản không có lọc gió các cụ nhớ. Phải độ thêm. Cái này mà bẩn thì điều hòa mùi là đương nhiên ợ/
2- Sau khi đi hành trình dài có bật điều hòa, về nhà các cụ chớ tắt máy đóng cửa ngay nhé. Vì dàn lạnh đang lạnh sẽ làm tích tụ hơi nước, lâu ngày môi trường ẩm đó sẽ sinh sôi vi khuẩn, gây ra mùi điều hòa.
Giải pháp là trước khi tắt máy xe, các cụ nên chạy quạt gió khoảng 5-10p (tắt AC) để thông hết lượng khí lạnh còn sót lại trên giàn lạnh, sau đó mới tắt chìa khóa. Nước sẽ kô đọng lại trên giàn lạnh.
3- Sấy hệ thống dẫn hơi thường xuyên: khoảng 1 tháng 2 lần, các cụ nên bật chế độ sưởi ở mức nhiệt cao nhất, nhiệt độ cao sẽ làm khô dàn lạnh, diệt khuẩn, và khử mùi các ống dẫn lạnh. Khi bật chế độ sấy, các cụ nhớ giảm dần nhiệt độ để luồng khí lưu thông dần qua giàn lạnh nhớ. Vì nếu chỉ bật chế độ sấy không thì luồng khí nóng sẽ chỉ chạy qua khoang máy để lấy nhiệt.
Có mấy kinh nghiệm nhỏ như vậy mong các cụ ném đá nhẹ tay.

thanhchung

Xe buýt
Cái này mua ở đâu hả bác ơi, nhưng sao e thấy nó dùng thế thì chắc tốn lắm ợ ^^
1 lọ dùng 1 lần mà bác, hiệu quả lắm đó. còn mua ở đâu thì e pm vào inbox cho bác rồi

xanoxa

Xe tải
Ngoài các ý kiến của các bác em xin đóng góp thêm :
- Để xe qua đêm các bác nên đóng cửa gió ngoài (lấy gió trong thôi) mục đích là không để côn trùng theo đường lấy gió ngoài lọt vào trong, mắc kẹt hoặc chết trong đó, lâu ngày sinh mùi hôi.
- Để xe ở dưới những tán cây mà lá rụng nhiều dễ làm tắc đường lấy gió ngoài (trên nắp capô gần gạt nước), các bác nên làm 1 miếng che lại. Khi nào đi thì tháo ra cất. Cũng dùng miếng này để che bụi rơi vào đường lấy gió ngoài. Như vậy bụi, lá cây sẽ không lọt vào gây tắc, mục, rữa trong đường này gây hôi.

tuinethayko

Xe hơi
Em xin góp ý mấy kinh nghiệm về sử dụng điều hòa như sau:
1- Vệ sinh lọc gió điều hòa thường xuyên 1 tháng 1 lần, nếu chưa có lọc gió cần "độ" ngay lọc gió các cụ ợ. Nó thường nằm ở dưới táp lô bên ghế phụ. Tùy từng dòng xe mà có cách tháo khác nhau. E thấy dễ tháo nhất là Civic, hơi ép hộc đồ vào là mở ra ngay. Khó nhất có lẽ là dòng Teana. Civic nguyên bản không có lọc gió các cụ nhớ. Phải độ thêm. Cái này mà bẩn thì điều hòa mùi là đương nhiên ợ.
2- Sau khi đi hành trình dài có bật điều hòa, về nhà các cụ chớ tắt máy đóng cửa ngay nhé. Vì dàn lạnh đang lạnh sẽ làm tích tụ hơi nước, lâu ngày môi trường ẩm đó sẽ sinh sôi vi khuẩn, gây ra mùi điều hòa.
Giải pháp là trước khi tắt máy xe, các cụ nên chạy quạt gió khoảng 5-10p (tắt AC) để thông hết lượng khí lạnh còn sót lại trên giàn lạnh, sau đó mới tắt chìa khóa. Nước sẽ kô đọng lại trên giàn lạnh.
3- Sấy hệ thống dẫn hơi thường xuyên: khoảng 1 tháng 2 lần, các cụ nên bật chế độ sưởi ở mức nhiệt cao nhất, nhiệt độ cao sẽ làm khô dàn lạnh, diệt khuẩn, và khử mùi các ống dẫn lạnh. Khi bật chế độ sấy, các cụ nhớ giảm dần nhiệt độ để luồng khí lưu thông dần qua giàn lạnh nhớ. Vì nếu chỉ bật chế độ sấy không thì luồng khí nóng sẽ chỉ chạy qua khoang máy để lấy nhiệt.
Có mấy kinh nghiệm nhỏ như vậy mong các cụ ném đá nhẹ tay.
Ủng hộ hoàn toàn ý kiến của bác Liqui. Riêng mục số 2 thì em hay làm thế này: trước khi về đến nhà khoảng 5 phút là em tắt A/C, chỉ để quạt gió (trong xe vẫn mát như thường), khi về nhà rồi lùi xe vào chuồng xong là cứ thế tắt máy khóa xe.

aotim

Xe container
Mùi điều hòa chỉ có sau khi lên xe nổ máy trong vòng 1,2 phút nên không đáng ngại, ngại là mùi gì gì đó nó vẫn có luẩn quẩn trong xe thôi, gây khó chịu, buồn nôn cho chị em. Dùng khử sinh học sẽ ok một phần về mặt tinh thần\:D/ Nói chung em cũng đã thử món này rồi. Sau đó xe em đã bỏ lọc đi, kết hợp dùng thêm phương pháp cụ chủ thớt thấy cũng có vẻ khô ráo và mát mẻ hẳn. Cuối cùng là các cụ nên mua ít lá thơm bỏ vào xe, mùi hoa quả tự nhiên "thấm" vào nội thất rất dễ chịu, cái này ok vì không làm nhức thủ như nước hoa hay lọ sáp thơm. Hy vọng mấy tiểu tiết này sẽ làm vợ các cụ thơm mãi, ngồi vào là muốn ấy luôn\:D/

csan

Xe tải
nếu có mùi lạ các bác nên mang xe đi kiểm tra.Em đã chứng kiến môt em camry nằm ở gara chỗ ngã ba TQK- hàng thùng, thợ phải bóc toàn bộ hệ thống gió ra vệ sinh vì ở trong toàn giòi bọ,nhìn kinh hãi luôn.

FordAT

Xe tăng
Em để quạt gió số 1, ko bật điều hòa xe nhiều lúc tự nhiên chuỷen sang lấy gió ngoài. Thế là thế nào ạ, em tưởng em ấn nhầm hóa ra ko phải tự nhiên nó nhảy sang lấy gió ngoài từ bao h.