cách để biết thẳng lái

anhtho

Xe ngựa
Thò đầu ra thì cần phải chú ý kỹ, trước có cụ đã cảnh báo trong box này về việc thò đầu ra lúc lái, kết quả là suýt gãy cổ và mất tý
tiết
Hình như là em đấy ợ. Hồi trước, em phải lùi vào 1 cái chuồng mà nó hơi lắm thứ cột kèo, cạnh tường, chuồng lại ko vuông. Có lần em ngó ra, tự nhiên thấy 1 cái cột gần đầu quá, nghĩ lại mà rùng mình (tự các cụ tưởng tượng tiếp nhé). Nên từ đó trở đi, đố ai bắt em lùi mà thò đầu ra đấy. Khi ko chắc, em xuống hẳn xe xem xét rồi lên lùi tiếp.

nguyenducduy

Xe điện
Nếu ngồi lái không biết thì dừng lại quay hết vô năng sau đó quay lại để cân vô năng là thẳng lái, đi tiếp

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
E thì đỗ đâu cũng cho bánh ghẹo hết ra phía ngoài phòng mấy ông đi ẩu làm xước xe E=))

minhvh1999

Xe đạp
Nếu trả lái khi xe còn đang di chuyển theo đà (tiến/lùi) thì trợ lực sẽ giúp xe trả lái về rất thẳng và tự nhiên mình cảm nhận được lái đã thẳng chưa.

Nhưng nếu trả lái nguội khi xe đã đứng yên thì tất nhiên là việc nhớ góc cua cũ/số vòng đã đánh, đã trả là hợp lý (E cho là việc nhớ số vòng hay nhớ góc cua cũ trong điều kiện lái xe ko bị mất tập trung là rất bình thường, nó cũng như một phản xạ tự nhiên thôi chứ ko đến mức quá khó, đòi hỏi quá tập trung khi đánh lái/trả lái)

Tuy nhiên ko thể tuyệt đối dựa vào số vòng mình nhớ được vì đôi khi nhớ nhầm và nhất là trả lái nguội thì cho dù đủ vòng thì bánh lái ko tuyệt đối thẳng => cần depart thật chậm để cảm nhận lại độ thẳng lái (thêm việc hạ kính thò đầu nhìn bánh lái cũng ko thừa). Trường hợp trả lái nguội xong lùi chuồng, lùi ngõ hẹp, chướng ngại vật phía sau sát quá thì nên tiến lên 1 chút để cảm nhận độ thẳng trước khi lùi.

jeehoon

Xe tải
Khi lái, cụ nhìn gương hậu sẽ thấy 1 phần đuôi xe, khi cụ lùi, đánh lái ko bit đã trả hết lái chưa, cụ nhìn gương hậu, nhìn thấy đuôi xe và vùng ngoài hoặc nhìn thấy thân xe nhiều hơn thì bit là xe đang lệch. <thôi e té đây, chém đủ rồi>

saphia1115

Xe buýt
Thường thì buổi tối em lùi vào rồi mới biết thẳng ạ! lúc đó thấy nóng nóng, ướt ướt ạ!:-bd

hungbme

Xe hơi
Nếu không muốn xuống gương hoặc tiến hoặc lùi thì phải dựa vào cảm giác: Cụ phải xem là cụ vừa trả lái về là vòng bên nào, thường thì cụ trả thiếu chứ ít khi trả thừa lắm, khi trả thiếu thì bánh xe của cụ sẽ đang quay sang trái hoặc phải vì vậy cụ đánh tiếp lái theo hướng của bánh xe thì chắc chắn cảm nhận sẽ nặng hơn khi bánh xe ở vị trí thẳng (theo nguyên tắc càng nhiều lái càng nặng). Cụ cứ thử vài lần sẽ thấy quen ngay. Chúc cụ thành công và các cụ khác vào ném xem có chúng em không hehhehehe

Chỉnh sửa cuối:

namgianghp86

Xe tải
kinh nghiệm của em là cụ cứ đi đi 1 tháng nữa quay lại đây em trả lời cụ. còn bây giờ nếu ko chắc cụ tụt kính thò cổ ra mà ngắm

white_angel

Tháo bánh
Bác chủ thớt về tập bài tiến chữ Chi và lùi chữ Chi nhé , bài này em thấy rất hay mà bây h bỏ thi rồi

khongan

Xe buýt
Lùi gặp gờ mới khó chứ thẳng lái hay không thì phải lựa thôi, tiến lên 1 tý để kiểm tra là hay nhất

congnongphonui

Xe buýt
hì hì.cảm ơn các cụ ạ. em mới sắm thêm quả carmera lùi nữa rồi.được các cụ góp ý em cũng thấy tự tin hơn rồi.chúc các cụ tuần mới vui vẻ..

TONGIA

Xe lừa
Cụ hạ kính thò đầu ra thấy ngay thôi. Nhà cháu xỉn toàn phải làm thế mới đánh lên nhà được.

Dunga

Xe buýt
Em hay đỗ ở bãi Trần Khát Chân có bác trông giữ hơi khó tính. Đỗ vào giữa 2 xe với khoảng cách mỗi bên khá cân rồi nhưng hơi chéo khoảng 5-7cm thôi nếu mà bác ấy nhìn thấy thế nào cũng bắt đỗ lại cho thẳng đét đèn đẹt mới thôi.

muadem

Xe cút kít
Em theo cảm giác ạ, chưa bao giờ trượt :)) :))

toanthangcs

Xe điện
Em theo cảm giác ạ, chưa bao giờ trượt :)) :))
Nhiều Cụ có năng khiếu trong việc lái xe (trong việc gì cũng đòi hỏi có chút năng khiếu), em lái mới, cứ phải nhiều đỏ mới thẳng xe được, nhiều lúc ngại phết.

ZAD Viet

Xe điện
Cụ trả lái khi xe đang chuyển động (tiến hoặc lùi) là biết ngay có thẳng hay không. Nếu xe đã dừng rồi thì cụ cho xe tiến lên 1 chút rồi mới trả lái đảm bảo bánh xe thẳng tưng theo đúng cảm giác của cụ (tất nhiên nếu mới lái cảm giác còn yếu thì chỉ có cách kéo kính thò đầu ra ngó cho chắc ăn)
hoặc cụ đánh lái hết về 1 bên, sau đó trả lại theo số vòng lái của xe. Em nghĩ chỉ có thế thôi.

linhuyen

Xe tăng
Sao lại theo cảm giác hả mấy bác ? Cái này trong trường cũng đc dậy mà . Như này nhé , không biết xe thẳng lái hay chưa , bác cứ đứng im đấy , đánh hết lái sang bên trái hoặc phải tùy bác . Khi đã cứng lái rồi , trả lại 2 vòng là thẳng lái , đơn giản vậy thôi

anhtho

Xe ngựa
Sao lại theo cảm giác hả mấy bác ? Cái này trong trường cũng đc dậy mà . Như này nhé , không biết xe thẳng lái hay chưa , bác cứ đứng im đấy , đánh hết lái sang bên trái hoặc phải tùy bác . Khi đã cứng lái rồi , trả lại 2 vòng là thẳng lái , đơn giản vậy thôi
Vâng, lý thuyết là như vậy, nhưng chẳng ai lại làm thế trừ khi mới ra trường ít kinh nghiệm bởi vì làm như vậy phải đánh lái chết, hại lốp, hại rotuyn, và ... mất thời gian nữa. Cảm giác đã quen rồi thì khó nói, tự nó thẳng. Nếu chưa yên tâm thì ngó một cái rồi đánh lại là OK mà.
Nếu theo kiểu đánh hết về 1 bên, nhỡ đâu nó quay phải, mình lại đánh hết sang trái rồi mới quay về thì đến lõm cả đất bãi xe mất thui.

ValkyrieLenneth

Xe tăng
Vừa lái vừa nhẩm đếm chắc em ngất mất >< Nói chung cứ lái nhiều vào tự khắc quen hết ợ >< Cảm giác cũng là một phần của kinh nghiệm lái thôi mà.

Xe tải 1 ton

Xe đạp
Em nghĩ là tiến tý, lùi tý.. là chắc ăn nhất.